ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รำคาญพวกคลั่งชาติจังเลยว่ะ
  • อยากมีวาสนาได้เป็นนายกกับเขาบ้าง
  • ได้แต่พูดดีแต่แม่งทำไม่ได้ซักเรื่อง อภิสิทธ์ ชื่อแม่งก็บอกอยู่แล้วว่า อภิสิทธ์ ทำอะไรกูก็ไม่ผิด เกิดมาจากท้องพ่อท้องแม่ผึ้งเคยเจอนะโยบายเขาระไข่ชั้งกิโล แม่งควายรึคนคิดได้ไง
  • แจกแม่งเขาไปเงินนะ โครงการโน้นโครงการนี้ แล้วพวกเราก็เป็นหนี้ก็เพราะพวกมันเอาเงินภาษีพวกเราไปแจก
  • "อยากให้โลกสงบสุข" ............นี้เป็นไงนางเอกคอดๆๆฮ่าๆๆๆ แองจี้รักหมาเกลียดเด็ก555
  • 1. ถูกยึดพื้นที่
    2. เกิดการปะทะ
    3. เจรจา หยุดยิง (ไทยหยุด แต่เขมรยังยิงอยู่)
    4. พื้นที่ตรงนั้น ก็ ถูกยึดต่อไป ชั่วลูกชั่วหลาน

วน loop จากข้อ 1-4 ไปเรื่อยๆ
    ผมหล่ะเบื่อจริงๆ ไม่จบซักที
  • กรรมจริง ๆ เมื่อเช้าตื่นมางัวเงีย ๆ ได้ยินข่าวทหารไทยถูกยิงบาดเจ็บสี่ สาหัสหนึ่ง ที่ชายแดนศรีเกษ แสนเศร้าใจ..
  • ระบายไปแล้ว สบายใจ
    .
  • เพลงนี้ให้พี่ เทพทาก

• เพื่อมนุษย์ชาติ
  • ซักวันประชาชนทนไม่ไหว เดี๋ยวเจอพลังประชาชน ต่อให้มันด้านขนาดไหนมันก็อยู่ไม่ได้

คนที่เขายังอดทนอยู่มีเยอะกว่าพวกที่ไปประท้วงอีกหลายล้านคน

ไม่น่าเชื่อนะคับว่าบ้านเมืองเราเดินก้าวหน้ามาไกลจากยุคข้าวยากหมากแพง เนิ่นนานแล้ว

แต่ก็ไม่น่าเชื่อเหมือนกันนะคับว่า บ้านเมืองเราจะกลับไปสู่ยุคนั้นอีก

รักเทอประเทศไทย
  • งงกะบอร์ดใหม่จังวุ้ย ข้างล่างนี่ผมเองนะ
  • ด่ามันทุกสี ไม่ชอบนักการเมืองสักคน คนโน้นเก่งแต่โกง คนนี้มือไม่ถึงเสือกมานั่งบริหาร เก่งแต่ปาก เป็นฝ่ายค้านพูดอย่าง เป็นรัฐบาลพูดอย่าง
    สงสัยต้องเป็นสส. หรือไม่ก็นายกเองแร้วล่ะครับ ป๋า...
  • หวัดดีท่านโอ ไม่ได้เจอกันนานคิดถึงครับ
    นึกว่าเห่อลูกจนลืมหมาไปแล้ว
  • ดูข่าวเมื่อเช้าเทพเทือกบอกจะยุบสภาไม่เกินเดือนมิถุนา
    ก็ดีนะคับแต่สุดท้ายก็คงเป็นแบบเดิมตามสเต็ป
    หาเสียงกราบตีนเลียตีนประชาชน
    พอได้ก็ถีบหัวประชาชนโกงกินเหมือนเดิม
    แล้วไม่พอใจก็ประท้วงก่อม็อบแล้วก็วนกับมาเลือกตั้งใหม่
    "เซ็ง"
  • เรื่องแบบนี้มันละเอียดอ่อนมากเน๊อะ พี่ๆทุกคน ก่อนอื่นขอออกตัวไว้ก่อนเลยว่าเป็นแดง แต่สาเหตุที่เป็นไม่ใช่เรียกร้องเพื่อทักษิณ เวลาไปชุมนุมไม่เคยไปนั่งฟังแกนนำไม่เคยติดขอบน่าเวทีเลย อยากจะมาเสนอแง่คิดอีกมุมหนึ่งให้พี่ๆพิจารณาบ้างอย่างส่วนตัวที่เป็นแดงเพราะ อะไรๆที่เกิดขึ้นมันล้วนสัมผัสได้และรู้สึกว่าเออ มันไม่ใช่มันไม่ถูกคือเริ่มแรกมองเห็นในสิ่งที่ไม่ถุกต้อง สิ่งที่ผิดโดย เช่นนายกต้องมาจากการเลือกตั้งไม่ใช้ โหวตของนักการเมืองขายตัว สำหรับนักการเมืองส่วนตัวมองว่า ไม่มีนักการเมืองหรือผู้มีอำนาจคนไหน ไม่โกงไม่กินไม่หาผลประโยชน์เข้าตัวเองแต่ลองมองดูว่า ขณะที่คนไหนบริหารอยู่แล้วประเทศเจริญ เศรษฐกิจดีขึ้น ชีวิตความเป็นอยู่ดีขึ้น ได้ในสิ่งที่ไม่เคยได้ นี่หมายถึง สิทธิที่ความเป็นคนพึงจะได้ ยกตัวอย่างง่ายๆชาวบ้านจนๆคนนึงไม่สบาย จากไม่เคยได้ไปโรงพยาบาลรักษาเพราะไม่มีเงิน ก็มีคนมาบริหารให้มีสิทธิได้ไปรักษา ทีนี้ความโชคดีก็ได้กับคนจน แต่มันไปกระทบกับคนรวยๆอย่างหมอ ที่ออกมาเปิดคลีนิก พวกข้าราชการจากที่เคยทำงานเช้าชาม-เย็นชาม ก็ต้องปรับปรุงเพราะบริหารในระบบเอกชน (ระบบนี้ที่เค้าว่าขายชาติ แต่ที่จริงได้ดูไม่ว่าคนไทยถือหุ้นเท่าไหร่-ต่างชาติที่เข้ามาลงทุนต้องถือหุ้นเท่าไร ลองไปวิเคราะห์ดู แต่ว่าถ้าหากจะหาข้อมูลในเนต โปรดดดูเครดิตด้วยว่าจากฝั่งไหน) เพราะพื้นที่ความเป็นจริงมันมีน้อยเหลือเกิน
  • สำหรับคนที่คิดว่าคนเสือ้แดงเผาบ้าน-เผาเมือง อยากให้เปิดใจอีกนิดลองดูตามหลักความเป็นจริงว่า ไก่อูประกาศว่าทหารยึดพื้นที่ได้ตั้งแต่กี่โมง แล้วเหตุการณ์ไฟไหม้เกิดกี่โมง แล้วดูว่าตึกขนาดนั้นจะเผาให้ไฟติดต้องใช้น้ำมันเท่าไหร่ คนเสื้อแดงหนีเอาชีวิตรอดออกมาได้ก็บุญแล้ว ทหารอยู่ตามตึกสูงๆคอยส่องสไนเปอร์ คนเสื้อแดงเข้าไปใกล้ไม่ได้หรอก สำหรับคนที่คิดว่าเสื้อแดงเข้าไปขโมยของ อยากจะบอกว่าก่อนการสลายการชุมนุม เจ้าของกิจการ-ธุรกิจ ขนทรัพย์สินออกหมดแล้ว พนักงานก็หยุดงาน จะมีก็มียามที่เฝ้า ซึ่งก็โดนทหารยิงขาไล่ออกมา(ลองถามยามได้) อยากจะบอกให้คิดอีกมุมหนึ่งถ้าหากเหตุการณ์ที่เผาไม่ใช่เสื้อแดงทำแต่เป็นการทำจากฝ่ายตรงข้ามเพราะ 1.ถ้าเผาCTWจะได้เงินประกันเท่าไหร่ แล้วลองคิดดู CTW มีการป้องกันดับเพลิงอยุ่ในระดับที่สูงที่สุดแล้วถ้ามีกลุ่มควันไฟเกิดขึ้น ทำไมระบบนิรภัยถึงไม่ทำงาน พวกพี่ๆการศึกษาสูงๆ บางคนมีตำแหน่งหน้าที่ดีๆ น่าจะรู้ว่าCTW มีระบบความป้องกันไฟในระดับไหน 2.แล้วถ้าจะบอกว่าทหารยิงคนเสื้อแดงแล้วเอาศพเผาไปกับห้างทำลายหลักฐานพวกพี่ๆจะรุ้สึกอะไรบ้างไหม บางคนก็ตายบางคนก็ยัง ถามว่าทำไมถึงรู้เพราะประสบเหตุการณ์มาด้วยตนเอง และถ้าคิดว่าเจอแบบนั้นทำไมตัวนู๋ไม่ตาย อาจเป็นเพระโชคดีมั้ง รอดออกมาได้ - -*
  • มีต่อ...

สำหรับชาวบ้านที่มาแล้วต้องไปอยู่ในวัดปทุมส่วนมากมาจากต่างจังหวัดไม่มีที่ไป ไม่มีรถกลับ ไม่รู้จะไปทางไหน เลยต้องอาศัยไปหลบในวัดซึ่งเค้าบอกว่าเป็นเขตอภัยทาน แต่ก็ยังถูกยิงตาย สำหรับรายชื่อคนตายไม่ใช่แค่ 91ศพ มีมากกว่านั้นอีกเยอะซึ่งยังหาศพไม่เจอ(เช็คกับ สนนท.ได้) อยากจะขอความเห็นใจสักนิดไม่ต้องมาเป็นเสื้อแดงก็ได้ ขอแค่รับฟังความคิดของคนเสื้อแดงอย่าดูถูกคนเสือ้แดง หรือถ้าพี่ๆคนไหนว่างๆลองไปชุมนุมดูสักครั้งแล้วลองไปพูดคุยกับคนที่มาชุมนุมดูว่าเพราะอะไร ทำไมต้องออกมา (ทุกอย่างถ้าเจอกับตัวเอง รู้ด้วยตัวเองแล้วค่อยเชื่อจะดีกว่าเน้อะ ) บางคนอาจจะคิดว่าเรื่องอะไรจะไปเสียเวลาทำมาหากิน หากถ้ามีความคิดอย่างนี้แล้วคุณก็ไม่สมควรที่จะว่าคนที่มาเรียกร้องในสิทธิของเขา และถ้าจะบอกสิทธิของผมละ ผมคนกรุง ทำงานเดือดร้อนรถติด ก็ลองคิดดูว่าเมื่อกรุงเทพน้ำจะท่วมการแก้ปัญหาไม่ให้กรุงเทพน้ำท่วมเค้าระบายน้ำไปไว้ไหนแล้วใครได้รับความเดือดร้อน ไม่ใช่พวกชาวบ้านหรอ ลองคิดใจเขาใจเรา หากคุณไม่มีความเห็นแก่ตัวมากเกินไปก็คงจะเข้าใจ ส่วนตัวฉันเป็นคนกรุงเทพแต่กำเนิด ที่ไปชุมนุมไม่ใช่เพราะเดือดร้อนอะไร แต่เป็นคนที่ไม่ชอบความไม่เป็นธรรม ไม่ยุติธรรม ไม่ถูกต้อง ก็เลยออกไปชุมนุม
  • ต่ออีกหน่อยนะ..

แล้วพอไปได้ไปพูดคุยกับชาวบ้านที่เค้ามาชุมนุม แต่ละคนน่าสงสารเหลือเกิน เค้าเดือดร้อนจริงๆเค้าถึงต้องมากันบางคนที่นาก็ถูกยึดผลผลิตออกมา ได้ไม่พอเลี้ยงชีพ ลองดูแต่ก่อนข้าวเคยสูงสุดเกวียนเท่าไร-และปัจจุบันเท่าไร ในที่ไหนที่มีแรงกด ย่อมจะมีแรงต้านเสมอ ทุกคนต่างมีความคิดไม่มีใคร ยอมถูกยิงหัวตายเพื่อค่าจ้างวันละ200-300บ. หรอก แต่ละคนที่มาเค้ามีเหตุผลส่วนตัวกันทั้งนั้น ชาวบ้านเค้าลำบากเค้าเดือดร้อนเค้าถึงต้องมาเพื่อถวงในสิ่งที่เค้าควรจะได้ ถ้าคนเราอยู่ดี-กินดี มีอาชีพทำมาหากิน มีความเป็นอยู่ที่ดีใครเค้าจะลำบากออกมา แต่ถ้าบอกว่า ออกมากันอย่างนี้แล้วประเทศชาติเมื่อไหร่จะสงบ อยากจะบอกว่ายังไงก็ไม่สงบเพราะ รบ.ที่มามันไม่ชอบธรรม ยังไงมันก็ไม่สงบเพราะรบ.นี้ มันต้องโกง- กู้ กู้มาโกง รบ.นี้ ทำให้ตอนนี้คนไทยเป็นหนีหัวเท่าไหร่แล้ว ยาบ้าจะเต็มเมือง โจรจะเยอะเพราะ มันเอื้อผลประโยชนืกันกับผู้มีอิทธิพลในทางผิดกฎหมาย ลองดูสิ นามสกุลใหญ่ๆ ทำผิดต้องรับโทษเหมือนชาวบ้านที่นามสกุลไม่ดังไหม ความเป็นคนมันเท่าเทียมกันไหม หากไม่มีความยุติธรรมต่อชาวบ้านที่ตายไปที่มันโทษว่าเป็นผู้ก่อการร้าย ลองดูในมือคนที่ตายซิมีอาวุธสักคนไหม มีแต่ตีนตบ ถ้ามี อาวุธอย่างพวกมันบอกนะป่านนี้ ทหารคนจะตายมากกว่าเสือ้แดงแล้วหล่ะ ถ้าจะดป็นกลางก็ต้องคิดแบบเป็นกลาง ทำใจให้เป็นกลางแล้วลองใช้ ตรรกะง่ายๆ วัดเหตุและผลดู ทุกคนควรจะมาใส่ใจและสนใจการเมืองดีแล้วเพราะเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้องกับชีวิตของเราทุกคน
  • เห้ออ โล่งจังเลย ต้องขอบคุณพี่มาเฟียระ

--ปล.--
    คนเราเลือกเกิดไม่ได้ ถ้าเกิดได้คงเลือกเกิดเป็นคนรวยๆๆแล้วเน้อะ

ความยุติธรรมไม่มี สามมัคคีไม่เกิด

เมืองใดไรธรรมอำไพ เมืองนั้นบรรลัยแน่นอน

ขอบคุณและต้องขอโทดที่ยาวเหลือเกิน แต่อยากให้ลองดูอีกแง่คิดนึง
  • พี่ข้างบนนี่พูดได้ดีมากคับใช้เหตุผลดีมากคับ
    ใจจริงบอกตรงว่าผมชอบการบริหารงานของทักษินนะคับ
    แต่ไม่ได้ออกตัวว่าผมเป็นเสื้อแดงนะ
    บางคนอาจจะคิดว่าทันษินโกงแต่คิดกลับกันนะตอนนั้นเศรฐกิจได้ผมว่าดีมาก
    ยาบ้ามีน้อยลงและแพงมาก5555
    แต่เรื่องการเมืองที่ประท้วงกันอยู่นี่การเมืองมันละเอียดอ่อนจริงๆมันเป็นเรื่องของผลประโยชน์ทั้งนั้น
    ไม่มีใครผิดหรอกคับนักการเมืองนะแหละที่ผิดที่น่าจะตายห่ากันให้หมด
    กล้าพูดเลยว่าทุกวันนี้ดูไม่ออกว่าใครพูดจริงหรือใครพูดแค่สร้างภาพด้วยหลักฐานทุกอย่าง
    ชี้ชัดว่านักการเมืองโกงสุดๆโกงหน้าด้านๆโกงงงงงงงงงงงงงงงงงง
    แต่กลับไม่มีความผิดเลยไอชวรัตน์อย่างนี้ไอ้ประวิทย์วงศ์สุวรรณอย่างนี้ไอ้โสภณอย่างนี้ไม่เห็นมีใครทำอะไรได้เลย
    ประเทศไทยวันนี้ไม่มีความเป็นกลางเหลืออยู่แล้วความยุติธรรมของระบบกฎหมายไม่เหลืออยู่แล้ว
    เพราะเงินซื้อได้ทุกอย่างไม่ว่าจะผิดแค่ไหนดูอย่างนางสาวแพนวาที่ชนคนตายเก้าศพดิเป็นงัยเงียบแล้ว
    วันที่ไปมอบตัวศาลเด็กบอกว่ากังขังไม่ได้เพราะยังเป็นเยาวชนและมามอบตัวเองศาลจึงปล่อยกลับบ้าน
    ทั้งๆที่แม่งชนคนตายเก้าศพนะเพราะอะไรนามสกุลและอำนาจเงินใช่มั้ย
  • อยากให้ประเทศไทยตัดสินกันด้วยคณะลูกขุนมากกว่าใช้อัยการตัดสิน
    เพราะเราก้ไม่รู้ว่าก่อนที่เค้าจะตัดสินมีเงินยัดในซองขนมมารึป่าวรึคุยกันนอกรอบก่อนรึป่าว
  • พูดได้ดีที่สุดคับ น้าผี

เห็นด้วยกับ ว่าน คับ เรายังพอมีกำลังเดินได้ไม่ค่อยลำบากนัก

แต่คนที่ไม่มีจะกินกว่าเราเยอะมาก สงสารที่สุดแต่ก็ทำอะไรไม่ได้

ทุกวันนี้ผมวิ่งรถคราถสิค ผมวิ่งหาของให้โรงเรียนที่กันดารที่ห่างไกลความเจริญ

อะไรที่ผมคนไทยคนหนึ่งช่วยคนไทยด้วยกันได้ผมก็ทำตามกำลัง

ผมภูมิใจคับที่เกิดมาเป็นลูกพ่อหลวง และเิกิดเป็นคนไทย
  • สิทธิทางการเมือง เป็นสิทธิส่วนบุคคล ไม่สามารถบังคับให้ใครเชื่อตามใครได้
    การถกเถียงทางการเมือง ไม่ได้ต้องการหาว่าใครชนะ ใครแพ้ แต่เป็นการนำเหตผลมาหักล้างกัน เพื่อสร้างแนวคิดใหม่ที่ดีกว่า

การประท้วงต่างจากการปลุกระดมมวลชน
    การประท้วงเป้าหมายเพื่อการคัดค้านในสิ่งที่ไม่เห็นด้วย และกระทำอย่างสงบ สันติ ตามหลักสากล
    การปลุกระดมเป็นการ ชักชวนให้คนคล้อยตามในสิ่งที่ตนเองต้องการ เน้นความรุนแรง เพื่อสร้างความฮึกเหิม

การที่ผู้นำประกาศเผา เผา เผา แล้วมีเสียงโห่รับด้วยความสะใจ ไม่ใช่การชุมนุมอย่างสันติแน่นอนครับ
  • ผู้นำที่เก่งแล้วโกงน่ากลัว เพราะมันทั้งเก่งและยังเสือกโกงด้วย

เราจึงต้องการผู้นำที่เป็นคนดี มีคุณธรรม คนที่ก้าวขึ้นมาเป็นผู้นำได้ จึงไม่ต้องห่วงเรื่องความเก่ง
    หากมีจิตสาธารณะ ทุกเรื่องที่เขาคิด จึงเป็นประโยชน์ต่อประเทศชาติและประชาชน

มันต่างจากนักการเมือง ที่คิดถึงผลประโยชน์ของตนเองและพวกพ้องก่อน ทุกโครงการจึงมีแต่เรื่องโง่ๆ
    นักการเมืองไม่มีใครโง่ หากโง่คงไม่ก้าวมาได้ไกลขนาดนี้ แต่เพราะทำเพื่อตัวเอง แต่ละโปรเจคจึงขัดใจประชาชน

นักการเมืองประเทศไทย แกล้งโง่ ยอมให้ประชาชนสาปแช่ง แต่ตัวเองรวยขึ้น เพราะการมีเงินมันซื้อได้ทุกอย่าง แม้แต่การยอมรับนับถือ
    สังคมไทยเริ่มก้าวเข้าสู่ภาวะวิกฤติแล้ว เพราะประชาชนเริ่มยอมรับคนโกงแต่ทำงานว่าเป็นเรื่องปกติ เห็นการโกงกินเป็นเรื่องธรรมดา

ประชากรไทยมีเกือบ 70 ล้านคน ทำไมจะหาคนดีสักคนมาเป็นผู้นำไม่ได้เชียวหรือ
    อ่านกระทู้วันนี้แล้วรู้สึกเศร้าๆ อย่างไรชอบกลครับ
  • หากนักการเมืองไม่เล่นเกมส์การเมือง ต่อรองเพื่อตนเอง เราคงหานายกดีๆได้ไม่ยาก
    และก็คงไม่ต้องอาศัยกลไกลนอกรัฐธรรมนูญ ทั้งมือที่มองไม่เห็น หรือทหารมาเป็นตัวช่วยหรอกครับ

อย่าพูดเรื่องสองมาตรฐาน พราะประเทศไทยมันไม่มีมาตรฐานตั้งแต่นักการเมืองมาแล้ว
    ยิ่งฟังก็ยิ่งรำคาญ ทุกอย่างมันคือเกมส์การชิงอำนาจ การได้ สส มา มันมีกี่คนที่เข้ามาแล้วเป็นปากเป็นเสียงประชาชนจริงๆ
    พวกมรึงเข้ามากรูเห็นทำอะไรขัดหูขัดตาประชาชนตลอด แต่มรึงก็ยังทำ และก็อ้างความเป็นตัวแทนประชนชน

ประชาธิปไตย เหมาะกับประเทศที่ประชาชนมีพื้นฐานการศึกษาดี หากประชาชนยังตามไม่ทันเหลี่ยมนักการเมือง
    มันก็กลายเป็นการสร้างโอกาศให้พวก ผุ้มีอิทธิพลในต่างจังหวัดเข้ามาบริหารประเทศ อย่าเอาแต่ฟังเขาพูด หัดคิดตามด้วยครับ
  • มันคงเป็นกันเเบบนี้
    image
  • ชอบกระทู้นี้ว่ะพี่

เกลียดม๊อบเหลือเกิ๊น เซ็งกะมัน

อาทิตย์ก่อน ตำหนวดจับปืนได้ 10 กระบอก ***จากกลุ่มพันธมิตร***

หัวหน้าฝูง คุมทีมไงฟระ ปล่อยให้มีอาวุธเข้าไปได้

ปาหนัน
  • ผมเป็นคนไทยจริง ๆครับ ไม่มีสีเลยจริง ๆ ทุกครั้งที่เห็นคนไทยยิงกันตาย ตั้งแต่ 14 ตุลาคม 2516 เป็นต้นมา ทุกครั้ง ผมได้แต่ร้องไห้.... สงสารผมเถอะครับ อย่าแบ่งสียิงกันอีกเลยครับ.... เสียดายจริง ๆ ที่ในหลวงรัชการที่ 7 ทรงสละพระราชอำนาจ ยกให้พวกเราแล้ว...เรายังเอามารังแกกัน ฆ่ากันเอง... จนเดี๋ยวนี้คนไทยบางสีเรียกร้องถวายคืนพระราชอำนาจ...คิดได้ยังไง มันเลยห้วงเวลานั้นมานานแล้ว....มีแต่รัฐบาลต้องคืนให้คนไทย ให้เราเลิอกใหม่สิครับ...ชนะค่อยมาเป็นต่อ ก็เท่านั้น
  • เบื่อม็อบเหมือนกันค่ะ
    ไม่รู้สึกดีกับฝ่ายไหนเลย
    ถึงผลกระทบมันจะไม่เกี่ยวข้องชัดเจนกับวัยนศ.อย่างหนูมากเท่าคนทำงาน
    แต่มันเกิดขึ้นบนแผ่นดินที่หนูเกิด โต ใช้ชีวิต
    มีเรื่องที่เจอมากับตัว ใกล้ตัวที่สุด
    คือเพื่อนหนู เปนลูกแกนนำเสื้อแดงของจ.หนึ่งในภาคอีสาน
    และด้วยตัวเขาเองก็แสดงตัวชัดเจนว่าเป็นแดง
    จึงไม่ค่อยมีการพูดถึงเรื่องสี เรื่องฝ่ายกัน เวลาปาร์ตี้ในหมู่เพื่อน
    แต่เหตุการณ์ช่วงเดือนตุลาที่ผ่านมา ที่มีการเผาศาลากลางประจำจังหวัด
    เขาโทรบอกเพื่อนสนิทๆเป็นรายคน ว่าให้รีบกลับบ้าน อย่าออกไปไหน
    และค่ำๆวันนั้น ก็ได้ไปนั่งคุยเล่นกันเหมือนเคย เพราะบ้านอยู่ใกล้กันหลายคน
    คำทีเพื่อนพูดและทำให้สะอึกทันทีคือ
    "พ่อกูนี่แหละเปนคนโทรสั่งให้เผาได้ นายเขาโทรบอก ให้พ่อกูเปนคนตัดสินใจเลย ว่าจะเผาตอนไหน"
    "กูเลยรีบโทรบอกพวกมึงให้เข้าบ้านไง"
    พูดได้คำเดียวว่าอึ้งมากกก แต่ก็เก็บอาการ แล้วก็หาเรื่องขอกลับก่อน เพราะทำใจไม่ได้จริงๆ
    **ไม่ได้ชอบเหลืองเลย รำคาญเหมือนกัน เพียงแต่เจอเรื่องนี้มากับตัวค่ะ
  • คนไทยแตกแยก ทำให้ประเทศอ่อนแอลง แต่นักการเมืองขายตัวกลับเข้มแข็งสุขสบาย ส่วนประชาชนทำมาหากินยากลำบากขึ้น
  • สวัสดีครับป๋า คิดถึงที่นี่แล้วเพื่อนๆ เหมือนกัน แต่ net ที่ทำงานผมมันเข้าที่นี่ได้บ้างไม่ได้บ้าง แล้วยังน้องเอม ลูกสาววัยเกือบ 3 ขวบ(แป๊บเดียวผมห่างที่นี่ไปเกือบ 3 ปีแระหรือเนี่ย) ที่ผมยอมรับว่ายังเห่อไม่หาย พอมีโอกาสเข้าก็มาเจอบอร์ดใหม่ (งงโคตร) แล้วเข้ามาเห็นกระทู้การเมืองของป๋าเข้า ก็เลยขอเสวนาด้วยซะหน่อย

เข้าเรื่องเรยแล้วกัน ที่ป๋าบอกว่าที่ชุมนุมประกาศเผา ๆ เนี่ยถ้าดูคลิปเต็ม เค้าบอกว่าถ้ามีการรัฐประหาร ให้เผา ไม่ใช่เหมือนกับที่รัฐออกสื่อ ตัดเหลือแต่ตอนเผาเรยครับ ผมรับผิดชอบเอง (ซึ่งส่วนตัวเองไม่เห็นด้วยกับการเผาเหมือนกัน) เมื่อปี 35 ผมก็ไปช่วยเค้าห้ามพวกที่มาเผาโดยเฉพาะอยู่ที่ถนน ราชดำเนิน มาถึงเอาขวดกระทิงแดงที่มีผ้าติดไฟขว้างใส่ทุกอย่าง แม้กระทั่งสัญญานไฟจราจร เพราะเหตุนี้จึงทำให้ผมไม่เชื่อว่าผู้ชุมนุมเป็นคนเผาเองทั้งหมด
  • แต่ผมคิดว่าเหตุการณ์ เผาจะไม่เกิดขึ้นถ้ารัฐ ไม่เอาทหารมายิงประชาชนอย่างโหดเหี้ยม ผมงงมากที่ประชาชนเห็นรัฐ กระทำกับประชาชน ผู้มาประท้วงด้วยการใช้อาวุธสงครามติดกล้องยิงใส่จากระยะไกล แล้วยังไม่รู้สึกอะไร กลับรู้สึกว่าห้างที่ถูกเผา มันทำให้ที่ที่เดินช้อปปิ้งหายไป งงจริงๆ ที่คนตายถึง 91 ศพ แต่ผู้คนกลับเชื่อว่าพวกที่ตายเป็นผู้ก่อการร้าย เพียงเพราะเห็นชายชุดดำที่ราชดำเนินเพียงคนเดียว หรือเชื่อว่าพวกที่ตาย เป็นผู้ก่อการร้ายเพียงเพราะเห็นอาวุธที่รัฐอ้างว่า ได้มาจากที่ชุมนุมเป็นจำนวนมาก (ถ้าผมอยู่ในที่ชุมนุมแล้วมีอาวุธเยอะขนาดนั้น ผมไม่ยอมตายโดยที่อาวุธเหลือมากมายขนาดนั้นแน่ และผมคิดว่าถ้าสมมติป๋า อยู่ในที่ชุมนุมแล้วมีอาวุธ ป๋าต้องเอามายิงกับทหารแน่ๆ ไม่มีทางที่จะให้ทหารล้อมปราบยิงเอาข้างเีดียวแน่นอนใช่มั๊ยครับ)
  • ผมเองก็ไม่เคยเข้าข้างฝ่ายรัฐบาล และยังรู้สึกขอบคุณ เป็นหนี้บุญคุณคนที่ออกมาประท้วงด้วยอุดมการณ์จริงๆ อยู่เสมอครับ
    แต่สิ่งที่ผมรับไม่ได้เลยก็คือ บรรดาแกนนำที่พยายามบิดเบือนสร้างประเด็นต่อรอง และเป้าหมายในการประท้วงมันเพื่อตนเองเสียเป็นส่วนใหญ่

หากประท้วงเพื่อเอาแพ้เอาชนะผมว่ามันจะทำให้บ้านเมืองพัก แต่ถ้าประท้วงเพื่อแก้ไขให้ดีขึ้นผมเอาด้วยเสมอครับ
  • แต่ในเมื่อมันก็เผาไปแล้ว จริงๆ ผมไม่ให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เท่าไร จะว่ากรู(เสื้อแดง)เผา ก็ว่าไป เพราะเมื่อไรที่ประชาชนที่ไม่มีอาวุธ โดนทหารที่กินเงินเดือนจากภาษี ใช้อาวุธสงครามที่มาจากเงินภาษีเช่นกัน เข่นฆ่าอย่างโหดเหี้ยม ผมดูในประวัติศาสตร์อาจเป็นผู้ชุมนุม หรืออาจเป็นมือที่สาม ก็เผาทั้งนั้นล่ะ มันแค่วัตถุที่เสียหาย สร้างใหม่ ซ่อมใหม่ได้ ซึ่งหลังจากเหตุการณ์เผา CTW เพียงสี่เดือน ห้างก็กลับมาเปิดได้เหมือนเดิม แต่คนที่เสียชีวิต คนที่พิการ จากการใช้อาวุธสงครามเล่า จะเอากลับมาได้อย่างไร ครอบครัวที่ต้องเสียผู้นำครอบครัว เสียญาติพี่น้องไป ครอบครัวที่ต้องมาดูแลผู้พิการจากพิษของอาวุธสงคราม จะเอากลับมาอย่างไร ฝากไว้เผื่อจะมีใครคิดถึงในมุมที่ผมคิดบ้างนะครับ
  • สงสารครอบครัวคนที่มาด้วยอุดมการณ์จริงๆครับ แต่ไม่อยากให้แกนนำเอาไปขยายเป็นประเด็นต่อรองเพื่อตนเอง
    หากประเด็นมาชัดเจน สามารถปฏิบัติได้ มันจะยกระดับให้การประท้วงบ้านเรา ให้ได้รับการยอมรับมากขึ้น

แต่ข้อเรียกร้องหลายๆอย่าง มันไม่มีทางทำได้จริง ประท้วงแบบนี้ มันเห็นชัดเจนว่าต้องการลากยาว เพื่อสร้างอำนาจการต่อรองอื่นครับ
  • yes!!! login ได้แระ เอ...แล้วไ้อ้ความเห็นข้างบนของผม มัน login ได้ไงหว่า งง

• ข้อเรียกร้องหลายอย่างที่ ไม่มีทางทำได้จริง นี่อะไรครับป๋า เสื้อแดงมาประท้วงขอให้ยุบสภา คืนอำนาจให้ประชาชนแค่นั้น หากอภิสิทธิ์ (จริงๆ อยากเรียกชื่อเล่น แต่มันดั๊นมาตรงกะชื่อป๋าเนี่ยดิ) จริงใจเหมือนกับตอนที่พูดไว้ตอนเป็นฝ่ายค้าน แค่ยุบสภา เสื้อแดงหมดความชอบธรรมที่จะชุมนุมต่อแล้วครับ ข้อเรียกร้องที่จะให้สุเทพ เข้ามอบตัวเพราะสุเทพ เป็น ผอ.ศอฉ. ซึ่งเป็นผู้สั่งการสูงสุดในการสั่งสลายการชุมนุมซึ่งมีผู้เสียชีวิต ซึ่งสุเทพเล่นปาหี่ไปเ้ข้าไปพบ DSI ซึ่งอยู่ในความควบคุมของ ศอฉ. ซึ่งมีสุเทพเป็นหัวหน้า ถ้าจริงใจ เข้ามอบตัวกับกองปราบ ก็จบ ผมไม่เข้าใจว่าสุเทพ มันกลัวอะไร
  • ยินดีต้อนรับกลับสู่บ้านเก่าครับผม

การเข้าร่วมประท้วงของหลายๆท่าน ผมเชื่อว่าต้องมีหลายประเด็นที่เขาไม่เห็นด้วยแต่น้ำท่วมปากพูดอะไรไม่ได้
    เมื่อโดนลากเข้ามาแล้ว ถอยก็ไม่ได้ เดินหน้าต่อก็อึดอัด แกนนำหากไม่แอบหมกเม็ดทำเพื่อใครคนใดคนหนึ่ง

การประท้วงจะมีพลังมากกว่านี้และคนจะมาร่วมมากกว่านี้ครับ
  • การยุบสภาในขณะที่ฝุ่นยังตลบ ผมก็ไม่เห็นด้วยครับ และไม่เชื่อว่าเลือกตั้งจบจะทำให้การเมืองนิ่งได้

ผมเข้าใจทำไมถึงต้องมีมือที่มองไม่เห็น หากนักการเมืองทำเพื่อชาติและประชาชนจริงๆ มือที่มองไม่เห็นก็ไม่มีทางออกมา
    แต่ทุกคนที่เข้ามา ต่างก็เข้ามาเพื่อสูบเลือดประเทศชาติ และประชาชนก็เริ่มยอมรับกับสิ่งนี้แล้วด้วย อันนี้คือสัญญานที่น่ากลัว

นายทุนพรรค ผมเข้าใจว่ามันต้องมี แต่ก็อย่าให้มูมมามและน่าเกลีดจนเกินไป
    การทุ่มเงินซื้อ ตัว สส แสดงว่ามันต้องคุ้มค่า เขาจึงทำกันอย่างไม่อายฟ้าดิน นักการเมืองบ้านเราก็ไม่รู้สึกอะไรกับการขายตัวขายศักดิ์ศรี
    และไม่เห็นมีการประท้วงครั้งไหน หรือนักการเมืองคนไหน เรียกร้องให้ออกกฎหมายมาเอาผิดตนเอง หรือเรียกร้องเรื่องที่เป็นประโยชน์ต่อประเทศชาติจริงๆ
  • ครับป๋า ถ้าป๋ามีเวลาติดตามข่าวของเสื้อแดงตอนนี้ ป๋าจะรู้ว่าตอนนี้ผู้ชุมนุมกลับมาจากการไม่มีแกนนำ ตอนที่ บก.ลายจุดนัดที่ ราชประสงค์แรกๆ มีแค่การนัดกันปากต่อปากเพื่อบอกชาวโลกว่า ที่ราชประสงค์มีคนตาย ผู้ชุมนุมมานอนตายกันเกลื่อน ราชประสงค์ ตอนนั้นไม่มีเวที ไม่มีแกนนำ คนไปแน่นจนต้องปิดการจราจรไปโดยปริยาย ตำรวจไม่รู้จะเจรจากับใคร สั่งอย่างไรมวลชนก็ไม่ทำตาม ตอนนี้เริ่มมีแกนนำ แต่เท่าที่ผมติดตามแกนนำจะตามมวลชนครับ สังเกตุจาก web ที่เสื้อแดงเข้ากันมากๆ ถ้ามีการถกเถียงเรื่อง ยุทธศาสตร์ ยุทธวิธี แล้ว พอถึงการชุมนุมครั้งต่อไป แกนนำจะมีการพูดถึงเรื่องวิธีการ และเป้าหมายเหล่านั้นเสมอ แต่ส่วนหนึ่งเช่นการแสดงให้เห็นถึงความไม่ยุติธรรม เช่นการไปเรียกร้องให้ปล่อยผู้ร่วมชุมนุม ก็เป็นแนวทางของแกนนำ ที่นำมาเสนอซึ่งมวลชนก็เห็นด้วย และเข้าร่วม ไปในแนวทางนั้น ว่า่แต่ป๋ามี สัญชาติอังกฤษ จริงรึเปล่าอ่ะ อิอิ
  • อ้างถึง "การยุบสภาในขณะที่ฝุ่นยังตลบ ผมก็ไม่เห็นด้วยครับ และไม่เชื่อว่าเลือกตั้งจบจะทำให้การเมืองนิ่งได้ "

อันนี้ผมเห็นด้วยครับ ครั้งแรกผมก็คิดแบบป๋า เหมือนกัน แต่ถามว่าการเรียกร้องประชาธิปไตย ถ้าไม่เรียกร้องให้ยุบสภา เพื่อเลือกตั้ง เพื่อให้พรรค ปชป. พิสูจน์ตัวเอง ว่าประชาชนเอาด้วยกับ ปชป.มั๊ย จะให้พรรค ที่ไ้ด้เสียงที่ 2 บริหารประเทศหรือเปล่า หรือจะให้พรรค ปชป. ที่ถูกกล่าวหาว่าตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร ลบข้อกล่าวหานั้น ด้วยการเลือกตั้ง แล้วป๋าจะให้เรียกร้องอะไรครับ
  • ผมสัญชาติไทยร้อยเปอร์เซนต์ครับ แต่อีกมาร์คไม่รู้นะ ฮ่าๆๆ

จะว่าไป ผมอาจจะทั้งโชคดีและโชคร้ายที่มีโอกาสได้เข้าไปรับรู้ รับฟังข้อมูลที่ระดับชาวบ้านไม่มีทางได้รู้จากแหล่งข้อมูลที่เชื่อถือได้
    แบบได้ยินจากปาก รับฟังมากับหู มันก็เลยรู้สึกเบื่อกับเกมส์ที่คนเอาประชาชนเป็นหมากเดินอย่างในตอนนี้ครับ

แกนนำก็อาศัยสถานการณ์เป็นตัวเร่งเชื้อ และนำมากำหนดกลยุทธิ์ในการประท้วง แต่ท้ายสุดก็จะโยงเข้ากับประเด็นที่ตนเองต้องการหรือทำตามใบสั่งอยู่ดีครับ
    ผมไม่เชื่อว่าแกนำทำไปตามอุดมการณ์จริงๆสักคนครับ ทุกคนได้รับอานิสงค์จากความขัดแย้งทั้งหมด และหมดความขัดแย้งก็หมดอาชีพ หมดความสำคัญทันที
    เขาจึงเน้นเกมส์ลากยาว สร้างเงื่อนไขที่ยากที่จะนำไปปฏิบัติออกมาเสมอๆครับ
  • เจ้าของใบสั่งก็รู้ตัวว่าแกนนำต้องการสร้างราคาเพื่อผลประโยชน์ คนที่รักและศรัทธาจริงๆ มันไม่มีหรอก และเรื่องที่จะให้ใครมาตายแทนมันไม่มี
    แต่ด้วยข้อจำกัดส่วนตัวที่ยากจะเล่นได้ในเกมส์อื่น มันจึงเป็นการสมประโยชน์ แม้จะต้องกลืนเลือดบ้าง ก็ต้องจำใจ

หากทุกคนเอาชาติและประชาชนเป็นที่ตั้งจริงๆ มันจบไปนานแล้วครับ
  • ผมก็เชื่อว่าป๋า สัญชาติไทย 1000 % ครับ
    แค่นี้ป๋าก็แสดงความกล้าหาญ กล้าพูดความจริงมากกว่า นายกฯ ของประเทศนี้แล้วครับ

ส่วนเรื่องข้อมูลจากแหล่งข้อมูลป๋านั้น ผมคงเข้าไม่ถึงเช่นกัน แต่จากข้อมูลที่ผมมี ส่วนใหญ่บอกผมว่า แหล่งข้อมูลของป๋านั้น อาจไม่เป็นกลาง หรือ เลือกข้างแล้วก็เป็นได้ครับ 5 5 5
  • หากทุกคนเอาชาติ และประชาชนเป็นที่ตั้งจะจบแบบไหนครับป๋า
    ฝ่ายเสื้อแดงเลิก เสื้อเหลืองเลิก ศาลทำหน้าที่อย่างเท่าเทียม ยุติธรรม (อันนี้พอเป็นไปได้)
    นักการเมืองเลิกโกงกิน ข้าราชการเลิกคอรัปชั่น ทหารเลิกรัฐประหาร มือที่มองไม่เห็น เลิกแทรกแซงการเมือง (ดูจากประวัติศาสตร์ แล้วผมคิดว่าเป็นไปได้ยากมาก)
    แล้ว.....มันจะจบแบบไหนครับ
    ผมว่า ป๋าน่าจะมาเป็นนายก แทนไอ้นายกคนนี้นะ ผมอยากเห็นว่า ถ้าเป็นป๋าจะปราบคอรัปชั่นแบบไหน ทำให้นักการเมืองทำงานอย่างเป็นรูปธรรมยังไง ทำยังไงให้ระบบการต่อรองโควต้า รมต. จากการเป็นรัฐบาลผสม หมดไป ทำให้ประเทศมีความสัมพันธ์ที่ดีกับประเทศเพื่อนบ้านยังไง หาเงินเข้าประเทศยังไง ฯลฯ

สมมติกันเล่นๆ นะครับ แต่ถ้าป๋าจะลงสมัคร ผมจะเลือกป๋า 1 คะแนนครับ อ้อ ผมอยู่ อ.ปากเกร็ดนะ ลง สส. กทม. ไม่ได้คะแนนจากผมน๊า
  • คนที่ผมมีโอกาสเข้าไปนั่งฟัง ค่อนข้างวิเคราะห์อะไรได้ตรงประเด็น และไม่มีฝ่ายครับ สนิททั้งสองฝั่งอีกต่างหาก เขาเองก็หนักใจ
    ระบบการถ่วงดุลย์บ้านเรามันพังไปแล้ว

• ขอโทษนะครับ ป๋า ที่ผมแซวแหล่งข้อมูลของป๋าแรงไป
    แต่ผมได้ข้อมูลใหม่ที่ป๋าว่า "ระบบการถ่วงดุลย์อำนาจของบ้านเรามันพงไปแล้ว"
    ช่วยขยายความหน่อยได้มั๊ยครับ มันพังเพราะอะไร ยังไง แล้วอะไรคือระบบการถ่วงดุลย์ที่ว่า

ปล. ถ้าระบบถ่วงดุลย์ที่ว่าทำให้ป๋า และผมเสี่ยงคุก ป๋าไม่ต้องตอบนะครับ 5 5 5
  • คุยเรื่องหมากันดีก่าเนอะ ฮา...
  • OK ครับ

ลูกผมยังเล็ก เมียผมยังเด็ก ครับ แฮ่ๆ

วันนี้ผมขอตัวนะครับ เมื่อคืนอยู่ทำงานที่ทำงานทั้งคืน จนถึงตอนนี้ครับ คิดถึงลูกแล้ว มีโอกาสคงได้พบกันตัวเป็นๆ อีกนะครับ
  • ไม่อยากเชื่อว่า คนอย่างป๋าเหนาะ ผู้เอาที่วัดทำสนามกอล์ฟ คือผู้ปั้นนายกได้หลายๆคน
    กลุ่มก๊วน เนวิน ที่ใครๆก็ร้องยี้ วันนี้คือผุ้มีอิทธิพล ช่วยค้ำยันให้รัฐบาลให้นี้ยืนอยู่ได้

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติชื้อไทย เออ ท่อนต่อไปร้องไม่เป็นแล้ว เปลี่ยนเพลงดีแฝ่
    รำวงวันลอยกระทง รำวงวันลอยกระทง บุญจะส่งให้เราสุขใจ ฮิ้วๆๆๆๆๆ