ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สมาพันธ์สิงห์นักลากภาคอีสาน
  • ได้เลย ฝึกได้คับเอาพื้นฐานคำสั่งลากก่อนพอให้เป็นงานก่อน อย่าพึ่งจัดเต็มนะคับ
    พี่แดงยินดีมากคับ หน่วยก้านดีนะเนี่ยตัวนี้ แต่งานลากอีสานทีม วันที่ 2 พ.ย.56นี้ พอจะฟิตซ้อมกันทันมั้ยคับฮ่าๆๆๆๆ
  • อีสานทีม................หายไปไหนกันหมดออกมาสู่โลกภายนอกบ้างก็ได้นะคับทุกคนฮ่าๆๆๆๆ
  • เด๋วจะรูปฝึกไลแค่นมาให้ดูนะพี่ทัย ^ ^
  • อัฟเดทมาหน่อยดิไม่ใช่มีแต่รูปเก่าๆเดี๋ยวเขาจะหาว่าเราซุ่มฮ่าๆๆๆๆ
  • นี้ไงพี่เดี๋ยวจะหาว่าโกหกว่าไปซ้อมหมา อิอิ

image
  • งานนี้จะมีค่าขนมติดปลายนวมมั้ยเราใช่มั้ยพี่ทัย อิอิ

ว่าแต่พี่เบ๊นเงียบไปสงสัยแอบซ้อมไม่อัพรูปให้ดูบ้างเลยพี่
  • เบนซ์กำลังเบี่ยงเบนไปดูสายเก่าแก่ของdjดามสงสัยจะเอามาลากแข่งกับสายปีศาจเราแน่ๆๆฮ่าๆๆๆๆ
  • รบกวนพี่ๆสิงห์นักลากอีสานหน่อยนะครับ ตอนนี้หมาผมเป็นขี้เรื้อนหนักมากเลยครับ พอดีมันแอบไปเล่นน้ำในทุ่งนามาน่ะครับ วันนี้พาไปหาหมอมาแล้วหมอฉีดยามาให้สองเข็มกับหยดยาที่หลังและก็ให้ยามากิน มีพี่น้องท่านใดที่จะพอมีสูตรยาพื้นบ้านแก้ขี้เรื้อนบ้างครับ ผมจะเอามารักษาควบคู่กันไป ตอนนี้เป็นหนักมากเลย มันเป็นมาหลายวันแล้วแต่พอดีผมไปทำธุระที่กรุงเทพมาหลายวัน ภรรยาผมก็ท้องและก็ไม่สามารถพามันไปหาหมอได้ อาการมันก็เลยถูกทิ้งไว้นานนะครับ ขอรบกวนด้วยนะครับ ^:)^ ^:)^
  • สตาบัก ทำไมหุ่นมันสวยจังเลยครับ อิจฉาจังเลย
  • 1 กัมมะถันผสมน้ำมันพืช
    2 น้ำมันเครื่องที่ใช้แล้ว
  • :"> ตามรอย Dog Man ครับอุ้ม
    ;-) พี่ทัยครับ ยังรอสายปีศาจ เหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนใจแน่นอน New Killer junior :063:
    :009: พี่อาทิตย์ครับว่างๆ เข้ามาเล่นนำแหน่ ในเมือง

• ไอ้เตี้ย โกหังก็สวยครับ แต่ต้องให้เวลามันนิดหน่อย มันยังเด็ก ( รูปมีแต่รูปเซนเซอร์ครับ)อิอิ
  • นึกว่าจะหาสายใหม่มาปราบสายปีศาจซะแล้วฮ่าๆๆๆ ยังไงสายนี้ไม่มีวันตายอยู่แล้ว ถ้าไม่ติดว่าพี่ปฏิญาณกับตนเองว่าจะเลิกกัดหมาแล้วนะ...........หนอยว่าจะทำบิ๊กกัฟไปเทสลองดูสักครั้ง 2 ครั้ง ถ้ามันผ่านก็เล่นต่อมันซะเลยฮ่าๆๆๆๆ
  • จัดเลยครับ พี่ทัยจะไปดูด้วยคน นะครับ
  • คงไม่แล้วฮ่าๆๆเปลี่ยนแนวแล้วคับ ณ ตอนนี้ ต้องหมาลากเท่านั้นฮ่าๆๆๆๆ
  • ต้องหมาลากเท่านั้น...เปิงจั่ยหน๊อยเตาะ อิอิ
  • มีแซวๆเดี๋ยวมาแอวหาผมเมื่อใด จะจัดฮื้ออ้ายสมพงษ์เต็มตี้เอาเกาะอ้ายฮ่าๆๆๆ
  • เบนซ์ เป็นไง หลานๆ จะคลอดวันไหน ส่งข่าวแน่
    มีซอดเป็นสีดำ ขอสักตัวเด้ 55
  • o.k. ครับอ้ายอาทิตย์ ดีเลย ถ้าชอบใหญ่ๆ เอาไปทำคว้าแม็กช่วยกัน แต่จะให้มันออกมา จมูกดำคงจะยากครับอ้าย ฮ่าๆๆ

image
    ไฟล์แนบ
    1001699_476271579130288_433021838_n.jpg 198K
  • ติดตามของ NETT อยู่ครับส่งข่าวบ้างเน้อ :)
  • ใหญ่โพด
    ;-)
  • แถวขอนแก่นมีบักเกลือบ่...จับย้อมสีดำให้อ้ายอาทิตย์แน่พี่เบ๊นท์ 555++
  • แถวขอนแก่นมีบักเกลือบ่...จับย้อมสีดำให้อ้ายอาทิตย์แน่พี่เบ๊นท์ 555++
  • ฮ่าๆๆ อย่าย้อมโดนเด้อ เดี๋ยวมันสิกลายเป็นแนวอื่นเด้ :o008:
  • ท้องแล้วคับ.......ฮ่าๆๆๆต้องฉลองกันหน่อยงานนี้ฮ่าๆๆๆๆ.....เบนซ์ไปเยี่ยมซูก้าหน่อยดิเอาแคลเซี่ยมหมาท้องไปฝากให้เน็ตหน่อย(ให้ซูก้ากินนะไม่ให้กินเองนะฮ่าๆๆๆๆ)วันนั้นพี่ลืม(ซื้อแล้วลืมเอาติดไปด้วย)กันแม่หมาขาดแคลเซี่ยมช่วง(20วันสุดท้าย)มันสร้างกระดูกลูกในท้อง กันน้ำนมเป็นพิษด้วย อย่าลืมนะน้อง
  • ซูการ์ติดแน่ๆใช่ไหม โฮ้ยยยย ต้องฉลองแล้วแบบนี้ รอมานาน :-D :m24:
    ได้แม่พันธุ์ดีๆอย่างซูการ์ ถือว่ามีชัยไปครึ่งแล้วนะพี่ทัย ผมชอบทั้งสายบนและสายล่างเลย :m24:
    image
    ไฟล์แนบ
    362974.jpg 133K
  • สายเลือด นังซูการ์ (ไม่) ถือว่า"โอเค แม่ใหญ่สอน" ไม่อายใครและไม่ขี้เหร่ หน๋า
    imageimage
    ไฟล์แนบ
    6.jpg 132K
    359764.jpg 136K
  • ที่เรียกสายปีศาจเพราะมันมาจากหมานักฆ่าฮ่าๆๆๆสายพ่อคิลเลอร์ก็สายกัด แม่ก็มาจากสายกัดเป็นสายฮอลแบม ตา+ยายเป็นเหลนฮอลแบม สายทางปู่+ย่าเป็นเหลนบูรีซัน ข้อมูลจากเจ้าของต้นสายปู่ย่าตายายเขาบอกมาแบบนี้
  • สายเก่าจริงๆ ฮ่าๆๆ :-D
  • โบราณจนคนรุ่นใหม่แถบไม่รู้จักเเล้วพี่ ชนเผ่านี้ฮ่าๆๆๆๆๆ
  • อนุรักษ์ไว้เผื่อคนรุ่นหลังและบางตัวที่เรามี ก็อาจจะได้เลือดต้นสายมาเยอะ จากที่ดูมีบิ๊กกัฟนี่แหล่ะที่พอเล่นได้จริงจัง ดูจากกำลังอารมณ์ ซ้อมหนักแค่ไหน อากาศร้อนยังไงก็ยังไหว ซ้อมหนักมากๆต่อกันยาวๆก็ยังไหวอีก แต่ก็เหมือนกับว่ามันยังมีพลังเหลืออีกเยอะแยะ ไอ้นี่ถ้าพี่ไม่ติดว่าเลิกกัดไปแล้วนะ จะหาคู่กัดพิกัดที่23-24 กก.มาใส่กันดูสักทีฮ่าๆๆๆใจชักเริ่มคึกๆคักๆอยากเอาขึ้นมากัดอีกฮ่าๆๆๆๆ
  • เอาไปกัดระวังลากไม่ไหวนะพี่ทัย ฮ่าๆๆ
  • คงไม่หรอกอุ้มสายปึศาจถ้าลองเดินทางไหนแล้วก็เดินทางนั้นตลอดฮ่าๆๆๆๆตอนนี้ลากๆๆๆimageimageนี่คือรูปตอนคิลเลอร์เมื่ออายุประมาณ3-4ปีimageถ่ายเองไม่มีการตกแต่งภาพใดๆเลยเป็นช่วงที่พี่พาวิ่งตามมอเตอร์ไซค์รอบบายพาสสารคาม ครั้งละ1-2ชั่วโมง วิ่งแทบจะทุกวันช่วงนั้นคนกำลังบ้าพลังฮ่าๆๆๆๆimage
    ไฟล์แนบ
    เลอร์3.JPG 36K
    k12.JPG 36K
    ท่าเดิน.JPG 26K
    เลอร์7.JPG 32K
  • imageimageimageเมื่อก่อนอยู่รวมกันที่หน้าบ้าน ข้างบ้าน หลังบ้าน ไม่มีกรงหมาเลยตอนแรก ตอนนั้นมีแค่พ่อแม่ลูก ตอนนี้ลูกโตหมดแล้วต้องแยกกันอยู่ มารวมกันไม่ได้งานเข้าทันทีฮ่าๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    21.JPG 21K
    สู้1.JPG 49K
    รวม.JPG 34K
  • ไลแค่นน่าตามันเหมือนพ่อมันจริงๆพี่ อิอิ
  • พี่ทัยครับ สมมติว่าเราลากหนักมากเกินไปในขณะที่ช่วงวัยยังไม่เหมาะที่จะลากในพิกัดนั้น เช่น หมาผมอายุยังแค่หกเจ็ดเดือน นอกจากจะส่งผลเรื่องโครงสร้างแล้ว มันจะส่งผลอะไรกับการลากมั๊ยครับ ตอนนี้หมาผมมันลากได้น้ำหนักที่ค่อนข้างเยอะพอสมควร ผมเองก็ทยอยเพิ่มน้ำหนักขึ้นเรื่อย ๆ และกลัวจะห้ามใจตนเองไม่ไหวและจะเพิ่มน้ำหนักเกินกำลังที่หมาจะลาก แต่ในใจก็คิดว่าถ้าลากได้แค่นี้ (ที่เราเองถือว่าเยอะแล้วนะครับ) แต่ในสนามจริงมันต้องหนักกว่านี้ เลยเพิ่มน้ำหนักขึ้นเรื่อย ๆ กลัวเหมือนกันว่ามันจะไม่ยอมลากเอา เพราะเมื่อวานมีครั้งหนึ่งทีสั่งให้ลากแล้วมันวิ่งออกนอกรางไปยืนข้าง ๆ ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยเป็นเช่นนี้มาก่อน ผมมองว่ามันเป็นปัญหาใหญ่มากในการลากน้ำหนัก ถ้าเป็นกรณีแบบนี้มีวิธีแก้ไขมั๊ยครับ ผมค่อนข้างกังวลจริง ๆ ครับ ฝากพี่ ๆ ผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายช่วยให้ข้อคิดและวิธีการฝึกที่ถูกต้องด้วยครับ
  • และที่สำคัญเราจะรู้ได้ไงว่าน้ำหนักเท่าไหร่บนรางซ้อมขณะนี้ที่เหมาะสมกับการฝึกลากของหมาเราในปัจจุบัน
    และซ้อมทุกวันโดยไม่หยุดพักจะส่งผลข้างเคียงอะไรมั๊ยกับสุนัข ผมหมายถึงเราจะเว้นช่วงเวลาให้กล้ามเนื้อได้ซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอหรือไม่อย่างไร อีกคำถามนะครับ ปีศาจทั้งสี่(รวมไลแค่นด้วย) ใช้อาหารเสริมมั๊ยครับ ขอบคุณครับ
  • stepแลกของผมนะเริ่มฝึกหมาในน้ำหนักที่เบาๆประมาณยาง3เส้นเพื่อที่จะให้รู้คำสั่งและไม่กลัวการลากและมองว่ามันสนุกไม่เนื้้อยเกินไปเพราะหมามันไปไม่มีความคิดที่ซับซ้อนมาก ส่วนอาหารเเล้วแต่มีตังครับมีตังก็กิน f1
    ไม่ตังก็กิน บ๊อคดอก ครับ
  • ยางสามเส้นต่อการลาก วันหนึ่งลากกี่ชั่วโมงครับ ไลแค่นมันถึงได้แข็งแกร่งขนาดนี้
    สเต็ปแรกเริ่มที่สามเส้นผมว่า สามเส้นก็หนักพอ ๆ กับลากบนรางหลายร้อยกิโลเลยนะนั่น

แล้วไลแค่นต้องเสริมด้วยเวย์โปรตีนอื่นมั๊ยครับ นอกจากอาหารประจำวัน
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • ฝากพี่ทัยและน้องอุ้มช่วยชี้แนะด้วยครับ
  • ยางที่ว่าคือยามอไซนะครับ3เส้น(ตอนที่เริ่มลาก4เดือนครับ) เวย์ก็ไม่ค่อยได้ใช่เพราะผมว่ามันไม่ค่อยช่วยอะไรเท่าไหร่ซื้อมาตั้งนานแล้วยังใช่ไม่หมดเลยครับ
  • ผมต๊กกะใจหมด นึกว่ายางรถยนต์ ถ้าอย่างนั้นแสดงว่าผมลากหนักไปซะแล้ว
    คงต้องปรับน้ำหนักลงแล้วละครับ แต่ที่ว่าไลแค่นไม่ได้ใช้เวย์นั้นเรื่องจริงใช่มั๊ยน้องอุ้ม
    เพราะผมเองก็ตั้งใจว่าจะทำให้จัมโบ้ลากได้ด้วยสมรรถนะพื้นฐานของตัวมันเอง ไม่ใช้ความเจริญก้าวหน้าทางเทคโนโลยีมาเป็นตัวแปรในการเสริมสร้างสิ่งที่เกินธรรมชาติกำหนดให้เค้า ถ้าแชมป์อย่างไลแค่นบอกว่าไม่ค่อยได้ใช้ งั้นสมมติฐานของผมก็พอจะมีเค้ารางครับ
  • ไม่ค่อยได้ใช่หรอกครับเพราะไปแบ่งซื้อมาครึ่งนึ่งตั้งนานเเล้วตั้งแต่สนามเชียงใหม่ตอนนี้ก็ยังไม่หมดเลยครับ^ ^
    สำหรับหมานะผมว่าไลแค่นมันไม่ค่อยมีกล้ามอ่ะก่อนเลยเฉยครับ ก่อนไปแข่งงานเมืองทองผมก็ใช่บ็อคด๊อกนะครับเพราะไม่มีตัง :030:
  • เวย์ผมไม่ได้ใช้นานแล้วคับ เคยใช้ครั้งเดียวตอนงานลากที่ขอนแก่น ตอนงาน ม.ภาคฯ ใช้ตอนซ้อมก่อนแข่ง 1 เดือน ทั้ง 3 ตัว หลังจากนั้น ผบ.ทบ.ไม่อนุมัติงบประมาณบอกเปลืองโดยใช่เหตุฮ่าๆๆๆไม่เห็นมันต่างจากเดิมเลยฮ่าๆๆๆเอามาให้พ่อมันกินดีกว่าว่างั้นฮ่าๆๆๆ
  • boy_aten -----> เราอย่าไปซีเรีสครับกับพวกอาหารเสริม อย่าไปกังวนว่าหมาถ้าไม่ได้กินอาหารเสริมราคาแพงๆแล้วมันจะไม่ลาก หมาผมทำลากไม่เคยกินอาหารเสริมเลยแม้แต่ช้อนเดียว มันก็ยังลากให้ ผมลงแข่งแทบจะทุกสนามลาก 2 ปีที่ผ่านมา สนามที่แล้วผมเสริมแค่ลูโคส หลังซ้อมแค่นั้น นอกนั้นก็กินปกติ แต่เดิมก็จับผิดจับถูกมาโดยตลอด รับฟังคำชี้แนะจาก พี่ๆน้องๆบ้างแล้วนำมาปรับใช้กับหมาเรา แต่ผมไม่ได้ถึงขั้น ต้องก๊อปปี้เขามาหมด เพราะคิดว่า " ถ้าเรามัวแต่เดินตามเงาเขา แล้วเมื่อไหร่ เราจะมองเห็นเงานตัวเอง ''
  • สำหรับอาหาร ลองศึกษาโภชนาการที่หมาควรได้รับนะครับ ถ้าเราเล่นลากมันก็ได้ออกกำลังกาย ร่างการมันก็ต้องการโปรตีนไปซ่อม แซมส่วนที่ขาด ถ้าชอบแบบเราก็เลือกดูครับ ตามแต่กำลังทรัพย์ หมาผม กินแค่ไข่ต้ม กับ อกไก่ แค่นั้น มีก็ให้ ไม่มี ก็ไม่ให้ แน้นสบายๆครับ แต่ 2 อาทิตย์ก่อนแข่ง กินเต็มที่ ออกกำลังกายเต็มที่ ที่สำคัญพักผ่อนก็ต้องเต็มที่เช่นกัน สนามที่แล้ว ตัวนึงแพ้แค่ไลแค่น ตัวนึงแพ้ บารอน image
    ไฟล์แนบ
    page.jpg 184K
  • เอาสิ่งที่เขาทำมาก่อนมาปรับแก้และลองทำดู ได้ยังไง มันก็ออกมาแนวทางเราเอง ลองทำดู

เบนซ์สนามนี้ล่ะน้อง เอาสนุกสนานที่สุดก็พอมั้ง บ้านเราเอง ไม่ต้องเอา ที่ 1-2-3 หรอกเนาะ เอาไว้ให้พี่คนเดียวก็พอแล้วฮ่าๆๆๆ
  • ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนมากครับสำหรับคำแนะนำดี ๆ ผมเองศึกษาเฉพาะเรื่องลากมาสามปีเต็ม ๆ ( เฉพาะลากนะครับ ) จนมาลองงมผิด งมถูก ต้องยอมรับว่าต้นทุนความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้มีแบบงู ๆ ปลา ๆ จริง ๆ กับการที่เราต้องมาเริ่มลองผิดลองถูก สู้เราเดินตามรอยคนที่ประสบความสำเร็จแล้วซึ่งต้นทุนทางสังคม ต้นทุนความรู้ของเขาเหล่านั้นระดับเทพทั้งนั้น ซึ่งกว่าจะได้ทักษะเหล่านั้นมาก็ศึกษามานาน ต้องขอบคุณจริง ๆ ครับที่เปิดโอกาสและองค์ความรู้ใหม่ ๆ ที่ผมได้รับโดยที่ไม่ต้องเสียตังค์หลายบาทจนกว่าจะรู้ได้ว่าสมมติฐานที่ตั้งไว้นั้นจริงเท็จแค่ไหน ขอบคุณจริง ๆ ครับ ตอนนี้ผมซ้อมทุก ๆ เย็นครับ ไม่เน้นหนักครับกลัวเสียโครงสร้าง ลากโซ่น้ำหนักประมาณ 10 กิโลกรัม วันละประมาณหนึ่งชั่วโมง ลากโซ่สองวัน ลากบนราง 1 วันครับ