ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กฎกติกางานลาก 2/11/2556
  • ขอถามสักนิดเถอะนะครับ ทำไมต้องคิดว่าการกระตุกโซ่คอหมาตอนปล่อยตัว เป็นการเอาเปรียบคู่แข่งครับ ^:)^
  • คำตอบมันอยู่ในประโยคคำถามอยู่แล้วครับพี่มาร์ค
  • พี่หนุ่มลองดูที่เชียงใหม่หมารุ่นใหญ่มีกี่ตัวครับแล้วถ้าพี่มาตัดรุ่นมันจะเหลือกี่ตัวครับ หมารุ่นใหญ่ที่ลงแข่งเกิน44 มีกี่ตัวครับ พี่ลองดู แล้วที่เชียงใหม่หมาที่ต่ำกว่า 20 มีไหมครับ ไอ้ทองมันก็ไม่ได้รับเพราะไปวัดกับที่ 3 รุ่น 20-24 ไม่ได้ แล้วทีมผมมีใครพูดไรไหมครับ
    ที่เมืองทองหมาเกิน 44 มีกี่ตัวครับพี่ลองดู
    พี่จะให้มันไปเหมือนรุ่นไอ้ทองหรอครับ
    ผมไม่เคยว่าๆ พี่กลัวหรือเพื่อนๆพี่กลัว และผมให้เกียรติพี่ๆทางอีสานเจอผมก็ยกมือไหว้ ตั้งแต่เจอกันครั้งแรกทั้งที่ผมไม่รู้จักชื่อพี่ๆ ที่เล่นกันแต่ก่อนด้วยซ้ำแต่เห็นเค้าเรียกชื่อก็จำเอา เพื่อนที่แข่งกับผมทุกคนพี่ลองถามเอ็กซ์มันดู ว่าผมให้เกียรติเค้าไหม
    เรื่องโช๊คที่พี่บอกมาก็เป็นมุมที่พี่เห็นแล้วคนที่ไม่ได้ทำละครับ แต่ตักเตือนเค้าในตอนแข่ง เค้าทำอีกตัดสิทธิ์จะมีใครว่าพี่ไหมครับนี่สิครับ คือ กลางคือกฏ จริงไหมครับ ถ้างั้นทำไมไม่ถอดทั้ง 2 อย่างละครับ เท่าเทียมกันหมด

• จริงๆแล้วผมเข้าใจว่าตอนงานชมกับเมืองทองเหมือนกันจึงต้องขออภัยผู้จัดด้วย แต่ยังคิดว่าการแบ่งรุ่นตอนที่งานเมืองทองดีกว่าเพราะช่วงนนไม่ห่างกันเกินไปแต่สำหรับรุ่นใหญ่สุดจะซอยรุ่นเพิ่มก็ขึ้นก็ดี
    < 25
    25.01-28
    28.01-31
    31.01-34
    34.01-37
    37.01-40
    > 40.01
  • กติกา ว่าใว้ " ห้ามแตะต้องตัวสุนัข " และให้ปล่อยมือห่างจากตัวสุนัขไม่ไช่ " ปล่อยมือหลังจากกระตุกโซ่คอสุนัข " ครับ

• ผมขออนุญาติออกความคิดเห็นบ้างนะครับ ก่อนที่น้ำใสๆมันจะขุ่น ก่อนอื่นอยากให้เราใจเย็นๆ ^:)^ ^:)^ ^:)^
    ค่อยๆออกความคิดเห็นกัน ผมว่ามันอาจจะไม่เลวร้ายอย่างที่เราคิดกันไว้ สนามนี้ผลอาจจะออกมา ทุกฝ่ายอาจจะแฮปปี้ก็ได้ แต่สิ่งที่ผม อยากให้เกิดขึ้นหลังจากนี้ อยากให้ผู้ใหญ่ รวมทั้ง หลายๆฝ่าย ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ได้มานั่งคุย ปรึกษา เรื่องนี้( เรื่องกฏกติกา ) ว่าฤดูกาลข้างหน้า เราจะเอายังไงเพื่อที่จะได้ ไม่ต้องมานั่ง คลางแคลงใจกันอยู่ เส้นทางบนถนนสายลากเราจะได้ พัฒนาไปได้ไกลยิ่งๆขึ้นไป ^:)^

• ขอเอาคลิป ตอนชิงแมกซ์เวทที่รัฐยูท่ามาให้ชมนะครับ จะเห็นว่าตัวที่ชนะการแข่งขัน ก็กระตุกโซ่คอตอนออกตัวทุกครั้ง
    ทำไมไม่มองว่า มันเป็นเพียงเทคนิคจากการฝึก แต่ทำไมจึงมองว่าเป็นการเอาเปรียบคู่แข่งละครับ :/

• ส่วนคลิปนี้ เห็นชัดเจนว่ารางลากไม่มีสโล๊ปเลย และการออกสตาร์ทเขาก็ไม่ได้เข้มงวดเลยสักนิด
  • เรื่องรุ่นไม่ปัญหาครับ ไม่ตัดก็ได้ รุ่นแรก เป็นรุ่นน้ำหนักตัวน้อยกว่า 20.00 กก. ก็ยังได้ครับ เปิดรับอยู่แล้ว

แต่กลับกันการเพิ่มรุ่นที่ทางเราเสนอมาคือ รุ่นใหญ่ๆ ที่มีน้ำหนักตัวเกินกว่า 44.00 กก. ครับ

เพราะเราเห็นว่าการที่สุนัขที่มีน้ำหนักตัวห่างกันเกิน 4.00 กก. ลงแข่งในรุ่นเดียวกันมันเป็นการเอาเปรียบกันเกินไปครับ

ส่วนตัวไหนที่ใหญ่ๆและมีน้ำหนักตัวเกิน 44.00 กก. แต่ลากไม่ได้หรือไม่เก่ง ก็ไม่ไช่ประเด็นอะไรครับ เพราะเราแค่ต้องการเปิดโอกาสครับ

ส่วนเรื่องเรื่อง น้องนัท ผมไม่ได้ว่าน้องนัทไม่ให้เกียรติพี่และเพื่อนๆพี่อะไรหรอกนะครับ เพียงแต่ผมตอบไปตามที่ผมอ่านกระทู้ครับ และผมยังมีความยินดีต้อนรับน้องนัทและพี่ๆน้องๆยังเติร์กเสมอครับ
  • ขอยืนยันว่า ผมเคยไปชมการแข่งจริงๆ ตอนอยู่ที่อเมริกา การออกสตาร์ทเขาไม่ได้เข้มงวดเลยสักนิด
    จะมีแต่ก็ที่ประเทศเรานี่ละครับ ผมก็ไม่รู้นะว่าใครเป็นต้นคิด ที่ต้องปล่อยออกจากตัวหมาก่อน แล้วถึงจะบอกว่าพร้อม และ มันจำเป็นต้องทำกันถึงขนาดนั้นเลยหรือ

อย่าลืมนะครับ หมามันก็คือคือหมา มันไม่ใช่จะพูดรู้เรื่องทุกตัว บางตัวมันจี๊ดมาก ปล่อยมือเมื่อไรมันก็พุ่งออกทันที บางตัวขอแค่มันยอมลากก็บุญแล้ว อย่าไปสติกขนาดนั้นเลยครับ หงุดหงิดเปล่าๆ
  • สรุปเรื่องการแบ่งรุ่นจะมีการเปลี่ยนแปลงไหม
  • ขอบคุณในคลิปวีดีโอครับ แต่มันก็เป็นเพียงแค่สมาคมใดสมาคมหนึ่งเท่านั้นเองครับ พี่มาร์ค

ผมไม่ได้บอกว่าเราจะต้องมาเอาอย่างกฏกติกาที่ทางเรา " อีสานทีม " ใช้เพียงเท่านั้น

ซึ่งในบ้านเรา มีความจำเป็นมากที่จะต้องสร้างความใสกระจ่างให้แก่ผู้เข้าร่วมและผู้เข้าชมครับ

• ครับผม ผมรู้เรื่องนี้ดีว่าน้ำหนักตัวเป็นเรื่องที่มันหนักใจแค่่อยากให้พี่ดูว่ามันน้อยไปไหมสำหรับตอนนี้ ถ้าต่อไปหมาเยอะขึ้นมันค่อยเปิดก็ได้จริงไหมครับพี่หนุ่ม
    ส่วนเรื่องอื่นผมเสมอต้นเสมอปลายอยู่แล้วครับเป็นอย่างไรก็อย่างนั้นครับผม สำหรับผมมีเท่านี้ครับ ขอบคุณนะครับพี่
  • สอบถามอีกนิดสถานที่แข่งนี่ข้างในหรือข้างนอกห้าง
  • ดูได้ที่เจตนาไงครับพี่มาร์ค หากหมาตัวไหนจิ๊ดๆ ก็ไม่เป็นไรให้กรรมการปล่อยตัวเป็นคนชี้ขาดครับ

ในสังคมของสุนัขลากน้ำหนักบ้านเรา ยังคงต้องช่วยกันสร้างสปิริตให้มากๆครับ ใครเจตนาบริสุทธิ์ก็ดีไป

แต่หากใครเจตนาเข้าข้างตัวเองอันนี้ก็แย่นะครับ ฉะนั้น " กฏกติกา " นี้แหล่ะครับคือเครื่องมือขั้นต้น

ในการที่จะช่วยสร้างเสริมและพัฒนาคุณภาพให้ได้ครับ
  • ดีใจนะครับน้องนัท ที่เข้าใจครับ

แต่เรื่องรุ่นเราจำเป็นเป็นต้องเปิดใว้ก่อนเพราะอะไร ก็เพราะผู้ที่ประสงค์จะลงแข่งในรุ่นนั้นๆจะได้เตรียมตัวให้พร้อมก่อนการลงแข่งขัน เป็นเวลา 2 เดือน ตามสิทธฺ์อันชอบธรรมครับ
  • ที่นัทพูดเรื่องราชสีห์ เขาไม่ได้ดูถูกใครหรอกครับ น้องเขาต้องการสื่อว่าการแข่งมันจะสนุกและท้าทาย ถ้าได้เจอคู่แข่งที่เก่งๆ เท่านั้นเอง เขาอยากเจอคู่ต่อสู้ที่เก่งๆเท่านั้นเอง ที่เขาจะฟิตหมาลงไปเล่นรุ่นเล็กเพราะมันท้าทายดี พี่อ่านอย่างไรก็เข้าใจได้อย่างนี้ครับ
  • เรื่องสถานที่ เป็นลานหน้าห้างนะครับ เดี๋ยวทางคณะกรรมการจะนำข้อมลูพร้อมรูปภาพประกอบมีลงให้อีกทีครับ

อ้อรวมไปถึงเรื่องที่พักด้วยนะครับ ขณะนี้อยู่ในช่วงการดำเนินการครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความสนใจมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
  • ก็เพราะเรื่องความท้าทายนี่แหล่ะครับ พี่มาร์ค ผมและคณะกรรมการ จึงได้เห็นพร้องต้องกันที่จะสรุปกฏกติกา

ตามที่ท่านอุทัยได้นำมาชี้แจงครับ

• สำหรับคนเก่งๆ ก็อยากให้ในรุ่น มีหมาลงเยอะๆ เพราะมันมีผลต่อคะแนนครับ
    แต่คนไม่เก่งอาจจะชอบที่มีหมาน้อยๆ ยิ่งคู่แข่งอ่อนๆก็ยิ่งดี เพราะจะได้มีสิทธิ์ลุ้นถ้วย

ยกตัวอย่าง
    ถ้ารุ่นเล็กหมาสิบกว่าตัว ชนะที่หนึ่งได้คะแนน อย่างน้อย 70 คะแนน
    แต่ถ้ารุ่นใหญ่มี่หมาเพียงห้าตัว ชนะที่หนึ่งคะแนนจะได้เพียง 40 คะแนน
    มันจึงเป็นการมองต่างมุมสำหรับคนที่ต้องการทำคะแนนสะสมครับ

เจตนาของระบบคะแนนสะสม ก็เพื่อให้คนพยายามลงแข่งต่อเนื่อง และถ้าอยากได้แต้มเยอะก็ต้องพยายามลงในรุ่นที่หมาเยอะๆ อันนี้คือเป้าหมายครับ
  • ส่วนผมการลงแข่งขันอย่างต่อเนื่อง มันเป็นเรื่องของ " ใจ " และ " เพื่อน " ล้วนๆครับ
  • ในความรู้สึกส่วนตัว อันนี้ขอพูดจากหัวใจเลยเลยครับ ผมอยากให้แฮนด์เล่อร์ทำอย่างไรก็ได้ ให้หมาลากได้ จะออกตัววิธีไหนก็ได้ แต่ขออย่างเดียวคือ ห้ามทำร้าย ทุบตี กระชาก ลาก ดึง เพื่อให้หมาเดิน และถ้าหมาไม่ลาก ก็อย่าไปเตะมันก็พอ เพราะถ้าเราเปิดกว้างแบบนี้ คนก็ต้องหาเทคนิคใหม่มาใช้ในการออกตัว เพื่อให้หมาทำสถิติได้ดียิ่งๆขึ้น แต่เราห้ามเพียงเรื่องเดียวคือ ห้ามกระทำทารูณกรรม ทุกประเภท เพื่อให้หมาลากก็พอ

อย่าลืมว่า เรากำลังแข่งลากน้ำหนัก เราไม่ได้แข่งการเชื่อฟังคำสั่ง ผมก็เลยไม่เข้าใจว่าทำไมต้อง ตั้งกฏเกณฑ์ห้ามนั่นห้ามนี่ จนดูเป็นการเขียนกติกาเพื่อกรีดกั้นคนอื่นครับ
  • การไปงานอย่างต่อเนื่อง ใจอย่างเดียวคงไม่พอหรอกครับ มันต้องไปแล้วมีความสุขด้วย
    ถ้าไปงานแล้วรู้สึกว่า ไม่สนุก โดนเอาเปรียบ โดนกลั่นแกล้ง ต่อให้ใจรักแค่ไหนก็คงไม่มีใครอยากไปครับ

เรื่องใจพี่มีให้เกินร้อยแน่นอนครับ แต่บอกตรงๆว่า อึดอัดกับกติกา จนไม่อยากส่งหมาลงแข่งแล้วจริงๆครับ
    พี่เลยคิดว่า ถ้ามันรู้สึกอึดอัดมาก ก็ไปกินเหล้า ไปสังสรรค์ดีกว่า แต่ขอไม่เอาหมาไปแข่งน่าจะสบายใจกว่าครับ

ทุกครั้งที่พี่จูงหมาลงสนาม ขอเพียงแค่มันยอมลาก ได้มีส่วนร่วม ก็ดีใจมากแล้ว ถึงมันจะไม่เคยได้ถ้วยเลยสักใบ แต่เห็นมันพยายามลาก ไม่ยืนนิ่ง พี่ก็มีความสุขแล้ว อันนี้ขอเปิดอกพูดกันตรงๆเลยนะครับ :-D
  • สรุปเรื่องรุ่นผ่านทางโทรศัพท์คุยกับคณะกรรมการแล้วนะครับว่า ขอเปิดเป็น 8 รุ่นทั้งหมดนะครับ

รุ่นแรก น้ำหนักตัวน้อยกว่า 20.00 กก.
    รุ่นสอง น้ำหนักตัว 20.01-24.00 กก.
    รุ่นสาม น้ำหนักตัว 24.01-28.00 กก.
    รุ่นสี่ น้ำหนักตัว 28.01-32.00 กก.
    รุ่นห้า น้ำหนักตัว 32.01-36.00 กก.
    รุ่นหก น้ำหนักตัว 36.01-40.00 กก.
    รุ่นเจ็ด น้ำหนักตัว 40.01-44.00 กก.
    รุ่นแปดน้ำหนักตัวมากว่า 44.00 กก. เป็นต้นไป

• เรื่องที่โต้กันไปมาอยู่ตอนนี้ผมไม่ขอ ออกความเห็นแล้วคับ เพราะผมบอกเจตนาไปแล้ว ว่าไม่สนใจ ใครจะใช้หรือไม่ใช้สายโช้ค ไม่ใช่สาระสำคัญอะไรสำหรับผม(จากใจไม่ปิดบังอะไร)
    ถ้าอยากถามหรือคุยกันโทรหาผมได้เลย(มี 2 เบอร์ 0819549220 และ 0807499947)
    ผมไม่อยากต่อคำพูดกันที่นี่ มันคุยกันคนละภาษา ที่ตรงนี้เป็นภาษาเขียนหรือจะให้ผมโทรกลับก็ได้(ในเวลา09.30-22.00น.)

ก็ดีเหมือนกันหมาของเพื่อนสนิทผมจะได้ลงรุ่นกะเขาเสียที โกฮัง 16 กก.ฮ่าๆๆๆดีเจดาม....ถ้าลากชนะใบหยกได้หรือลากได้เท่าใบหยก หรือเป็นรองใบหยกก็ได้ (แข่งเบสฯนะ) มาเอาลูกคิลเลอร์หมาสายปีศาจจจ..........ไปเลยให้ฟรีฮ่าๆๆๆ
  • image
    image
    image
    image

เอาบรรยากาศ สถานที่จัดงานมาให้ชมคลายร้อนครับ
    ไฟล์แนบ
    4.JPG 129K
    2.JPG 156K
    1.JPG 112K
    5.JPG 155K
  • มีโอกาสแอบไปส่องมาอาทิตย์ที่แล้ว
    ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงถือว่า สถานที่สวย บรรยากาศดี
    เป็นการประชาสัมพันธ์ งานให้บุคคลภายนอกรู้จัก พิตบูล ได้ในหลายๆแง่มุม :m01: :m01: :m01:

ขอตำหนิ พี่มาร์ค นิดส์นุง 55
    เน็ตโทรศัพท์ เข้าเซิฟเวอร์ใหม่ยังไม่ได้เลยนะครับ ต้องไวไฟ เท่านั้น
    ปัจจุบันเลยกลายเป็นคนล้าหลังตกข่าวสาร บ้านหลังนี้ไปเลย คิดถึงจุงเบย :X :p
  • เฮ้ยยย ป่านนี้แล้ว เซฟเว่อร์เก่ามันไม่น่าจะเข้าได้แล้วนะ ลองเคลียร์ คุก๊กกี้ เคลีย ฮีสตอรี่ แล้วเข้าดูใหม่นะครับ
  • ผมว่าการพูดกันตรงๆแบบนี้ดีแล้วครับ มีอะไรก็เปิดอกคุยไปเลย ดีกว่าเก็บเอาไว้ในใจคนเดียว
    ผมกลับชอบเสียอีกจะได้รู้เลยว่าใครคิดอย่างไร ใครอึดอัดอะไร มันจะได้เจอทางออก :063:

ไอ้กรามล๊อค หมาเทพของผม ต่อให้กระตุกโซ่จนคอคาด ถ้ามันไม่ไหว มันก็ไม่เดินครับ 55
  • "ขอถามสักนิดเถอะนะครับ ทำไมต้องคิดว่าการกระตุกโซ่คอหมาตอนปล่อยตัว เป็นการเอาเปรียบคู่แข่งครับ"

-ตอบคำถามพี่มาร์ค อย่างคนรักกัน ชอบกัน ครับพี่ เพราะผมเป็นคนได้รับมอบออกให้มาชี้แจงกฎข้อนี้ ซึ่ง คำตอบของ ปธ.หน ก็ได้ตอบไปแล้ว และผมขอตอบแบบคนรักกันอีกครั้ง....เพราะหมา อิสานฝึกลากน้ำหนัก ไม่มีตัวไหนฝึกออกตัว และให้ออกตัวด้วยวิธีนี้เ่ท่านั้นเองครับ ฉะนั้น สนามในอิสานความเห็นชอบของเสียงส่วนใหญ่ไม่ใช่เสียงผมคนเดียว หรือ ปธ.หนุ่มคนเดียว หรือครูคาวบอย หรืออาจารย์เข็ม ทุกคนต่างเห็นด้วยกับการ "แบน" ก็ต้องทำตามมะติเสียงส่วนใหย๋ในที่ประชุม ส่วนการออกตัวลักษณะนี้ จะมี จะเกิด จะใช้กับสนามอื่นใด ที่นักกีฬาอิสานส่งเข้าร่วม ก็จะไม่ขอให้งด หรือไม่ขอเรียกร้องสิทธิ์ตรงนี้แต่อย่างใด และก็เคยร่วมงาน ร่วมกิจกรรมแล้ว มองอีกในแง่มุมหนึ่ง ก็คือ"ข้่อแตกต่าง"ของการฝึกหมาลากนั้นเอง ครับ
  • รักอาทูลศรีจังเลย

ชัดเจนครับ
  • พี่อาทูลครับ ถ้ามองในมุมกลับกัน ทำไมคนอื่นๆ ผมไม่เห็นเขาเรียกร้องเลยว่า ต้องห้ามนั่นห้ามนี่ เพิ่มนั่นเพิ่มนี่ ใครอยากทำอะไรก็ทำ จะใส่ปลอกคอ จะเดินข้าง เดินหน้า เดินหลัง ผมไม่เคยเห็นใครมีปัญหาเลยสักนิด แต่ไอ้เรื่อง โซ่กระตุกนี่รู้สึกว่าไม่ยอมจบเสียที จนผมรู้สึกว่าการใช้โซ่กระตุกมันเป็นเรื่องที่น่ารังเกียจสำหรับหมาลากไปแล้ว แต่บอกตามตรง ถ้าหมามันไม่ไหวกระชากโซ่จนคอขาดมันก็ไม่เดินหรอกครับ

ถ้าผมมีหมาเก่งๆ แข็งแรงแบบไลแค่น ผมจะอนุญาติให้ใครที่แข่งกับผมใช้ของล่อได้ด้วยครับ อันนี้พูดจริงๆไม่ได้ประชดนะครับ เพราะผมเห็นมาชนชินแล้ว หมามันไม่ไหว ทำอย่างไรมันก็ไม่ไหวครับ แต่ถ้าหมามันไหว มันก็เดินของมันไปจนได้ละครับ :-D

ความจริงผมก็ไม่ได้มีส่วนได้เสียหรอก จะใช้โซ่หรือไม่โซ่ ผมก็เฉยๆครับ เพราะหลายสนามทีมยังเติร์กก็แสดงให้เห็นแล้วว่ามันไม่มีผลต่อการแข่งขัยเลยสักนิด เพียงแต่ผมไม่อยากให้ตั้งข้อรังเกียจมันเพราะว่าพวกพี่ไม่ชอบใช้เท่านั้นเองครับ
  • ความรู้สึกผมตอนนี้ มันเหมือนกับว่าเขาอยากใส่กางเกงยีนส์ไปร่วมงาน
    แต่โดนเจ้าภาพก็บังคับว่า ถ้าใครจะมา อนุญาติให้ใส่ได้เฉพาะสูท อย่างไรก็อย่างนั้นเลยครับ :-D
  • ครับพี่มาร์ค ด้วยความเคารพในความคิด เหมือนกัน สำหรับส่วนตัวผมก็ไม่ไ้ด้เกี่ยงเรื่องนี้ ทุกที่ ที่ไปผมก็ไม่เคยถาม ไม่เคยคิด ไม่เกียง ผมซะอีกเคยประกาศไม่ว่าสนามไหน ดูย้อนหลังได้เลย ผมเคยบอกว่า "จะอะไร อย่างไหน เมื่อไหร ยังไง เจ็ทโด้รับได้ทุกสถานการณ์" แต่ตรงนี้ ที่นี้เป็นการทำงานร่วมกัน เราคนเดียวไม่สามารถจะทำคนเดียวได้ ในเมือที่ประชุม ในเมื่อเคยเป็นมาที่อิืสานซึ่งผมก็เพิ่งจะเข้ามาไม่กีปีนี้เอง มีมติ มีความเห็นเป็นอย่างนี้แล้วนะพี่ ผมพอรู้ว่าเรื่องนี้ เป็นมาแต่อดีตกาลนานปี ผมเข้ามาพูดตรงนี้ ผมรู้ดีว่าจะต้องได้รับสิ่งใด กลับมา แต่ในเมื่อทีมงาน คณะกรรมการจัดงาน มอบหมายให้ เจ็บก็ยอม ปวดก็๋ทน ซึ่งผมอาจจะอ่อนอาวุโสกว่าน้องๆอีกหลายคนในเรื่อง "พิตบูลลากน้ำหนัก" แต่ก็ยอมครับ ถ้าไม่พูดมันก็ไม่จบ ไม่เข้าใจ พูดง่ายๆ ก็คือเป็นพิสูจน์หลายๆเรื่องนั้นเอง เป็นต้นเรื่องการฝึก การการสือสาร มันก็คงเป้นวัฒนธรรมทางอิสานไปแล้วอีกหนึ่งกระมังพี่ ด้วยความเคารพในคนรุ่นเก่า รุ่นก่อน ที่ได้วางรากฐานตรงนี้ไว้ ที่วางมือไปแต่ก็ยัง เป็นที่ปรึกษา ดูอยู่ห่างๆ ซึ่งพวกเราก็ไม่สามารถที่จะลบร้างอุดมการณ์นี้ได้ ครับ
  • เอาแบบนี้ดีกว่า ผมมั่นใจว่าในรุ่นของบารอนและดุ๊ก มันเป็นของจริงและน่าจะแข็งแรงที่สุดในเวลานี้
    ดังนั้นถ้าใครลงรุ่นนี้ ถ้ามาได้ถึงตอนชิงดำและเหลือเพียงสองตัวสุดท้าย ผมอนุญาติให้ใช้ของล่อที่ได้ จะเป็นลูกบอล สายจูง เศษผ้า แต่ห้ามใช้สัตว์ที่มีชีวิต เช้่นหมา หนู กระต่าย ฯลฯ ล่อ เพียงเท่านั้น และหากประสงค์จะใช้แฮนด์เล่อร์มากกว่าหนึ่งคน ลงเรียกด้วยก็ได้ครับ
  • 55555555555555 ถึงตอนนั้น ออกพรรษา ลาธรรม นั่งกินเบียร์ ขโมยไวด์ คนกินดีกว่าครับ
  • ขอพูดแทรกประเด็น พี่อาทูลก่อนเลยนะครับ
    เห็นว่าชัดเจนดีและสะดวกต่อการทำความเข้าใจร่วมกัน
    เพราะสิ่งนี้ จึงอยากให้ "เอาใจเขามาใส่ใจเรา" ผมเข้าใจ กติกาที่ทางอีสาน กำหนดมา

แต่ผมมองแบบคนภายนอกจริงๆ ไม่มีฝ่าย
    ถ้าอีสานมองว่าการใช้โซ้คเคน เป็นการได้เปรียบหรือมุ่งเอาเปรียบคู่แข่ง

ผมอยากให้มอง ในมุมของคนเมือง มุมศูนย์ฝึก ที่มีสภาพสภาวะแวดล้อมของแต่ละพื้นที่จำกัดด้วย

หลายคนเคยมีโอกาศเยี่ยมเยืยนดีวันมาบ้างแล้ว
    สนามฝึกซ้อมอยู่ข้างที่พัก สุนัขทั่วไป พื้นที่จำกัด เวลาฝึกซ้อมมีหมาหลายตัวมาก ทั้งในกรง และร่วมฝึก
    มีความจำเป็นอย่างมากที่ต้องใช้โซ๊ค ระหว่างการร่วมฝึก จนเป็นความเคยชินของสุนัขไปโดยปริยาย

จะบอกว่าเป็น แท็กติก หรือ วิธีการมันจึงแยกออกลำบาก แล้วครับ
    แต่มั่นใจว่า โซ็ค ไม่มีผลต่อน้ำหนักที่หมาลากได้แน่นอนครับ ในมุมคนดูทั่วไป (พร้อมรับฟังเหตุผลที่ขัดแย้ง)

ในมุมกลับ...
    หากทีมอื่น หรือผู้ร่วมแข่งคนอื่นมองว่าอีสานได้เปรียบ เรื่องพื้นที่ฝึกซ้อม
    เนื่องจากมีพื้นที่เอื้ออำนวย ถือว่าเป็นความได้เปรียบอย่งหนึ่งเช่นกัน มันก็จะไม่จบอีก

เรื่องแบบนี้ ... สืบเนื่องมาจากกระทู้เก่าที่พี่ปธหนุ่ม ได้กล่าวไว้ว่า
    อยากให้การแข่งครั้งนี้ โอเพ่น เปิดกว้างกับทุกคน จึงอยากให้ลองพิจารณาเรื่องนี้มากๆหน่อยครับ

เพราะหากตั้งใจให้กติกาเป็นเช่นนี้ แล้ว ก็เปรียบเหมือนการปิดกั้นโอกาสเพื่อนๆเราหลายคนครับ

ขอทิ้งท้ายอีกซักนิดส์....

" อย่าประมาท " คำนี้ เป็นพุทธวจน สุดท้ายที่พระพุทธเจ้าตรัส ไว้ก่อนนิพพาน

หากวันงานหมาจำนวนมากกับพื้นจัดงานที่จำกัด
    แม้เพียงเสี้ยวหน้าที่ พลั้งเผลอ เกิดพลากขึ้นมา บรรยากาศในงานแทบไม่ต้องพูดถึง

ผมจำภาพ งานซ้อมบ้านเคสได้ ที่เจ็ดโด้ ซึ่งอยู่ในปลอกคอ ดิ้นจนหลุดไปฟัด บรองโก้ ของเล้ง
    ถ้าวันนั้น ไม่ใช่ด็อกแมนตัวจริง อย่างพี่อาทูล กระโจน ทั้งตัวฉุดกระชากลากดึงไว้ได้ทัน อะไรจะเกิดขึ้น

ยิ่งถ้าเป็นในที่ประชุมชนเช่นนี้ ฝากไว้พิจารณาครับ
  • ขอย้ำอีกครั้งว่า ผมไม่ได้ดูถูกหมาของใครนะครับ เพียงแต่ผมเชื่อว่า ถ้าหมามันไม่ไหว ทำอย่างไรมันก็ไม่ไหวครับ

ที่ผมกล้า เสนอแบบนี้ เพราะผมต้องการให้ สิงห์นักลาก ต้องพยายามหาวิธีที่จะเอาชนะคู่แข่ง ด้วยการเปลี่ยนแปลงวิธีการฝึก คิดค้นเทคนิคใหม่ๆ เพื่อมากระตุ้นให้หมาลากได้มากขึ้น แทนที่จะมาห้ามคนนั้นไม่ให้ทำอย่างนี้ และห้ามคนนี้ไม่ให้ทำอย่างนั้น โดยที่ตัวเองไม่ยอมพัฒนาตัวเองให้ก้าวไปข้างหน้าครับ ถ้าผมเกิดแพ้คนที่ใช้ของล่อ และผมก็ไม่ชอบการลากด้วยของล่อ ผมก็จะกลับไปหาวิธีการฝึกรูปแบบใหม่มาเพิ้อเอาชนะคนที่ใช้ของล่อให้ได้ครับ

ท้ายสุดผมอยากให้แข่งที่ไหนก็ใช้กติกาเดียวกันครับ แต่ถ้าพี่พูดว่า การใช้กติกานี้มันเป็นวัฒนธรรมของทางอีสาน ก็แปลว่าการแข่งครั้งนี้ไม่ใช่การชิงแชมป์ประเทศไทยแล้ว แต่เป็นเพียงงานลากประเพณีเท่านั้นครับ

กราบขออภัยต่อพี่น้องทุกท่าน ผมต้องการสื่อถึงสิ่งที่อยู่ในใจ และด้วยความปราถนาดี ผมอยากเห็นกติกาที่เป็นสากลใช้กันได้ทั่วประเทศ และผมก็ชอบพูดอะไรตรงๆ พูดอ้อมๆก็ไม่ค่อยเป็น แต่ผมกล้าสาบานได้ว่า ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะดูหมิ่นใครทั้งสิ้นครับ ^:)^
  • "ท้ายสุดผมอยากให้แข่งที่ไหนก็ใช้กติกาเดียวกันครับ แต่ถ้าพี่พูดว่า การใช้กติกานี้มันเป็นวัฒนธรรมของทางอีสาน ก็แปลว่าการแข่งครั้งนี้ไม่ใช่การชิงแชมป์ประเทศไทยแล้ว แต่เป็นเพียงงานลากประเพณีเท่านั้นครับ "

-ตรงนี้ ต้องฟังความเห็นหลายๆท่านครับ บทสรุป จะว่าอย่างไร .........ถึงอย่างไร พวกเราก็มาร่วมงาน ร่วมกิจกรรม เยือนพี่ เยือนน้อง เปลี่ยนบรรยากาศ สถานที่ สังสรรค์ เฮฮา ตามประสาคนพิตบูล ก็ยังดีด้วยมิตรจิตรมิตรใจ สามสนามสามบรรยากาศดูไหมพี่
  • ถ้าเป็นการแข่งประเพณี เป็นวัฒนธรรม ผมไม่ขอแตะเด็ดขาดครับ ผมเคารพในจุดนั้น อันนี้พูดจากใจเลยครับ
    และผมก็ไม่มีปัญหาที่จะไปร่วมงาน ไปร่วมแสดงความยินดี ผมเชื่อว่าพี่อาทูลเข้าใจนิสัยผมดี ผมไปงานทุกครั้งสนุกทุกครั้ง ไม่มีงี่เง่า ไม่มีงอแง ไม่เคยปรท้วง แพ้ชนะผมก็ไม่เคยซีเรียส ผมแค่อยากไปเยี่ยมเยียนเพื่อนฝูง ไปสนุกสนานเฮฮา สิ่งนัี้มันคือเป้าหมายหลักที่ผมเลี้ยงหมาพิตบูลครับ

แต่ถ้าแข่งแล้วต้องทำให้มองหน้ากันลำบาก หรือเป็นชนวนนำไปสู่ความแตกแยก ผมขอไปในฐานะคนดูดีกว่า ผมเดินมาไกลมากแล้ว ผมคิดว่าหัวใจของการแข่งขันมันคือการสานสร้างมิตรภาพ และต่อให้ผมชนะอีกสิบสนาม มันก็ไม่ทำให้ผมมีเพื่อนมากขึ้น แต่ถ้าผมแพ้ทุกสนาม ผมอาจจะมีเพื่อนเพิ่มขึ้นมากกว่าครับ :033:
  • :063: :036: :039: ครับผม ในส่วนตัว ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว ส่วนเรื่องกิจกรรม ก็ต้องให้ทางคณะกรรมการดำเนินงานตรงนี้ ให้ความเห็นร่วมครับพี่
  • ที่ผมพิมพ์ไปทั้งหมด ผมไม่ได้คุยกับใครทั้งนั้นครับ มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัว เสาร์ที่ผ่านมาผมก็ไม่ได้ไปดีวัน ผมนั่งฟาดไวน์อยู่บ้านคนเดียว ตอนนี้ชีวิตผมแม่งโคตรชิวๆเลย ผมมีความสุขทุกวัน ขนาดตอนโทรหาประธานหนุ่มโทรผมก็เพิ่งตื่น 55

และตั้งแตวันเสาร์เป็นต้นมาผมก็ไม่ได้โทรหาใครด้วย ต้นเดือนผมยุ่งมาก แต่ประสบการณ์ผมเชื่อว่าผมเดาไม่ผิดว่า ใครคิดอย่างไร เชื่อผมเถอะ พวกเราเดินมาไกลมากแล้ว อย่าถอยหลังกลับไปอีกเลย ผมอยากให้ทุกคนก้าวข้ามการแข่งเพื่อเอาชนะ มาแข่งเพื่อเชื่อมมิตรภาพ ถ้วยรางวัลมันคือของแถมจะดีกว่า

เราแพ้สนามนี้ เราก็หาวิธีที่จะทำให้ดีกว่าในสนามหน้า ผมอยากให้ดู ดุ๊ก เป็นตัวอย่าง มันเคยหูตึงมานาน แต่น้องๆยังเติร์กก็สามารถปลุกปล้ำให้มันก้าวมาที่จุดนี้ได้ สิ่งนี้มันคือความท้าทาย แต่การไปห้ามคนอื่นไม่ให้เขาทำในสิ่งที่เขาชอบ ทำในสิ่งที่เขาถนัด มันก็กลายเป็นเราสนุกอยู่ฝ่ายเดียว และมันก็จะกลายเป็นน้ำผึ้งหยดเดียว และจบลงด้วยทางใครทามันอีกรอบ ผมเสียดายเวลาที่ร่วมต่อสู้กันมาครับ

ถ้าท้ายสุดความคิดไปด้วยกันไม่ได้จริงๆ จนทำให้ต้องแตกเป็นสองฝ่ายอีกครั้ง คนที่เจ็บปวดที่สุดก็คือ ผมเองนี่ละครับ :001:
  • ผมเชื่อว่าทุึกคน รัก เคารพกัน นะพี่ ส่วนเรื่องที่จะทำให้มีรอยร้าวมันพูดคุยกันได้เสมอครับ เพราะผมเห็นมาหลายครั้ง ก่อนเริ่มงานก็จะมีบ้างอย่างนี้แหล่ะ การแสดงความคิืดเห็น การซักถามเรื่องที่ไม่เข้าใจ การพูดคุยดวยเหตด้วยผล สรุปเราก็ร่วมทางเดินกันได้ด้วยดีมาตลอด ซึ่งถ้าเราเปิดใจกว้างรับฟัง ความคิดทุกท่านด้วยสติไม่วุ่วาม ไม่มีอคติ อย่างที่พี่ว่า เงินรางวัล ถ้วยรางวัล เป็นสิ่งติดมือกลับ แต่ที่ได้ และมีค่ากว่านั้่นคือ พี่ น้อง เพื่อน พวกเรากันเองทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นที่ไหนๆ จังหวดัอะไร เมื่อพูดถึงกัน ก็ให้ได้รู้จักกัน ได้กล่าวถึงกัน ได้มิตรกัน ดีกว่าเอ่ยชื่อแล้วเดิืนหนีกันไป ผมยังดีใจที่ปราจีน อยุทธยา นนทบุรี ฝั่งธน ทุ่งสง กาญจนบุรี ชัยภูมิ เชียงใหม่ ลำพูน ลำปาง ยังเติร์ก และอื่นๆอีกหลายๆที่ ทำให้เราได้รู้จักกัน ให้เกียรติกัน ถามถึงข่าวคราวทุกข์สุข ซึ่งกันและกัน เมื่อมีเรื่องดี ก็แสดงความดีใจด้วย เมื่อมีเรื่องสะเทอนใจ ก็แสดงความเสียใจด้วย เป็นมิตรที่ได้มาจากการเลี้ยง การเล่น พิตบูล ผมว่ามันหาซื้อไม่ได้ครับ
  • ผมขอนุญาต ยุติบทบาท เกี่ยวกับเรื่องนี้นะครับ ไม่มีคำชี้แจงใดอีกแล้ว สรุปก็คือ ทุกอย่างตามมติที่ประชุมของคณะกรรมการดำเนินงาน ของอิสานทีม ครับ
  • กฏกติกาที่ผมเสนอไป ส่วนมาก อยากพัฒนาให้ วิธีการแข่งมันเรียบง่าย ไม่ซับซ้อน มีกฏให้น้อยข้อที่สุด เน้นการวางแผน ฝึกคิด พัฒนาตนเอง กระชับไม่ยืดเยื้อ และไม่ทรมานหมา เป้าหมายผมมีเพียงแค่นี้เองครับ

ถ้าไม่ทรมานสัตว์ ไม่ทำร้ายทุบตี ผมรับได้หมดทุกข้อครับ
  • เรียนตามตรงว่า ถ้ามีคนขึ้นมานำได้ ผมก็อยากยุติบทบาทเช่นกันครับ ช่วงนี้อยากให้เวลากับครอบครัวมากขึ้น อยากทำอะไรแบบสบายๆ ชิวๆ ไม่อยากขัดแย้งกับใครอีกแล้ว แต่ตราบใดที่ผมยังไม่ถอยออกมา การแสดงความเห็นของผมยังตรงทื่อแบบนี้ ผมว่ามันหมิ่นเหม่ที่จะกลายเป็นชนวนสงคราม ฮ่าๆๆ
  • เข้าใจนะครับไม่ว่าเราจะแข่งขันอะไร ผลลัพท์ ที่ได้มันก็ ย่อมมีทั้ง ฝ่ายแพ้ และ ฝ่ายชนะ เป็น ธรรมชาติครับ

พวกเราไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้อยู่แล้วครับตลอดจนการได้ถ้วยรางวัลมันก็เป็นเพียงแค่สิ่งที่แสดงถึงความยินดีความปราบปลื้มปิติกันเท่านั้นเองครับ แม้กระทั่งเรื่องเงินรางวัล ทางเรายังมีมติว่าให้งดสะอีกด้วย

ฉะนั้น จงอย่ามาคิดว่าพวกเราคิดที่จะหาทางเอาชนะแต่อย่างเดียว ผมอ่านแล้ว รับไม่ได้จริงๆ

เรื่องมิตรภาพสะอีกที่เป็นเรื่องสำคัญ หากไม่คิดว่าสำคัญ ก็ปล่อยๆไปแล้ว ไม่มานั่งพิมพ์ให้เสียเวลาคนอ่านหรอกครับ ผมก็แค่เสียเวลาพิมพ์เท่านั้นเอง ไม่เป็นไร

เรื่องการเล่น " กีฬาสุนัขลากน้ำหนัก " มันช่วยแสดงให้เห็นอะไรบ้าง ผมว่าทุกท่านพอรู้ๆกันอยู่นะครับ แต่ผมขอพูดอีกหน่อย

1.เพื่อแสดงให้เห็นความผูกพันระหว่างเจ้าของและสุนัข

2.เพื่อหากิจกรรมที่เป็นไปในทางบวกมาเล่นร่วมกัน

3.เพื่อเป็นส่วนหนึ่งในการอนุรักษ์และส่งเสริมให้ผู้ที่เลี้ยงสุนัขสายพันธุ์ อเมริกัน พิทบูล ฯ และอื่นๆ ได้เข้าใจถึงสายพันธุ์ที่ต้องการการใช้พลังงานเยอะๆ

เอาแค่ 3 ข้อนี้ก่อน