ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอเสียงคน นนทบุรี กันหน่อยจ้าาาา
  • ดีใจด้วยคับพี่เจมร์ได้สิงค์นักว่ายน้ำมาอีก7
  • 10สิพิมผิดโทดทีพี่
  • ยินดีด้วยนะครับ เจมส์ มีนักกีฬาเพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ :039:

ปล.สองอาทิตย์แรกเนี้ยสบายสุดแล้ว หลังจากนั้น พ่อนม - แม่นม เหนื่อยสายตัวแทบขาดครับ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก
  • สบายจริงหรือพี่ ตายแน่ๆ เพราะขนาดอาทิตย์แรกยังเหนื่อย หลังจากนี้ คงตายกันไปข้างหนึ่ง :o040: มาเลือกไปสักตัวสิครับท่านประธาน
  • ขอบคุณครับ เจมส์ หากมีวาสนาต่อกันจริงคงได้เลือกสักตัวครับ :X
  • มามามา แถมเบียร์ให้ด้วย 1 ลังครับ โปรฯนี้ต้องมารับเองเท่านั้นนะครับ
  • มีโปรแจ่มๆด้วย.................ว้าว............ขอบคุณอีกครั้งครับ น่ารักจริงๆ

ปล.คิดหาคำพูดกับศรีภรรยาไม่ออกเลยครับ ........................................ ฮืม

• ขอเก็บไว้ เตือนความจำหน่อยนะครับ ลูกๆทั้งสิบตัว กับการชั่งน้ำหนักครั้งแรก ตอนครบ 7 วัน
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    ใบของแม่ http://pitbullzone.com/pedigree/pid/769/seanoi-lucky
    ใบของพ่อ http://pitbullzone.com/pedigree/pid/1004/red-big
    ไฟล์แนบ
    IMG_0001.jpg 68K
    IMG_0002.jpg 62K
    IMG_0003.jpg 70K
    IMG_0004.jpg 62K
    IMG_0005.jpg 65K
    IMG_0006.jpg 64K
    IMG_0007.jpg 70K
    IMG_0008.jpg 71K
    IMG_0009.jpg 62K
    IMG_0010.jpg 60K
  • เยี่ยมครับ เจมส์ :063:
  • หวังว่า เจ้าพวกนี้จะเจริญเติบโตและออกอาละวาดในสนามครบนะครับ 55
  • ขอบคุณครับประธานหนุ่ม
    ก็หวังลึกๆไว้อย่างนั้นครับพี่มาร์ค พยายามยัดเยียดให้ประธานหนุ่มอยู่ครับ 555555
    ขอบคุณครับพี่คิม
  • เอาลูกสาวมาเยี่ยมทีมนนทร์หน่อยคับ ลักกี้1ปี2เดือนimage
    ไฟล์แนบ
    ssssssssss.jpg 109K
  • ลักกี้ฝากบอกคิดถึงพีๆๆทุกคนนะค่ะ จ๊วฟๆๆ
    :X
  • สาวหน้าโหดดีแท้รูปนี้
  • ว้าว ! เจ๋งเลย ลัคกี้ ต้า

:m01: :m01: :m01: :o027:

• รูปทรง โครงสร้าง มันคล้ายๆใคร ขายาวๆ เก้งๆ ก้างๆ 55
  • มันดูผอมมากเลยครับพี่มาร์ค สงอาหารไปเสริมหน่อย ให้มันสมกับหมาเจ้าของอาหารหมายี่ห้อที่ดังที่สุดในประเทศหน่อย 5555
  • มันผสมกับเสือซีตาร์มา 55
  • คล้ายๆอยู่ งั้นคงเป็นเจ้าลมกรด ไม่เหมาะกับลากหรอก 5555555 :o037: :o037: :o037:
  • วางแผนผิด ลืมไปนึกว่าวิ่งแข่งความเร็ว ฮ่า
  • พิตนนท์ ลุยยุดยา

อาท เอาโชว์เลย อาทเป้าขาด เรียก นิวเคลียร์ได้รอบเดียว :-))

image

ฟาโร มาแรง

image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    34.JPG 97K
    31.JPG 135K
    16.JPG 149K
    23.JPG 99K
    33.JPG 143K
  • ซันหลอกเด็กๆ มา....
    image
    image
    image
    image
    image
    image

OV มาดี มาเด็ด ลีลาเลื้อยสุดยอด
    ไฟล์แนบ
    23.JPG 99K
    64.JPG 146K
    63.JPG 140K
    60.JPG 107K
    62.JPG 105K
    77.JPG 110K
  • แถม ฟาโร อีกหน่อย.. :-D
    image
    image

แฮนเลอร์ เจ้าผม คนใหม่ ( เก่งสุดยอด แฮนเลอร์ AEC )
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    75.JPG 116K
    76.JPG 136K
    73.JPG 136K
    65.JPG 124K
    78.JPG 152K
  • ชุดลากทีมนนท์เนี้ยมันแสบสันทุกตัวจริงๆ
  • แค่ชุดลาก ก็กินขาด ฉูดฉาดได้ใจ :m44:
  • พี่ซันเอาสเนปลิงค์ มาถ่วงคอโกโก้ทำไม ว่าแล้วถึงลากดี เอาสูตรมาจากใครป่าว อิอิอิ
  • ขออัพข้อมูลลูกๆ 2 สัปดาห์หน่อยนะครับ
    ตัวเมียก่อนครับ ขอความรู้ด้วยนะครับ ว่าน้ำหนักประมาณนี้เป็นไงบ้างครับ
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    F1.jpg 140K
    F1-1.jpg 186K
    F2.jpg 95K
    F2-1.jpg 194K
    F3.jpg 139K
    F3-1.jpg 175K
    F4.jpg 124K
    F4-1.jpg 154K
  • มาดูตัวผู้กันบ้าง ใครพอมีความรู้เรื่องการเจริญเติบโต ขอความรู้ด้วยนะครับ ว่า 7 วัน เพิ่มเท่าที่เขียนไว้เป็นไงบ้าง
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    M1.jpg 135K
    M1-1.jpg 180K
    M2.jpg 149K
    M2-1.jpg 213K
    M3.jpg 121K
    M3-1.jpg 229K
    M4-1.jpg 156K
    M4.jpg 129K
    M5.jpg 121K
    M6.jpg 131K
    M5-1.jpg 200K
    M6-1.jpg 178K
  • พี่คิมอ่ะ เข้ามาทั้งทีพิมพ์อะไรหน่อยก็ไม่ได้ แนะนำสูตรอาหารลูกหมาหลัง 22 วันก็ยังดี :o040:
  • อยากได้ซักตัว มีสีฟรางข้าวด้วยอะ
    พี่เจมส่งตรงมาชล1ตัวเลยนะคับ :o046:
  • ชลบุรีใกล้ๆ เข้ามาเลือกที่บ้านเลยดีกว่าครับ
  • ถ้าไปเลือกงั้นเลือกไอ้บิ้กเลยนะ อิอิอิ
  • จะเอาไปทำมั้ย หมาไม่ลาก 555555
  • วันนี้ขอโชว์พ่อ แม่ ของลูกหมาหน่อยนะครับ
    เริ่มที่แม่หมาก่อนนะ
    image
    image
    image
    ตามด้วยพ่อหมา
    image
    image
    รูปคู่ก็มีนะครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    1375594110731.jpg 157K
    1375605438397.jpg 228K
    1375605446129.jpg 54K
    1375681709218.jpg 142K
    1375681704010.jpg 179K
    1375681698536.jpg 190K
  • อาว กระทู้หาย ลงใหม่ๆ อัพกระทู้ ต้อนรับเซฟเวอร์ใหม่หน่อย
    imageimageimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    1375764922232.jpg 128K
    1375764887618.jpg 91K
    1375764885186.jpg 194K
    1375764882776.jpg 124K
    1375764880472.jpg 114K
    1375764871168.jpg 126K
    1375594119562.jpg 75K
    1375594106359.jpg 60K
  • โว้!!! จะทันไหมเนี่ย ไม่ได้เข้ามาเลยตั้งหลายวัน :-))
    สำหรับผมให้กินง่ายๆเลยครับ แบบว่ามีอะไรให้กินก็ให้กินไปครับ ซึ่งผมว่าเราๆเลี้ยงมากันขนาดนี้แล้วผมว่าก็รู้แล้วแหละครับว่าหมาเรากินอะไรได้บ้างไม่ได้บ้าง เพียงแต่แค่เราจะให้มันกินอะไรมากกว่าก็แค่นั้นเองแหละครับ ขึ้นอยู่กับความสะดวกความยากง่ายของแต่ละบุคคลอีกนั้นแหละครับผม อันนี้คือที่ผมรู้ว่าหมากินได้นะ ซึ่งก็อย่างที่เรารู้ๆกัน ต้องประกอบไปด้วย โปรตีน วิตามิน และแร่ธาตุต่างๆครับ แบ่งออกเป็น

อาหารเม็ด/ เลือกเอาเลยครับ หลายยี่ห้อสูตรลูกสุนัข

อาหารดิบ/ ก็จำพวกสัตว์เนื้อขาว อาทิเช่น เนื้อไก่ (ส่วนอกได้ก็ยิ่งดี) – ไข่ไก่ , ไข่เป็ด แล้วแต่เลยมันมีดีกันคนละแบบ(แต่ไข่ต้องทำให้สุกก่อนนะ) – และก็เนื้อปลา ทุกชนิดแต่ปลาดุก โปรตีนจะเยอะสุด (แซลม่อนเนื้อไม่ขาวแต่ต้องยอมมันครับเพราะโอเมก้ามันเยอะดีต่อสุภาพขน เห่อๆ)

นม/ วัว – แพะ – แกะ – ไก่ (ถ้าไก่มีนมอย่างสุภาษิตเขาว่านะ 555+ และอีกอย่างเห็นมันพ้องเสียงดี)

ข้าวสวย/ เลือกเอาเลยตามที่สะดวกครับ

พืชผัก/ มะเขือเทศ – ฝักทอง – มันฝรั่ง – แครอท – สารสกัดน้ำมันดอกทานตะวัน วิตามิน E 20%+โอเมก้า 3-6-9 น้ำมันพืชกุ๊ก วิตามิน E 20% + โอเมก้า 3-6-9 หรือน้ำมันเอ็มเมอรัลวิตามิน E 15% +โอเมก้า 3-6-9 ก็เลือกเอาตามสะดวกแหละกันครับ เพราะราคาก็ตามสะดวกอีกเช่นกัน อิอิ (วิตามิน E โอเมก้า บำรุงขนครับ)

อาหารเสริม/ เวทแกนด์เนอร์ – มัสเซินบิวเดอร์ – ฟิวเจอร์สตาร์ หรือ บีไอเอส (อย่างใดอย่างหนึ่ง) – เวโปรตีน – บริเวอร์ยีสต์ - ผงไข่ – ผงนม ก็เลือกเอาครับตามสะดวกกระเป๋า(อันนี้จัดหนักหน่อย หลายบาทอยู่) :-))
    ทั้งหมดนี้ที่ผมนึกออกตอนนี้และพอจะรู้ๆมานะครับ ขาดตกอันไหนไปขออภัยนึกไม่ออกแล้วจริงๆ :p
  • แต่ถ้าจะให้ผมแนะนำนะ ตามความคิดของผมที่ผมใช้มาตลอดกับการเลี้ยงลูกสุนัขนะ ดีไม่ดีแล้วแต่พิจารณาเลย หรือเอาไปปรับปรุงวิธีการเอาเองก็ได้ครับ เพื่อให้เข้ากับตัวเองแหละกันนะ :-D

ผมแบ่งการเลี้ยงลูกสุนัขเป็น 2 ช่วงนะ

1.ช่วงแรกเกิด ตั้งแต่ปฏิสนธิเลยหล่ะ(เมื่อแม่หมาตั้งท้อง 1 เดือนแล้ว เรารู้แล้วว่าที่ผสมมาท้องแน่ๆ) จนถึง21 วัน อยู่ในท้องแม่ก็กินกับแม่หมาไป พอออกมาแล้วก็กิน นมเหลืองแม่ และนมแม่ไป ส่วนจะให้แม่กินอะไรนั้นไม่ขอพูดถึงแหละกันนะ บอกไว้หน่อยและกัน ก็ เน้น โปรตีน – วิตามิน – นม (มีแคลเซียม) ก็บวกตับและเครื่องในให้หน่อย (มีฟอสฟอรัส) ให้ในส่วนที่พอดี เอาให้แม่กินเพื่อไปสร้างกระดูกและฟันให้ลูก แม่หมาจะได้ไม่โดนดึงของตัวเองเอาไปให้ลูกหมด + กันแม่หมาโทรม + เป็นการป้องกันแม่หมาเป็นไข้น้ำนมได้ไปในตัวด้วย แต่ส่วนมากมักไม่ค่อยเป็นเพราะผมว่าเราๆเลี้ยงหมากันดีอยู่แล้ว แต่กันไว้หน่อยนึง ถ้าเป็นขึ้นมา งานงอกแน่ๆในการเลี้ยงลูกสุนัขจะเพิ่มเป็น 3-4 เท่าเลย หัวโตตาโหลแน่ๆ :-)) (ไม่อยากจะคิดเลยจริง)
  • 2.ช่วง21วัน – 45 วัน ส่วนตัวผมนะ ถ่ายพยาธิตัวกลมก่อนเลย และ ผมเริ่มกันคอกเตี้ยๆแยกแม่กับลูกแล้ว ทำให้แม่ เดินข้ามไปหาลูกได้บ้างบางเวลา แต่ถ้าแม่ติดลูกมาไม่ยอมออกห่าง ผมก็แยกขาดเลย และค่อยใช้แม่เป็นเครื่องให้นมกับให้ไออุ่นลูกตอนนอนที่หลังครับ (ผมมีเหตุผลส่วนตัวของผมนะ ^^) แม่จะได้พัก และไม่โทรมมาก เพราะแม่หมาบางตัว เลี้ยงลูกดีเกินไป นอนให้นมลูกตลอด ไม่กิน (กินน้อยคอยแต่ห่วงลูก) คอยเลียตัว ขี้ เยี่ยวลูกอยู่ตลอด (อันนี้สำหรับผมถือว่าแบบนี้เลี้ยงไม่เป็นและไม่ดี แต่บางคนอาจจะชอบนะ 555+ ) ไม่ต้องคอยทำความสะอาดลูกหมา แต่ผลคือ แม่หมาโทรมมาก + นมไม่มีประโยชน์เท่าที่ควร เพราะไม่ค่อยจะกิน อันนี้ก็ไม่ค่อยจะมีส่วนกับลูกหมาหลอกครับ เพราะลูกๆเริ่มหัดกินอาหารเหลวได้แล้ว แต่จะมีผลโดยตรงกับแม่หมาเลยที่เดียว เลี้ยงลูกหมาช่วงนี้ ใครใกล้ชิดมากๆจะเห็นได้เลยนะ ว่าแม่รักลูกมากขนาดไหน นี่ก็ใกล้วันแม่แล้วด้วยนะ อิอิ ดราม่า นิดละกัน :024:

เข้าเรื่องเลยดีกว่าชักเยอะแหละ :-)) วิธีผมมีอยู่ คราวๆก็ 2 วิธี ครับ ให้พูดง่ายๆก็ สุก กับ ดิบ(ดิบมากกกกก :-)) )ครับ

1.(สุก) F1 ม่วง หรือ เอ็กตรีมบลูลี่(ทำเหลว) + นม + ไข่(ทำเหลว) + ไก่บด หรือ หมูบด + ข้าว + น้ำมันพืช หรือเนื้อปลาเซลม่อน + พืช(ที่กล่าวมาในข้างต้น ทำให้สุก) + อาหารเสริม(ที่กล่าวมาในข้างต้น) อย่างละนิดอย่างละหน่อยหรืออย่างหนึ่งอย่างใดมีครบบางไม่ครบบ้าง ก็แล้วแต่ความสะดวกใคร สะดวกมันครับ และซึ่งเป็นที่นิยมๆกันส่วนมาก อันนี้ก็ยอดเยี่ยมแล้วครับ สะดวกดี ประหยัดเวลา และ เห็นผลชัดเจนมากๆอยู่แล้วครับ (ถ้าผมต้องการความสะดวกและรวดเร็ว ง่ายๆ แต่ได้ครบ ผมก็เลือกวิธีนี้ครับ) ผมพิมพ์ดูแล้วอาจจะเยอะ ถ้าให้พูดสั้นๆก็ ง่ายๆเลย อาหารเม็ด + นม + อาหารเสริม แค่นี้แหละครับ จบ (แต่ผมกลัวไม่เห็นภาพ :-D )

2(ดิบ) (ดิบมากกกกก) ที่บ้านมีอะไรก็ให้กินเท่าที่มีแหละครับ :-D เห่อๆ แต่ที่สำคัญคือเรารู้อยู่แล้วว่าหมาเรากินอะไรได้บ้างไม่ได้บ้างอยู่แล้วนี่ครับ งั้นก็ จัดไป ของเล่าแบบที่ผมเป็นและทำละกันนะ (บ้านๆเลย :-D ) ) เช้าตื่นมาก ต้องทำอาหารให้หมากิน ผมเดินไปมุมบ้านที่เก็บชามข้าวหมาและถุงอาหาร ก็ได้ ชามใส่อาหาร + อาหารเม็ด F1 ม่วงมา อาหารเสริม(รอแปปเดี๋ยวดูก่อนว่าวันนี้มีอาหารเสริมแบบ(ดิบมากกกกก) หรือป่าวครับ พอได้แล้วเดินไปในครัว ยิบหม้อใส่น้ำจุดแก๊สต้มอาหารหมาครับ ;;) เห่อๆ (มาตราส่วนทั้งหมดที่ผมจะใส่ขึ้นอยู่กับจำนวนลูกหมาที่มีนะครับผม) ผมไม่รอแช่ F1กับนมนะ ส่วนตัวผมว่ามันนานเกินกว่า F1 จะนิ่ม พอดีนมบูดก่อน :-)) + ระหว่างรอเดือดผมเปิดตู้เย็นหา เนื้อปลา เนื้อไก่ เนื้อหมู ครับ ถ้ามีก็เอามาละลายน้ำรอเอาไว้ก่อนถ้าไม่มีก็ไม่มีครับ เดี๋ยวค่อยหาในขั้นตอนต่อไป อิอิ ต้มจนเดือดคนดูจนอาหารนิ่มแล้ว ยกหม้อลงมาน็อคน้ำเย็น สักพัก ยิบ นมวัวแดง ไทยแดนมาร์ค รสจืดสีน้ำเงินมาเทใส่ไปและคนอาหาร F1ที่เหลวดู ผมใส่นมแค่พอให้เหลวๆน้อยแบบพอคล่องคอลูกหมานะ
  • ไม่ได้ใส่จนหมด นมเหลือเดี๋ยวเก็บไว้ให้กินแทนน้ำอีกทีหลังครับ (ถ้าใส่นมไปมากจนกลายเป็นอาหารเหลวๆมากๆลูกหมาก็จะกินได้แต่นมครับอาหารกินเข้าไปได้น้อย เพราะว่าท้องเต็ม มันอิ่มน้ำนมไปซะแล้ว) อยู่ในครัว เจอนำมันพืชอะไรก็ใส่ไปครับ ที่บ้านผมจะกุ๊กนะ ก็ใส่ไปไม่ต้องเยอะหรอกนะ ใน F1ก็มีเยอะพอตัวอยู่แล้วนะ พอเสร็จเปิดหม้อข้าวคน ตักข้าวสวยใส่ไปอีกนิด บดๆให้ละเอียดนิดนึงๆ และก็เอาเนื้อสัตว์ที่ละลายน้ำไว้มาใส่ครับ ดิบๆนะ ใครกลัวดิบมากเกินก็ต้องเอาไปต้มนะ แต่แค่ลวกก็พอแล้วม้างงง เนื้อยิ่งสุกมากยิ่งเหนียว แถมซ้ำโปรตีนก็ยิ่งหายไปเยอะอีกด้วยนะ ^^ คนๆเข้าด้วยกัน เป็นอันเสร็จ แต่ยังไม่เสร็จดี ผมยกชามอาหารหมาเดินไปที่โต๊ะกินข้าวครับ เปิดดูเมนูอาหารคนว่ามีอะไรเหลือบ้าง 555+ ขอคั่นการทำอาหารหมาหน่อยนะ คือที่มี่บ้านผมทำอาหารกินเองบ้าง ซื้อบ้าง แต่ส่วนมากไม่ค่อยทำ ดั่งนั้นเมนูคนในช่วงที่มีลูกหมาก็จะเน้นอาหารที่หมากินได้ด้วย เอาไว้เป็นอาหารเสริมให้หมานะครับ ง่ายๆ และก็(ดิบมากกกกก) อย่างที่ผมบอกเลยที่บ้านมีอะไรก็ให้กินอันนั้นแหละครับ แต่เรารู้ว่ากินอะไรได้บ้าง เมนูคนจึงเอียงไปทางหมาด้วยครับ เลือกเอานะ อันนี้เท่าที่ผมนึกได้นะ และก็ให้กินอยู่บ่อยๆ และมันก็ขึ้นอยู่กับแม่ค้าขายแกงด้วยว่าวันนี้แก่จะทำแกงอะไรบ้าง เมนูมีดังนี้ แบ่งออกเป็น ต้มหรือแกง ผัด ทอด ปิ้ง ย่าง
  • ต้มหรือแกง

ต้มเลือดหมู / มีหมูสับ – เลือดหมู – เครื่องใน
    ต้มขาหมู / มีเนื้อหมู – มันหมูหนังหมู(คากิ)
    ต้มยำไก่ – ต้มยำปลา / มีเนื้อไก่ – เนื้อปลา
    ต้มไข่พะโล้ / มีเนื้อหมู – มีไข่ไก่
    แกงจืดซุปไก่ / มีมะเขือเทศ – แครอท – มันฝรั่ง – น่องไก่
    แกงจืดหมูสับ / มีหมูสับ – เต้าหู้ไข่ – แครอท
    แกงมัสมั่นไก่ / มีเนื้อไก่ – มีมันฝรั่ง
    แกงอื่นๆ / มีเนื้อไก่ – มีเนื้อปลา – มีเนื้อหมู

ผัด

ผัดฟักทองใส่ไข่ / มีฟักทอง – มีไข่
    ผัดไก่กระเทียม – หมูกระเทียม / มีเนื้อไก่ – เนื้อหมู
    ผัดอื่นๆ / มีเนื้อไก่ – มีเนื้อปลา – มีเนื้อหมู

ทอด ปิ้ง ย่าง

หมูทอด ไก่ทอด ปลาทอด หมูปิ้ง ไก่ย่าง ปลาดุกย่าง ปลานิลเผา ปลาทูทอด ก็จะมีเนื้อตามชื่อของมัน :-D

อื่นๆผมว่าอีกเยอะนะ ผมคิดไม่ออกแล้วตอนนี้ 8-> ก็นี่แหละครับ ถ้าเปิดตู้เย็นไม่มีเนื้อก็มาเอาเนื้อที่โต๊ะอาหารนี่แหละ ส่วนอาหารเสริม ถ้าที่โต๊ะอาหารมีสารอาหารน้อยก็เดินกลับไปยิบมาใส่เพิ่มไปอีกหน่อย ถ้าคิดว่ามีเยอะเพียงพอแล้วก็เก็บอาหารเสริมเอาไว้ก่อน มันไม่บูดครับ แต่เมนูอาหารมันบูดครับ ถ้าไม่เอามาให้หมากิน ก็เททิ้งซะป่าวๆครับ สิ้นเปลืองป่าวๆครับ แต่ที่ผมบอกว่า(ดิบมากกกกก) นะ คือวิธีที่ผมทำกับอาหารที่เหลือจากเมนูคนครับ ผมไม่รู้จะทำยังไง ลูกหมามันยังกินแบบเป็นชิ้นใหญ่ เป็นก้อนๆ ไม่ได้นี่ครับ ผมเลย เอาว่ะ คิดว่าตัวเองนี่แหละเป็นแม่หมา จำลองสถานะการณ์สัญชาติญาณสัตว์ป่า แม่ออกไปล่าเนื้อกับมาได้ ก็กินเข้าไป พอกลับรังมาก็ ขย่อน อาหารที่ถูกบดแล้วจากท้องออกมาให้ลูกกิน =P~ ผมก็จัดการเลย จะเนื้อไก่ เนื้อหมู เนื้อปลา ไข่ขาว (ไข่แดงไม่ต้อง มันบดง่าย :-)) ) ฟักทอง มะเขือเทศ มันฝรั่ง แครอท ตักใส่ปากดูดๆเอารสชาติเปรี้ยว เค็ม หวาน มัน ออก เคี้ยวให้ละเอียดแล้วคาย ใส่ชามข้าวหมาครับ อย่าเคี้ยวเพลินจนกลืนนะ :-)) คลุกเคล้าในเข้ากัน ครับ เป็นอันเสร็จ หมาถึงจะได้กินครับ นี่แหละครับ มีอะไรก็ให้กินเท่าที่มีแหละครับ อย่างที่กล่าวมาข้างต้นจริงๆ
  • วิธีให้กินก็มีอีก 2 วิธีครับ (ก่อนผมจะให้ลูกหมากินข้าวผมแยกแม่เพื่อที่จะไม่ได้ให้นมลูกหมาก่อนนะครับกินนมก่อนเดี๋ยวอิ่มนม แล้วจะกินอาหารได้น้อย ช่วงนี้นมแม่ไม่ค่อยมีประโยชน์มากนักสู้ประโยชน์จากอาหารเหลวไม่ได้แล้วครับ)

วิธีที่ 1 กินรวมกันครับ ผมจะให้กินรวมกัน อาทิตย์ละ 2 ครั้งครับ เพื่อเช็คและดึงสัญชาติญาณว่าตัวไหนมันมีนิสัยอย่างไรดูว่าตัวไหนมีความเป็นจ่าฝูงมากกว่ากันครับ จะได้เลือกเก็บถูก (แต่ก็แค่ส่วนเดียวนะ ต้องดู ลักษณะ และสี ประกอบอีกด้วยครับ) ดิบๆเลยตามสถานะการณ์สัญชาติญาณสัตว์ป่าเลยครับ ให้มันจัดลำดับฝูงกันเอง ส่วนตัวจะโรคจิตครับชอบยึดเอาความเป็นสถานะการณ์สัญชาติญาณสัตว์ป่ามาใช้กับการเลี้ยงหมาครับ ไม่รู้ว่าใครเป็นแบบผมป่าวก็ไม่รู้ นั้นคือข้อดีครับ
    ข้อเสียคือ มันกัดกันเละครับ ไม่ใช่เลือดสาดนะ ถ้าชามอาหาร อาหารเละทั้งตัวครับ เบื่อทำความสะอาดบ่อยๆ เลยเอาแค่อาทิตย์ละ 2 ครั้ง พอ และอีกอย่างตัวที่ขี้กลัวไม่กล้าสู้ มันจะไม่กล้ากินครับ เป็นตัวที่จัดอยู่ลำดับท้ายๆจะเล็กครับ ทำให้ลูกหมาจะมีขนาดแตกต่างกันในคอกมากเกินไปครับผม (ฝากอีกนิดถ้าอยากเห็นความดิบตามสถานะการณ์สัญชาติญาณสัตว์ป่ามากๆนะ ลองเอาเนื้อสัตว์บด ดิบๆป่าวๆ ลองให้กินรวมกันครับ จะเห็นชัดเจนมากอ่ะ แบบว่ามันจะหวงอาหารกันมาก เวลากินก็จะขย้ำเนื้อ หัวสั้น สะบัดใหญ่เลย 55+ น่ารักดีไปอีกแบบ แบบซาดิสๆ ซะใจผมมาก :-D )

วิธีที่ 2 กินแยกที่ละตัวครับ ใช้เวลาเสียเวลาเยอะหน่อยครับ จับให้กินที่ละตัวครับ ตัวไหนกินได้เท่าไหร่ก็เท่านั้นครับ จนอิ่ม จนไม่กิน และ ก็พอครับ ทำอย่างนี้ที่ละตัวครับ พอกินเสร็จแต่ละตัวแล้วผมก็จะให้ไปกินน้ำนมที่เหลือจากการผสมในอาหารแทนน้ำครับ และค่อยส่งให้แม่หมาครับ หมาแม่จะเลียปากเลีย เลียตัวลูกหมาเพื่อทำความสะอาดที่เลอะครับๆ และถ้าแม่หมาดีจะช่วยเลียขี้หมาหลังกินเสร็จลูกหมาก็จะถ่ายครับ บางตัวก็จะเล่นกันในคอกแม่ บางตัว ก็นอนดูดนมแม่ต่อครับจนหลับไปในไออุ่นของแม่มันครับ

จริงๆแล้ว วิธี 2 วิถี ของผมก็ไม่ต่างกันหลอกครับ ได้สารอาหารที่พอเพียงและเพียงพอต่อความต้องการของลูกหมาอยู่มากเกินพออยู่แล้ว แน่ๆเหมือนๆกันครับ เพียงแต่ว่าวิธีที่ 1 วิถีที่ 1นั้น เน้นเอาสะดวก สบายครับ และก็สิ้นเปลืองเยอะหน่อย เพราะทุกอย่างจะซื้อไว้สำหรับมาโดยเฉพาะต่างหากเลย จะมีมากมีน้อย ก็แล้วแต่เงินในกระเป๋าครับ ส่วนวิธีที่ 2 วิถีที่ 2 นั้น ก็แค่ปรับวิถีชวิตของคนกับหมาให้เข้ากันได้พอดีครับ ประหยัดมาก และก็ไม่สิ้นเปลืองมากจนเกินไปครับ ผมมักจะใช้วิธีนี้มากกว่าครับไม่สิ้นเปลืองเงินดีครับ อาหารเสริมแทบไม่ต้องใช้ครับ ลูกหมาก็สุภาพดีไม่ต่างกันเลยครับ ถึงแม้ถ้าเทียบกันจริงๆแล้ว แพ้อาหารเสริมที่ซื้ออยู่บ้างเหมือนกัน นิดหน่อยนะครับ ผมลองมาแล้ว และก็แพ้ที่จะต้องใช้เวลาเยอะกว่าและยุ่งยากมากกว่าครับ แต่ส่วนตัวผมชอบวิธีที่ 2 วิถีท่ 2 มากกว่าครับ มันสนุกดี และดูจะใส่ใจดีกว่ากันมั่งนะ ในความรู้สึกส่วนตัวผมนะ ^^ ไม่คิดว่าจะพิมพ์อะไรยืดยาวมากขนาดนี้นะ อ่านเล่นเพลินๆและกันนะครับ :033:
  • ตอนนี้ได้ 23 วันแล้วครับ ที่ให้กินตอนนี้ก็เป็นนมแม่หมา นมแพะ โครงไก่บด เนื้อขี้เลื่อย ให้กินทุก 4 ชั่วโมง ตลอด 24 ชั่วโมง แม่หมากินอาหารสำเร็จรูป+โครงไก่บด หรือเนื้อขี้เลื่อย กินก่อนให้นมลูกหมาทุกมื้อ ส่วนลูกหมากับแม่มาแยกกันอยู่ครับพี่ เจอกันเฉพาะตอนให้อาหาร แบบนี้พี่ว่าโอเคมั้ย
  • สุดยอดอ่ะพี่คิม ยาวเลย ขอบคุณคร้าบ
  • ถามอีกหน่อยพี่คิม เครื่องใน ความให้สด หรือสุก อย่างไหนมีประโยชน์มากกว่ากันครับ
  • ผมว่าน่าจะทำเป็นพ๊อคเก็บบุ๊คเลยนะ สุดยอดคับพี่คิม ...ว่างๆเอาโมโม่ไปฝึกให้เชื่องหน่อยสิ