ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รำคาญพวกคลั่งชาติจังเลยว่ะ
  • ไม่รู้แมร่งจะประท้วงเหี้ยอะไรกันหนักหนา กรูรำคาญแมร่งทุกสี ทุกฝ่ายนั่นละ ดูข่าวยามเช้าไม่เคยมีความสุขเลย

แดงประท้วงเป็นอาชีพ ไม่มีม๊อบไม่มีเงิน ขาดรายได้ บ้านเมืองไม่สงบเพราะผู้นำม๊อบต้องพยายามสร้างราคา
    เหลือง เล่นเกมส์การเมือง กดดันรัฐบาล อยู่ดีๆ ไม่ได้ดังใจก็ลากประเทศเข้าไปเสี่ยงในภาวะสงคราม
    น้ำเงิน คือกวนโกงชาติ สร้างอำนาจต่อรองขี่คอรัฐบาล ขอเกาะอยู่อำนาจไร้อุดมการ มีแต่อุดมกิน
    รัฐบาล ก็พายเรือให้โจรนั่ง และก็นั่งเรือที่โจรพาย ถึงหัวไม่ส่าย แต่หางๆ เกี่ยวแต่ผลประโยชน์ กินหัวคิวกันเพลินเลยมรึง

ถ้าพวกมรึงทั้งหลาย หยุด ประเทศเจริญโดยไม่ต้องทำอะไรเลย เชื่อกรู
  • ขออภัยที่ต้องพูดเรื่องการเมือง เพราะการเมืองมันเกี่ยวข้องกับพวกเราทุกคน ไม่อยากให้เราสนใจแต่หมาจนลืมให้ความสนใจกับปัญหาทางสังคม
    ผมคงไม่สามารถเปลี่ยนแปลงประเทศชาติได้พราะกำลังของผมคงไม่พอ แต่ผมสามารถเปลี่ยแปลงสังคมหมาๆที่ผมเป็นสมาชิกอยู่ได้ครับ
    ตลอดเวลา 10 กว่าปีในสังคมแห่งนี้ ผมไม่เคยพัฒนาหมาเลยแถมยังเลี้ยงหมาที่ผิดมาตรฐานเสียด้วย สิ่งที่ผมทำ คือผมมุ่งพัฒนาแต่คน
    ผมพูดแต่เรื่องการเลี้ยงด้วยความรัก การมีความรับผิดชอบ การทำธุรกิจอย่างมีจรรยาบรรณ ผลที่ได้คือวันนี้เมืองไทยมีหมาสวยๆเต็มไปหมด
    ส่วนคนที่ปากบอกว่าจะพัฒนาหมา วันนี้ชีวิตก็ยังไปไม่ถึงไหน หมาที่มีก็ยังเป็นหมาห่วยๆต่อไป แถมบางคนไม่มีที่จะยืนในสังคมแห่งนี้อีกด้วย ฮ่าๆๆๆ

ผมอยากให้รัฐบาล และนักการเมืองมาดูงานในบอร์ดนี้ ไม่ต้องเปลืองงบประมาณไปดูงานที่ต่างประเทศเลยด้วย สังคมที่นี่เป็นสังคมคนคณภาพอย่างแท้จริง
    ยามทำเราก็เต็มที่ ยามด่าเราก็ด่ากันแบบไม่ไว้หน้า ยามสงบเราก็สงบจริงๆ ยามค้านก็ค้านกันแบบสุด แต่ยามที่จะต้องร่วมมือเราก็ร่วมมือกันอย่างเต็มที่
    เพราะเรามีเป้าหมายร่วมกัน คืออยากให้สังคมของเรามันดีขึ้น บอร์ดนี้จึงมีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นเสมอๆ ใครที่เข้ามากอบโกยล้วนแพ้ภัยตัวเอง ต้องออกไปเอง
  • ไอ้จำลอง และไอ้กลุ่มคนไทยหัวใจควาย เสียดายที่เคยเลื่อมใสศรัทธา หากมรึงหวงแหนแผ่นดินจริง มรึงอย่าเสียเวลากับพื้นที่แค่ไม่กี่ตารางกิโลเมตรเลย
    มรึงรู้หรือเปล่าว่าที่ดินใจกลางประเทศไทย และในกรุงเทพมหานครด้วย อยู่ในมือต่างชาติเกือบหมดแล้วไอ้ควาย ขอด่าแบบหยาบคายหน่อยเถอะ

วันนี้ต่างชาติเข้ามาฮุบไปไม่รู้กี่แปลงแล้ว อย่างถูกกฏหมายด้วย กรูไม่เห็นมรึงทำอะไรเลย มรึงจะลากประเทศเข้าสู่ภาวะสงครามทำไม
    มรึงรู้หรือเปล่าว่า แต่ละปี ประเทศไทยได้ดุลการค้าจากเขมรปีละเท่าไร รบกันใครได้ใครเสีย ประเทศเขมรมันจะมีอะไรต้องเสีย มักำลังต้องการ
    ความช่วยเหลือจากต่างชาติในการเข้ามาพัฒนาประเทศ ไปรบกับมันก็เข้าทางตีนเลย มรึงช่วยกรกำจัดนักเขมือบประเทศในไทยนี้ดีกว่า

ประเทศเขมร ไม่มีโรงกลั่นน้ำมัน แต่ทำไมมันขายน้ำมันได้ถูกกว่าประเทศไทย ใครกันแน่ที่กำลังลวงโลก ใครกันแน่ที่กำลังหักหลังประชาชน

มันอึดอัดรำคาญใจมาก ขอระบายหน่อยนะพี่น้อง ขออภัยสำหรับคำไม่สุภาพทั้งปวงครับ
  • ไอ้พวกสีแดงก็เหมือนกัน มรึงทนอีนิดไม่ได้หรือว่ะ อีกไม่นานก็มีการเลือกตั้งแล้ว เลิกปลุกผีทักษิณเสียทีเถอะ มันจบไปแล้ว
    มรึงจะก่อม๊อบเรียกร้องอะไร กรูงงกับพวกมรึงจริงๆ แค่นี้ประเทศก็บอบช้ำพอแล้ว เลิกหลอกคนไปตายแทนตัวเองได้แล้ว
    หากประเทศสงบ ฝ่ายมรึงได้เป็นใหญ่ ไอ้หัวหน้าม๊อบได้ปูนบำเหน็จความชอบชัวร์ หากรักประเทศกันจริง หยุดได้แล้วครับ
  • เดี่ยวมันกะหัวใจวายตายไปพร้อมที่ที่ลูกปืนวิ่งเข้าหัวมันเหมือนคนอื่นเเล้วกะมาเรียกร้องอีก ทำไม่มันไม่นอน เลี้ยงลุกหลานอยู่บ้าน แก่จะตายห่าเเล้วจริงๆ ทั้งศึกนอก ศึกใน ประเทศกรูจะพินาศเพราะเเบบนี้
  • มาเฟียที่รัก ดีดี มีพื้นที่อย่างนี้บ้างไว้เป็นที่ระบาย

ขอบอกทุกวันนี้อึดอัดมาก จากที่เคยนิยม ศัทธา

เดี๋ยวนี้บอกตรงๆ ว่ามันเสื่อม ทั้งความเลื่อมใส และ อุดมการณ์

คนเรามันต้องรู้จักพอสมควร กับ สมควรพอ

จุดยืนมันเปลี่ยนแปลงได้ ความรู้สึกที่ดี มันหมดไป

ไม่รู้ทุกวันนี้ จะสู้เพื่อใคร ประชาชน คนใน ชาติ ใคร พันธมิตร ไม่เอาแล้ว

ขอลากันที เสื้อแดง เสื้อเหลือง เสื้ออะไรก็ไม่เอาแล้ว
  • รัฐบาลก็เลิกเล่นปาหี่เสียที ไม่มีกึ๋นก็รีบคืนอำนาจให้ประชาชน นโยบายตลกคาเฟ่ ขายไข่เป็นกิโลขำกลิ้งเลยกรู ข่าวว่าค่าที่ปรึกษา 70 ล้านนะเรื่องขายไข่นี่ เมื่อก่อนก็แจกเงินคนละสองพันกระตุ้นเศรษฐกิจ ปัจจุบันคนจ่ายประกันสังคมได้รับการดูแลแย่กว่าบัตรทอง กู้เงินมาประชาภิวัฒน์แต่ก็คือการแจกหาเสียงอยู่ดี น้ำมันแพงกว่าประเทศเพื่อนบ้านทั้งที่มีโรงกลั่นของตัวเอง รัฐมนตรีเอางบประมาณมาประชาสัมพันธ์ตัวเอง ลงรูปตามป้ายโฆษณากันเพลิน สารพัดความต่ำเรื่องมาตรฐาน แต่ยังหน้าด้านอาสามาบริหารประเทศ ฯลฯ

เอออออออ ระบายไปเยอะแล้ว ค่อยสบายท้องหน่อย ไปทำงานต่อดีกว่า
  • อ้าวหวัดดีเฮียใหญ่ พี่ชายที่เคารพ อึดอัดเหมือนกันรึ ฮ่าๆๆๆ

ผมละโคตรเซ็งเลย เปิดทีวีมา เจอข่าวไอ่หางแดงหางเหลืองแล้วรำคาญ ไอ้กะเศือกก็ปากพาล่มจมจริงๆ อยู่ดีๆไปกล่าวหาประเทศอื่นหนุนหลังเขมรซะงั้น
    นี่หรือนักการฑูต แทนที่จะผูกมิตรดึงเขามาเป็นพวก กลับเอาตีนผลักให้เขาไปยืนอยู่ฝั่งตรงข้าม ไม่รู้มันเป็นเจ้ากระทรวงนี้ได้งัย เส้นแมร่งคงใหญ่จริงๆ

ได้ดีเพราะ อาหารดีดนตรีเพราะ ยึดสนามบิน สาดดด
  • ประเทศเขมร แตกแยกเป็นฝ่ายหลายฝ่าย ฮุนเซน คือคนที่ทำให้ประเทศเขากลบมาเป็นปรึกแผ่น ประชนชนของเขาจึงรักจึงบูชา
    แต่ทีวีดาวเทียมไทย ด่าฮุนเซนทั้งวันทั้งคืน ได้ประโยชน์อะไร นอกจากเพาะบ่มความเกลียดชังให้ชาวเขมรเกลียดคนไทย
    หากเขมรเลิกใช้สินค้าไทยแล้ว พวกมรึงคงจะสะใจใช่ไหม ไอ้พวกคลั่งชาติ
  • บางคน สังคมสงเคราะห์เอาบุญ
    ช่วยเหลือเผื่อแผ่เจือจุน สร้างข่าวทำบุญหวังเกียรติคอยรอ
    บางคนมั่งมี ยังห่วงศักดิ์ศรีหนังเหนียว ทำต่อ
    ตะเกียกตะกายปีนป่ายไม่พอ หลงตัวเองหนอ คือผู้มีชัย

มันเป็นสันดาน ดังสายลำธาร ที่ไหลเรื่อยมา
    มองคน อื่นเหมือนหมา แล้วตีราคาตัวเองเหนือใคร
    สักวันเทวา จะลงอาญาฟ้าจะสดใส
    ไม่มีคนเห็นแก่ได้ อัฐยายขนมยาย เมืองไทยซะที

รีบตายยยย.... ตายได้ก็ดี .... จะได้ไม่มี คนคดโค้งโกงกิน
    รีบ ตาย ตาย ตาย ตาย ตายซะ ตายได้ก็ดี... จะได้ไม่มี คนกินคน
  • ว้าวววว มาเป็นกลอนเลยน้องตู

วันนี้เป็นอีกวันที่เศร้าใจ ลูกเล็กเด็กแดง แมร่งรู้จักวันวาเลนไทน์ว่าคือวันนี้ วันที่ 14 กพ
    ที่ที่น่าเศร้าใจ เขาไม่รู้เลยว่า วันที่ 28 กพ คือวันอะไร แม้จะอยู่ในเดือนเดียวกัน
  • พอดีเมื่อวันก่อนพี่อ๊อด จักรกฤษณ์ แกเปิดน่ะค่ะ ตอนแรกฟังก็คุ้นๆเพราะไม่ได้ฟังนานแล้ว รู้สึกจะเป็นเพลงของ นิค นิรนามค่ะเข้ากะยุคสมัยพอดีเลยอะ อิอิ

28วันอะไรอะพี่มาร์ค หนูก็ไม่รู้เหมือนกันนะเนี่ย..
  • ไม่บอก อยากให้ไปค้นกันเอง และท่องให้ขึ้นใจ

แต่ก็เข้าใจว่าวันไทยมันจำยาก และไม่อินเทรนด์ มันต้องดูข้างขึ้นข้างแรม และไม่ตรงกันทุกปี
  • 18 มาฆบูชา แล้ว 28อะไรอะเง็ง???
  • เฮ้ยโทดที พิมผิด วันที่ 18 ฮ่าๆๆ ปล่อยไก่อีกแล้วตู

วันมาฆะบูชา เป็นวันที่พระพุทธเจ้าแสดงธรรมครั้งแรกให้แก่สาวกซึ่งก็คือพระสงค์ จำแค่นี้ก็พอ จำเยอะสับสนเหมือนกันว่ะ ฮ่าๆๆๆ
  • นั่นไงล่ะ ปล่อยให้เราคิดหัวแทบแตกT^T
  • จะสีอะไร ผมโดนทุกสี แม่งก็พูดภาษาไทยเหมือนกัน เบื่อจริงๆครับพี่
  • หมวดวันไหนมีโอกาสไปคุมม๊อบ แกล้งทำปืนลั่นเข้าหน้าผากแกนนำให้หน่อยนะ ฮ่าๆๆๆ
  • หลังจากนั้น ผมก็จะไปเพาะพันธ์หมาแบบถาวร ที่ปอยเปต5555
  • แล้วเสื้อแดงมันหนักหัวมึงหรือยังไงขายอาหารหมามึงไป
  • ผมแดงเต็มร้อยรู้ไว้ด้วยกูจะไมซื้ออาหารหมามึง
  • ขอบคุณที่ไม่ซื้อนะครับ ผมก็ไม่อยากขายอาหารหมาให้พวกคลั่งชาติแบบผิดๆ ครับ
    อย่ามาซื้อนะครับ ผมก็ไม่อยากขายให้คุณเช่นกันครับ รักชาติกับหาแดกด้วยการรับจ้างสร้างความแตกแยกมันต่างกันว่ะ

รักชาติจริง ต้องหยุดสร้างสถานการณ์ เลิกการเมืองข้างถนนได้แล้ว
    คนรักชาติเขาทำคนบริสุทธิเดือดร้อนกันหรือ ปิดถนนใจกลางกรุงเทพเลยหรือ
    คนรักชาติเอาคนบริสุทธิ์เป็นตัวประกันหรือ เขาทำอะไรผิด ทำไมต้องทำให้เขาเดือดร้อน
    คนรักชาติแล้วทำร้ายคนทำมาหากินโดยสุจริตหรือ ธุรกิจเขาเสียหายคุณรับผิดชอบกันหรือเปล่า
    คนรักชาติเขาเอาประเทศเป็นตัวประกันหรือ อย่าคิดว่าทุกคนต้องคิดแบบตัวเองครับ
  • แทนที่จะอธิบายสร้างความเข้าใจที่ถูกต้องหรือเอาเหตุผลมาแก้ต่าง แต่กลับใช้นิสัยอันตพาลโดยไม่มีเหตุผล
    สรุปมรึงไม่เข้าข้างกรู มรึงก็คือศตรู สีแดงอ่อนกำลังลงทุกๆวัน ก็เพราะมีคนร่วมอุดมการณ์แบบนี้ละครับ ฮ่าๆๆ

เป็นห่วงชาติอย่างมีสติ กับ คลั่งชาติแบบไร้จุดหมาย
    ทำเพื่อชาติเพื่อส่วนรวม กับ ทำเพื่อตัวเองและพวกพ้อง
    เห็นความแตกต่างหรือยังครับพี่น้อง
  • สุดท้ายทุกคนทำเพื่อผลประโยชน์ตัวเอง

หมดศรัทธากับพวกเสื้อเหลือง

เสื้อแดงก็ปลุกระดมกะว่าจะเผาเมืองกันทุกปี

ตั้งใจทำมาหากินดีกว่า ไอ้พวกคนเลวๆก็อย่าไปเลือกเข้ามาเป็น สส.

• ผมพูดตามตรงผมก็แดงนะ แต่ผมก็ไม่เคยว่าใครแต่ใครจะว่าผมผมก็ไม่โกรธ เพราะทุกคนยอมมีเหตุผลและความคิดเป็นของตัวเอง เมื่อก่อนผมก็เคยเกียดทักษิน ทุกวันนี้ก็ยังไม่ชอบ แต่ที่ผมชอบเสื้อแดงเพราะยิ่งนาน ๆ ก็ยิ่งเห็นอะไรที่มันชัดเจนขึ้น เห็นหลาย ๆ อย่างที่มันดูแล้วยิ่งกว่าคำว่าสองมาตรฐานเยอะ มันเหมือนคนที่โดยจับมัดมือมัดเท้า แล้วก็โดนซ้อมอยู่ฝ่ายเดียวจนน่าเห็นใจ ทนสู้ทั้ง ๆ ที่รู้อยู่ว่าสู้ไม่ได้ สู้ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้ว่านายตัวเองไปหลบอยู่ที่ไหน ใครจะว่าโง่ก็โง่ แต่ถ้าปากไม่กัด ตีนไม่ถีบ ก็ไม่รู้ว่ารุ่นลูกรุ่นหลายเราจะเป็นอย่างไร ไม่รู้ว่ารุ่นลูกรุ่นหลานของเราจะต้องเรียนวิชาสังคมฉบับบิดเบือนไปอีกกี่รุ่น จะต้องโดนชนชันเทวดาล้างสมองไปอีกเท่าไหร่ แค่ประวิตศาสที่รุ่น ๆเราได้เรียนมาก็เห็นได้ชัด มีแต่พม่ามารุกรานไทยท่านว่าแปลกไหมละที่ทำไมเราไม่เคยได้เรียนเลยว่าไทยไปรุกรายใครบ้างมันจะจริงเหรอที่ไทยไม่เคยไปรุกรานใครเลยไอ่เรื่องบิดเบือนประวัติศาสละชอบนักคนไทย ในเมื่อตอนนี้มีคนที่พอคิดได้เองอยู่บ้าง เราก็ควนจะร่วมสนับสนุนด้วยครับ เกิดเป็นไก่ต้องชน เกิดเป็นคนต้องสู้ เกิดเป็นชาวพิทบลู ต้องทั้งสู้ทั้งทนครับ
  • ผมก็ไม่ได้เชียร์รัฐบาลนะครับ อย่าแปลเจตนาผิด ผมไม่ได้เชียร์เสื้อเหลืองด้วย
    แต่ผมดูข่าว ฟังแกนนำที่ประท้วงอยู่ตอนนี้พูดแล้ว ผมว่ามันไร้สาระสิ้นดี เรียกร้องในสิ่งที่ปฎิบัติได้ยาก
    ผมคิดเองเป็น รู้ว่าอะไรผิดอะไรถูก ผมถึงไม่อยู่ฝ่ายไหน ผมขออยู่ฝ่ายที่ถูกต้อง ตอนนี้บ้านเมืองบอบช้ำมากแล้ว

ทกฝ่ายที่กำลังประท้วงอยู่ ต่างก็เรียกร้องเพื่อให้ได้สิ่งที่ตัวเองต้องการ มันเป็นเกมส์ชิงอำนาจเท่านั้น
    หากประท้วงเพื่อประโยชน์ของส่วนรวม ทำไมผมจะไม่เห็นด้วยครับ
  • ผมเข้าใจพี่มาร์คครับ และผมก็ยังแอบปลื้มด้วยที่พี่คิดแบบนี้จริง ๆ คนที่เลือกสีอย่างพวกผมมันพวกเก็บอาการไม่อยู่ครับ พูดงาย ๆ คือพวกที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะในด้วนจิตใจครับพูดงาย ๆ คือทำใจยอมรับในสิ่งทีเป็นอยู่ไม่ได้นั้นเอง พวกนี้ตองเอาไปบวชซัก3พรรษาครับ อิอิอย่าว่าเลยบางครับเรื่องอย่างนี้พระก็ยังเอากะเค้าด้วย 555 ท่าจะยากที่จะทำใจจริง ๆ ครับ 5555 หมานุษเราเอ๋ย เกิดมาทำไม
  • พี่ดีใจนะที่ได้ทำบอร์ดนี้ขึ้นมา เห็นหลายท่านเลยที่เปลี่ยนไปมาก การตอบกระทู้เป็นผู้ใหญ่ขึ้น มีเหตุมีผลมากขึ้น
    มันไม่ใช่เรื่องง่ายหรอกครับที่จะให้เขาคิดตรงกับเราทุกเรื่อง แต่ถ้าเรามั่นคงในจุดยืน เขาก็จะเข้าใจเองครับ
    พี่ใช้บอร์ดนี้เป็นที่ฝึกฝนตัวเอง ฝึกความอดทน อดกลั้น ฝึกวิธีคิด มันได้ประโยชน์จริงๆครับ

การทำอะไรโดยขาดสติ เน้นเพียงความสะใจ ไม่เคยช่วยอะไรให้ดีขึ้น พี่ก็เคยขาดสติหลุดอยู่บ่อยๆ ก็ต้องฝึกตัวเองต่อไปครับ
    แต่ท่องไว้เสมอว่า ความสะใจเราทำได้เพียงครั้งเดียว แต่ผลของมันอาจจะยาวนาน พี่ถึงพยายามใช้สติในการตอบกระทู้เสมอ

อย่างกรณีเผาเซนทรัลเวิร์ค แน่นอนคนที่ทำได้ความสะใจ แต่ผลของมันคือฝันร้ายที่ยากจะลืม กลายเป็นรอยด่างในอุดมการณ์ของคนเสื้อแดงตลอดไป

ในกระทู้นี้ คนที่ไม่เห็นด้วยกับพี่ ด่าพี่แล้วประท้วงว่าจะไม่ใช้อาหารหมาตลอดไป พี่ก็เข้าใจเขาครับและยืนยันว่าไม่โกรธที่เขาคิดแบบนั้น
    สิ่งที่เขาประกาศออกมา แน่นอนเขาได้ความสะใจทันที แต่ผลของมันจะอยู่แบบนั้นตลอดไป และท้ายสุดคนที่ได้รับผลกระทบอาจจะไม่ใช่คนคนเดียว

วันนี้อาหารหมาเอฟวัน จะว่าไปเกรดพีเมี่ยม ราคาเพียง 830 บาท แต่เพราะเขาโกรธพี่เขาจึงประกาศเลิกใช้ อันนี้ก็ไม่ผิดครับ
    และเขาก็มีทางเลือกคือ ยอมใช้ของที่คุณภาพห่วยกว่าในราคาที่พอๆกัน หรือ ใช้ยอมของที่แพงกว่าในคุณภาพที่พอๆกัน (ได้ความสะใจไป)
    พี่เสียลูกค้าไปหนึ่งคนเพียงเพราะอุดมการณ์ไม่ตรงกัน แต่มันไม่เกี่ยวกับคุณภาพของอาหารเอฟวันเลยแม้แต่น้อย (อุดมการณ์ทำเหตุ)
    คนที่ซวยโดยไม่รู้อิโน่อิเหน่ก็คือคุณนภา คนบริหารเอฟวันตัวจริง ที่เสียลูกค้าไปหนึ่งคน โดยที่ตัวเองก็ไม่รู้ตัวว่าทำผิดอะไร ฮ่าๆๆๆ

หวังว่าวิธีคิดของผมจะเป็นกรณีศึกษาและเป็นประโยชน์ต่อท่านที่ได้อ่านนะครับ
  • อืมมมม...ต่างก็มีเหตุผลกันทั้งนั้นคับผมเข้าใจได้เลย....
    แต่........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
  • รบกับเขมรได้ความสะใจ แต่ความเสียหายประมาณค่าไม่ได้เลยครับ

ถ้าพี่เป็นนายกฯ รัฐทะโมนโทนักการฑูตปากแมวๆแบบนั้น ปลดกลางอากาศไปแล้ว
    ตั้งแต่ไอ้นี่รับตำแหน่งประเทศไทย เสียมิตรดีๆไปหลายประเทศแล้ว แถมมีศตรูมากขึ้นทุกวัน เอวังงงงงงงง
  • พี่มาร์ค จริง ๆ แล้วผมว่าพี่นะ ลึก ๆ แล้วก็แดงนั้นแหละ แต่ด้วยหน้าที่และ จุดที่พี่ยืนอยู่ตรงนี้พี่รู้ตัวดีว่าพี่ไม่ควรเลือกฝังและหลาย ๆ อย่างที่พี่พูด ถูก ชวนให้คิดและพี่ก็วางตัวดีมาก พูดตรง ๆ แบบไม่อ้อมค้อมนะครับ "ผมชอบพี่หวะ" พี่โครเจ๋งเลย
  • การเมืองเป็นเรื่องของผลประโยขน์ แค่ลำพังหาแดกไปวันๆยังคิดสมองแทบแตก

ไอ้เหี้ยพวกนี้มึงไปเอาตังค์มาจากไหนกันหือออ ว่างกันมากชิมิ
  • วันนี้ดูข่าวตำรวจตั้งข้อหาว่า จำลองเป็นผู้ก่อการร้ายบุกยึดสนามบินสองแห่งทำให้ส่งผลกระทบเศรษกิจของประเทศไทย
    แต่จำลองกลับออกมาปฎิเสธหน้าด้านๆว่ากูไม่ได้ทำและฟ้องกลับ220ล้านข้อหาตั้งข้อหาเกินจริงทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียงวงตระกูล
    ........................................................................................................................................................
    โถ่อีตุ๊ดจำลองแล้วกูอยากรู้ว่าตอนนั้นควายหรอวะที่มันไปนั่งแดกข้าวฟังเพลงหัวหงอกๆที่สนามบิน
    อยากจะรู้ทุกวันนี้มึงทำเพื่อประเทศหรือทำเพื่อตัวมึงเองเมื่อก่อนมึงปิดกั้นรัฐสภาไม่ให้นายกสมชายเข้า
    แต่พอประชาธิปัตย์เดินมึงเปิดทางให้เข้าแล้วเข้าไปขอถ่ายรูปพร้อมลายเซ็นซะงั้น
    ทุกวันนี้เป็นงัยหล่ะคนดีของพวกมึงรักกันนักไม่ใช่หรอหรือตอนนี้กระดูกที่แทะอยู่มันไกล้จะหมดแล้วต้องแย่งกันเลยอยู่ร่วมกันไม่ได้หรอ
    ต่อไปใครเข้ามาเป็นนายกมึงไม่พอใจก็ตั้งม็อบอย่างเดียวมึงพูดเองไม่ใช่หรอว่าพวกมึงเป็น"ม็อบมืออาชีพ"
    ต่อไปเวลาเค้ามาทำสำมโนประชากรแล้วเค้าถามว่าทำอาชีพไรมึงก็บอกไปดิว่าอาชีพเสริมเคยเป็นทหารอาชีพหลัก"ก่อม็อบคับ"
    ...................................................................................................
    ส่วนไอ้จตุพรเสื้อแดงนี่ไม่เข้าใจว่าจุดยืนของพวกมึงทุกวันนี้มันคืออะไรหรือแค่ส่งให้มึงมาเห่าสร้างความปั่นป่วนไปวันๆ
    ชอบนะยุให้คนตีกันจับแพะชนแกะแล้วเก่งนะแต่กูเห็นเวลาน้ำท่วมมึงไม่เห็นจะช่วยเหี้ยรัยใครได้เลยแถมยังไปด่าเค้าซ้ำอีก
    คนแบบพวกมึงเกอดมาทำไมกันวะอยากรู้จิงๆอย่ามาสร้างภาพไปวันๆเลยว่าทำเพื่อประเทศมึงเผาเซ็นทรัลเวิลเผาสยาม
    มึงรู้มั้ยว่ามึงทำลายสิ่งที่มีคุนค่าทางจิตใจไปมากแค่ไหนขอให้คนอย่างพวกมึงไม่ได้ตายดีเถอะ
    สาธุ
    ...............................
    ขอโทดที่หยาบคายไปบ้างนะคับและไปกระทบกับเสื้อสีไหนเข้า
    แต่คนที่สวมเสื้อสีเหล่านั้นเค้าไม่เคยเข้าใจและรู้สึกผิดกับการกระทำเวลาที่เค้าประท้วงหรอกคับ
    เวลาที่ต้องมีคนเดือดร้อนเพราะการประท้วงของคนเหล่านี้เอาแต่ความสนุกความมันความสะใจและผลประโยชน์ของพวกตัวเองเท่านั้น
    อุดมการไว้ทีหลัง
    ถามหน่อยนะทุกวันนี้ประเทศชาติบอบช้ำส่วนนึงมากจากบุคคลากรที่บริหารบ้านเมือง
    แต่อีกส่วนนึงก็มาจากที่พวกคุนประท้วงปิดสนามบินและเผาบ้านเมืองไม่ใช่หรอคับ
    แล้วถามจิงๆนะประท้วงกันทุกวันนี้แล้วประเทศมีอะไรดีขึ้นมั่งใช้ส้นตีนคิดดูก้ได้นะคับเผื่อจะคิดกันออก
  • เมื่อก่อนเคยภูมิใจที่เกิดเป็นคนไทยแต่เดียวนี้บอกตรงๆว่าอยากเกิดเป็นพวก เวียดนาม สิงคโปร์ หรือ ลาว ยังจะดีซะกว่า
  • ใจเย็น ว่าน ยังไงเราก็ไทยด้วยกันทุกคน

อย่างน้อยเราก็มีเนื้อที่ ที่มาปรับเปลี่ยนความรู้ความเข้าใจ กับการเมือง อ่านมาเจอ หนึ่งตัว กวนตีนได้ใจ ว่าน ลองกับไปอ่านสิ

เขาทำกระทู้ให้มาระบายกัน แต่มันมาด่าเจ้าของกระทู้ ทุกวันนี้มีการประท้วงเกิดขึ้นมันไม่มีผลดีกับคนที่ได้รับผลกระทบเลย

ผลกระทบนั้นมันโดนเต็มๆสำหรับคน กทม ธรรมดารถก็ติดอยู่แล้ว มันยังมาทำให้รถติดเข้าไปอีก (ที่ว่านพูดมา แม่งโดนเต็มๆว่ะ)

จะรักจะเชียร์สีอะไรไม่มีใครว่า แต่แหกหูแหกตาดูมั่งว่าการกระทำทุกครั้งใครได้รับผลกระทบ ทุุกวันนี้บ้านเมืองเราไปช้ากว่าเพื่อนบ้านเราหลายๆประเทศ

เขามีแต่จะพัฒนาบ้านเมืองกัน แต่รัฐบาลบ้านเรามีแต่จะเผาพลาญบ้านเมืองตัวเอง ทุกวันนี้คนรากหญ้าอย่างผมโดนเต็มๆ ไม่ว่าอะไรขึ้นราคาเกือบหมด

ไอ้อีคนไหนมันคิดไม่ดีกับแผ่นดินเกิด ไม่นานเวรกรรมจะตามมาหาตัวมันเอง

รักที่สุดคือพ่อหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน

• โดนเขมรรุกยังไม่เท่าโดนสิงค์โปร์กับตะวันออกกลางรุกครับ

เขมรเล่นกันแถวๆชายแดน แต่สิงค์โปรเล่นกลางกรุงเทพ ตะวันออกกลางเล่นแหล่งปลูกข้าวเราเลยครับ
    แถมมีนายทุนไทยรู้เห็นเป็นใจให้อีก ทำไมพวกจำลองไม่ไปประท้วงบ้างว่ะ อย่าบอกว่าไม่มีข้อมูลนะ

กรณี น้ำมันแพงกว่าประเทศเพื่อนบ้าน ทั้งที่มีโรงกลั่นของตัวเอง ไปสืบหน่อยซิ ไอ้เห้ตัวไหนบิดเบือนราคา

น้ำมันดิบ หนึ่งบาร์เรล เท่ากับ 159 ลิตร ที่ผ่านมาตลาดโลกราคา 80-100 เหรียญ คำนวนแบบคร่าวๆก็ประมาณ 3 พันกว่าบาท
    คิดเป็นต้นทุนก็ไม่เกิน 20 บาทต่อลิตร กลั่นออกมา ขายได้ทุกส่วนแม้กระทั่งกากที่เหลือก็คือยางมะตอยใช้ทำถนน
    แต่มันบอกว่ายังขาดทุน โคตรพ่องมรึง ไปหลอกเด็กเถอะ ไอ้ฟาย

ปตท ความหมายที่แท้จริง แปลว่า ไปต่างประเทศ
    คำขวัญ พลังไทยเพื่อไทย อันนี้กรูไม่เถียง ใช่เลย แต่คนไทยต้องจ่ายแพงหน่อยนะ
    ขุดได้จากแผ่นดินไทย อันนี้กรูก็รู้ ใครก็รู้ มีทั้งนำเข้า และก็ขุดได้จากในประเทศ
    แต่เงินกำไรไปต่างประเทศครับพี่น้อง อันนี้หลายคนยังไม่รู้ ฮิ้วๆๆๆๆ
  • ผลของการแปรรูป ทำให้คนไทยได้ใช้น้ำมันราคาแพง และเงินกำไรเข้ากระเป๋าคนไม่กี่คน ถูกใจไหมครับพี่น้อง

ตอนนี้ คนไทยบ้านไหนใช้มิเตอร์ไฟไม่เกิน 5 แอมส์ ใช้ไฟฟรีตลอดชีวิต เข้าใจคิดจริงๆ
    พอการไฟฟ้าขาดทุนมากๆ ก็หาเรื่องแปรรูปอีก คนที่ได้สิทธิซื้อหุ้นก็พวกมรึงตามเคย มือใครยาวสาวได้สาวเอา

แทนที่มันจะทำให้ประชาชน แข็งแรง มีรายได้ดี ช่วยเหลือตัวเองได้ สร้างอาชีพให้เขา แต่เสือกใช้วิธีแจกฟรี
    ของฟรีไม่มีในโลก ทุกอย่างมีต้นทุนทั้งนั้น มีคนใช้ไฟฟรีก็ต้องแดงว่ามีคนจ่ายแทน สรุปมันฟรีตรงไหนว่ะ ไอ้สาดดดดดด

เครียดแต่เช้าเลยกรู

อยากให้ไอ้พวกม๊อบ กดดันให้ออกกฏหมายลงโทษหนักแก่พวกโกงกินชาติ ทั้งทางตรงทางอ้อม ไม่ใช่สร้างเงื่อนไขเพื่อการต่อรอง
    เลิกเอาคนจนเป็นที่รองตีนได้แล้ว หลอกคนจนมาตายแทน แต่พวกแกนนำไม่เคยตาย แถมได้การปูนบำเหน็จหลังเสร็จกิจกันถ้วนหน้า
  • ประเทศเรา ส่วนใหญ่นับถือศาสนาพุทธ
    มุ่งเน้นเส้นทางสู่นิพพาน
    ไม่ยึดติด ลด ละ เลิก
    ...
    ...
    แต่ที่เห็นทุกวัน
    มันไม่ใช่อ่ะ...
    หว่านพืช เพื่อหวังผล กันทั้งนั้น
    พระก้อ เป่าหู อยู่ทุกวัน
    ทำบุญกันเยอะๆ จะได้ขึ้นสวรรค์
    ( แต่ ทำไมคนรู้เรื่องในนรก มากกว่า สวรรค์... )
    ...
    ...
    เขาพระวิหาร
    ( วกเข้าเรื่อง )
    เราก้อยอมแล้วว่าเป็นของเขมร
    แต่ทางขึ้นมันอยู่ที่เรา
    ( แล้วเค้าจะพัฒนาได้ยังงัยเล่าครับ )
    เราเล่นกั๊ก แบบนี้...
    แถวนั้นก้อเจริญไม่ได้ คนแถวนั้นก้ออย่างที่เห็น
    ...
    ...
    ไม่นึกถึง คนที่อยู่ที่นั่นกันเลย
    พวกมึง สะใจ
    แต่กู อยู่กันอย่างลำบาก
    ( ก้ออย่างที่เห็น ๆ ประเทศนี้ คนจน หาค่ามิได้... 55+ )
    ...
    ...

• รู้ทั้งรู้ ว่าประเทศไทยเป็นประเทศเกษตร แต่งบกู้มาเอาไปลงกอทับซะเกือบหมด ขึ้นเงินเดือนเหล่าข้าราชการ ไม่พอเอาแจงนั้นแจกนี้ไร้ประโยชน์เหมือนซื้อเสียงไว้ล่วงหน้า แม่งไปไหนก็กลัวตายเอาตำรวจทหารไปคุ้มกันเป็นพัน เบี้ยงเลี้ยงวันละตั้งเท่าไหร่ต่อนาย รู้บ้างไหม ทุกวันนี้ชาวนาปลูกข้าวขายได้ราคาถูก แต่ซื้อมาแดกโคตรแพง งบประมานมีไหนหมด เอามาพัฒนาในด้านการเกษตรบ้างเหอะ ทำไงก็ได้ช่วยลดต้นทุน และได้ผลผลิตดีกว่าเดิม น้ำมันปาร์มแพง แล้วทำไมไม่สงเสริมเกษตกรปลูกปาร์มหละ ไก่ชนไทย ก็เหมือนกัน มาสารถส่งออกไปอินโดสร้างรายได้เป็นกอบเป็นกำ ถ้าส่งเสริมและสนับสนุนให้ส่งออกไม่ต้องว่าส่งออก แค่ตาสีตาสาเลี้ยงไก่ชนไว้ใต้ถุนบ้านสามสีตัว เค้าก็สามารถขายได้และแพงกว่าไก่เนื้อตั้งหลายเท่า ถ้าจะบอดว่ามันผิดกฎหมายก็ทำให้มันถูกกฎหมายสิ ทีมวยตีกันเวทีต่าง ๆ มีเงินเดิมพันด้วยยังไม่เป็นไรเลย "รัฐ-ทาบาล ผู้น่าสงสาร ต้องไปดูงาน ของรัฐบาลเวียงจัน"
  • มีพื้นที่ตรงนี้ไว้ระบายก็ดีเหมือนกัน ไม่งั้นคงอกแตกตายแน่ตู
  • แต่ละคอมเม๊นท์มีเหตุผลที่ดี น่าติดตามกันทุกคนเลย น่าจะก๊อปไปให้ไอ่พวกที่มันทำให้ประเทศชาติล่มจมได้รู้ได้
    เห็นความคิดที่มีต่อพวกมานมั่ง เน้อ..
  • แดกกันทุกคน..คนนั้นย้ายมาทำกระทรวงนี้ คนนี้ย้ายมาทำกระทรวงนั้น

แมร่งทำได้ทุกกระทรวงเลย เรียนเหี้ยรัยมาวะ เก่งชิบหาย

ทำได้ทั้งตระกลูเลย ไม่เห็นประเทศจะเจริญเลย

โละแมร่งทั้งระบบเลย..
  • เมื่อไรระบบโควต้ามันจะหมดไปจากเมืองไทยเสียที ตำแหน่งทางการเมืองเป็นสมบัติประจำตระกูลกันไปแล้ว

อยากให้มีกฏหมายลงโทษรัฐมนตรีควาย หากทำให้ประเทศชาติเสียหาย ติดคุกหัวโต หรือยึดทรัพย์เป็นของแผ่นดิน
    กรูอยากรู้แมร่งจะแย่งกันมาเป็นอีกหรือป่าว สงสัยยุคนี้ยุคควายรุ่งเรือง นโยบายหลายอย่างตลกคาเฟ่ยังคิดไม่ได้เลย

ประเทศไทยไม่ได้มีสองมาตรฐานครับพี่น้อง แต่ไม่มีมาตรฐานเลยต่างหาก
  • เวลาที่เค้ามีประชุมกันที่ไหน ก็เอาลูกระเบิดไปฝังไว้ ถึงเวลาที่ทุกคนมาพร้อมๆกัน ก็กดโป๊ะเช้ะ เอาให้บึมไปหมดเลย
    แล้วค่อยสรรหาคนที่คู่ควรใหม่...ตราบใดที่ยังมีแต่คนเหล่านี้ สังคมก็ไม่สามารถพัฒนาไปไหนได้
    เพราะมากคนมากความเสมอ..โดยเฉพาะกระเป๋าตัวเอง ต้องตุงเต็มด้วยตังค์ไว้ก่อน....
    น่าเบื่ออ้ะ ว่าจะเลิกดู เลิกสนใจข่าวประมาณนี้แล้วล่ะ
    รับสารซ้ำๆทุกวัน เดิมๆ ไม่มีไรเปลี่นไปในทางที่ดีขึ้น ก็เซ็งเป็ด เซ็งห่าน.....
    เล่นกะหมา หมายังมีปฏิกิริยาตอบสนองได้ดีกว่า
  • ระบอบประชาธิปไตยมันเหมาะกับประเทศที่ประชาชนมีพื้นฐานการศึกษาดีแล้วเท่านั้น
    ตราบใดที่ชาวบ้านยังไม่เข้าใจสิทธิของตนเอง เลือกตั้งไปก็ไร้ประโยชน์ แก้ปัญหาอะไรไม่ได้
    เพราะทุกวันนี้ ปฏิวัติอีกสิบรอบ ตัวเห้ ส่วนมากก็ยังกลับมาชูคอในสภาได้เหมือนเดิม

เห้ เป็นสัตว์สงวนใกล้สูญพันธ์ เราจึงต้องมีกฏหมายคุ้มครอง
    แต่เห้ในสภา ไม่มีกฏหมายคุ้มครอง กลับเสือกแพร่พันธ์ได้เร็วจริงๆ

ปากจัดขึ้นทุกวันแล้วกรู ฮ่าๆๆๆ
  • สิ่งสะท้อนถึงความต้องการ การเติมเต็ม
    ...
    เด็ก
    ชอบดูหนัง ประเถท ซุปเปอร์ ฮีโร่
    แสดงถึง ความต้องการการแสดงออก ความรัก การยอมรับ
    การชื่นชม ความดีงามและความยุติธรรม
    ...
    วัยรุ่น
    ชอบดูหนัง ฟังเพลง เรื่องราวเกี่ยวกับความรัก
    แสดงถึง ความต้องการความรัก
    ใครชอบดูหนังแนว ตื่นเต้น แฟนตาซี
    แสดงว่าเป็นประเภท ชอบสิ่งแปลกใหม่ ชอบเรียนรู้
    ใครที่ชอบดูหนัง ฟังเพลง ประเภทเศร้า ๆ
    แสดงว่าเป็นพวกมีปมด้อย ต้องการเรียกร้องความสนใจ
    ชอบเต้น ชอบแต่งตัว
    แสดงถึง การกล้าแสดงออก ความต้องการความโดดเด่น
    ...
    วัยผู้ใหญ่
    ชอบความมีเหตุผล สมเหตุสมผล
    ความยุติธรรม และธรรมชาติ
    ไม่ต้องการความโดดเด่น แต่ต้องการความจริงใจ
    ...
    วัยชรา
    ชอบความเรียบง่าย สงบ นิ่ง และปล่อยวาง
    เนื่องจากประสบการณ์ และการเรียนรู้มาตลอดชีวิต

และรู้ว่านั่นคือ

ความสุข ที่แท้จริง
    ...
    ...

• แดงประท้วงเป็นอาชีพ ไม่มีม๊อบไม่มีเงิน ขาดรายได้ บ้านเมืองไม่สงบเพราะผู้นำม๊อบต้องพยายามสร้างราคา
    เหลือง เล่นเกมส์การเมือง กดดันรัฐบาล อยู่ดีๆ ไม่ได้ดังใจก็ลากประเทศเข้าไปเสี่ยงในภาวะสงคราม
    น้ำเงิน คือกวนโกงชาติ สร้างอำนาจต่อรองขี่คอรัฐบาล ขอเกาะอยู่อำนาจไร้อุดมการ มีแต่อุดมกิน
    รัฐบาล ก็พายเรือให้โจรนั่ง และก็นั่งเรือที่โจรพาย ถึงหัวไม่ส่าย แต่หางๆ เกี่ยวแต่ผลประโยชน์ กินหัวคิวกันเพลินเลยมรึง

ถ้าพวกมรึงทั้งหลาย หยุด ประเทศเจริญโดยไม่ต้องทำอะไรเลย เห็นด้วย หยุดทำลายประเทศ
  • ผมรู้จักแกน นำแดงอยู่คนนึง เคยนั่งคุยกันด้วย เค้าเล่าไห้ผมฝังว่า มันเป็นการเมือง เท่านั้นเองผมเข้าใจเลยทุกวันนี้เพื่อนผมคนนั้นก้ต้องหนีไปอยู่ที่อื่น บ้านตัวเองก้อยู่ไม่ได้น่าเศร้า ว่าเเต่ ท่านมาร์ค คงขายอาหารหมาไม่ได้เเน่เลยอะ ขาดลุกค้าไปคนนึง สงสัย ธุรกิจจะล่มละครับ 55555555เเต่ผมก้ใช่อยู่นะ ผมช่วยได้งักๆ
  • เพื่มอีกหน่อยลืม วันนี้ดูข่าว เเมร่ง ไอเห้ กาสากพิรม โครตปากหมาเลย พุดเเมร่งไม่ได้ประโยชน์เลย ทำไม รมต. ต่างประเทศมันไม่มีคนอื่นเเล้วหรือไงวะเนี่ยเอา ไอเห้ นี่มาเป็น รมต. ยิ่งพุดพิ่งโชว์ นักเลง ชักศึกเข้าบ้าน ไอเวงเอ้ย
  • อยากเป็นนัการเมืองจะได้มีตังค์ ซื้อรถสปอรต์ขี่

อยากเป็นนัการเมืองจะได้มีตังค์ ซื้อบ้านสวยๆ

อยากเป็นนัการเมืองจะได้มีตังค์ ซื้อหมาเทพๆ

อยากเป็นนัการเมืองจะได้มีตังค์ ซื้อดาราสวยๆมาแก้ผ้าเดินให้แข็งเล่นๆเชิญ มฟ และเพื่อนๆมาดูด้วยดีป่ะ
  • ส่วนตัว ขอให้ห้องนี้อยู่เเบบถาวร จะได้มีที่ระบาย ม่ายงั้น อกอีเเป้นจะเเตกตาย พุดไปกะไม่มีไครฟัง ขอมาเเต๋วเเตกที่นี่ละกัน งัก งัก