ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ศูนย์พักพิงพิตบูลส่วนเกินของสังคม
  • วันนี้ผมก็เจอคนนึง (แต่ไม่ใช่พิต) ไม่รู้เหมือนกันพันธุ์ไทยหรืออะไร บอกว่าที่บ้านมีหมาตัวนึงมันตัวใหญ่ ดุ และชอบกัดคน ขนาดขังกรงก็แล้ว ตอนนี้เลยจะมอบส่งต่อให้เขตไปจัดการละ ไม่อยาก้เลี้ยงแล้วว่างั้น

ฟังแล้วสงสารหมาจริงๆ ที่มีเจ้าของแบบนี่ :o034:
  • ขอขอบคุณทุกความหวังดี สำหรับเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกหลายท่านโทรมาด้วยความเป็นห่วง
    และต้องการที่จะช่วยค่าอาหาร นี่คือสัญญาณที่ดีครับสำหรับความรักสามัคคี ความห่วงใยที่เรามีให้กัน
    บางคนก็เลี้ยงอยู่ บางคนเคยเลี้ยง บางคนก็ไม่ได้เลี้ยง แต่ก็ยังรู้จักพิทบลู และมีความรักความห่วงใย
    มีมาเสมอ
  • คนที่ย้ายบ้านไปแล้ว แล้วทิ้งพิทบลูไว้ให้คนข้างบ้านดูแล ได้ติดต่อผ่านมาทางคุณติ๊กแล้วครับ
    กำลังประสานงาน ว่าจะไปรับวันใหนครับ ตอนนี้ยังรับได้อยู่ครับ เพราะสุนัขหลายตัวก่อนหน้านี้
    ได้ไปอยู่ ค่ายทหาร ศูณย์ฝึกสุนัข มีญาตกันรับไปดูแลแล้วครับ แล้วบางส่วนพี่ๆที่หนองบัว
    ที่เป็น ตร ได้ขอไปดูแลบางส่วนครับ คงไม่ต้องเป็นห่วงครับ เพราะทุกท่านก็รู้จักและศึกษามาเป็นอย่างดีครับ
  • รายที่สองโทรไปแล้วครับ แม่และคนในบ้านโดนกัด ลูกสาวว่าจะเอาไปไว้กับครูฟึกให้เอาไปดูแล
    แต่แม่สงสารไม่อยากให้มันไป ผมก็ไม่รู้จะช่วยอย่างไงนะครับ รายนี้อยู่นครปฐม ถ้าตัดสินใจได้ว่าอย่างไง
    ก็ ขอให้เป็นไปได้ด้วยดีนะครับ ตัวนี้อายุประมาณ 3 ปี เป็นลูกผสม พิทบลูกับ โกเด้น 081-797 7609
  • พิทบลูที่ผมเอามาเลี้ยงไม่ได้มาจากความต้องการที่อยากได้เอามาเลี้ยง
    แต่หัวข้อกระทู้ยังไม่ได้ถูกแก้ใข บางท่านอาจจะเข้าใจเช่นนั้น
    ณ ตอนนี้ผมไม่ได้ต้องการซื้อพิทบลูอีกแล้วครับ แต่กับเป็นการให้การช่วยเหลือท่านที่ มีความจำเป็นต่างๆ
    และไม่สามารถดูแลพิทบลูได้อีก ขอเป็นศูณย์กลาง การช่วยเหลือ ขอเป็นอีกหนึ่งทางที่จะรับพิทบลูมาดูแลครับ
    ขอบคุณครับ
  • เอาใจช่วยครับทุ่มเทสุดๆ ตัวจริงเลยนับถือครับ :063:
  • แวะมาเป็นกำลังใจให้ครับ
  • ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจครับ ขอแจ้งให้ทราบครับวันเวลาที่ผมจะไปรับพิทบลู ได้วันเวลา แล้ว เป็นวันศุกร์ เสาร์ นี้ครับ เส้นทางก็ หนองบัวลำภู ชัยภูมิ โคราช สระบุรี รังสิต กรุงเทพ อยุทธยา สิงห์บุรี อ่างทอง ชัยนาท อุทัยธานี นครสวรรค์ พิจิตร กำแพงเพรช พิษณุโลก เพรชบูรณ์ ท่านใดที่ติดต่อให้ช่วยดูแล ขอให้โทรมายืนยันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ image
    ไฟล์แนบ
    933578905.jpg 15K
  • ขอโทษนะครับ พี่ Prakan บ้านพี่อยู่จังหวัดอะไรครับผม?? เผื่อจะแวะเวียนไปพูดคุยกันบ้าง ^^
  • ผมอยู่หนองบัวลำภูครับ ยินดีต้อนรับครับ แต่โทรบอกล่วงหน้านะครับ
    งานรัดตัว :-)) เผื่อไม่ว่างครับ :-D
  • แวะกินข้าวที่เมืองกาญก่อนไหมหล่ะครับ ...จะได้แวะดูลูกสาวด้วย ~O)
  • คุณ iceman ไช่ที่รับลูกสาวไปที่ชื่อน้องน้ำแข็งหรือเปล่าครับ :)
  • ถ้าทุกคนคิดได้ทำได้อย่างคุณปร่าการสัก 70 เปอร์เซ็นต์ พิทบูลทุกตัวจะเป็นหมาที่ไม่สร้างปัญหาแน่แนอน เลี้ยงอย่างรักเข้าใจและรับผิดชอบ เป็นกำลังใจให้ค่ะ แต่ไม่มีหมาที่จะบริจาคน่ะค่ะ :-D
  • ทุกคนย่อมพลาดกันได้ครับ ขอแค่เรายอมรับฟังด้วยใจที่เปิดกว้าง ครั้งแรกคือครูครับ เราพลาดครั้งนี้ถือว่าทำให้คนรุ่นใหมที่จะหันมาเลี้ยงพิทบลู น่าจะเข้าใจและควรที่จะศึกษา ให้เข้าใจอย่างถ่องแท้ ในความเป็นพิต และในสายพันธุ์ เลี้ยงอย่างถูกต้อง ครอบครัว คนรอบข้าง และสังคม เวลา ความเข้าใจ เป็นเรื่องที่สำคัญมากครับ
  • กำหนดการเดินทาง เป็นวันศุกร์นะครับไม่เปลี่ยนแปลง ถึงกรุงเทพน่าจะตอนเย็นๆครับ ผมจะโทรบอกล่วงหน้า
    1-2 ชมนะครับ ขอบคุณครับมีอะไรก็โทรหาได้ 24 ชม นะครับ
  • ตอนนี้มีคนโทรเข้ามาเรื่อยๆ ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือ เพื่อแนวทางเดียวกัน
    หลังจากนี้ไป เรื่องเศร้าๆน่าจะเบาบางimage
    ไฟล์แนบ
    216012_460136590687992_375450812_n.jpg 26K
  • วันนี้ดูเงียบๆนะครับ ไปใหนกันหมดเหรอครับ แต่โทรศัพย์ มีมาเรื่อยๆครับimage
    ไฟล์แนบ
    a35421275.gif 20K
  • เดินทางวันพฤหัสสี่โมงเย็น กลับมาถึงบ้าน วันเสาร์ หกโมงเช้า ระยะทางช่างยาวใกลจริงๆ
  • สู้ สู้ คร๊าบ ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ :033: :062: :033: :062:

เป็นกำลังใจให้เสมอครับ :o027: :o027: :o027:
  • กระทู้ใกล้ตกสงสัยจะหมดแรง :-)) :-)) :-((
  • สู้ๆครับ ขอบคุณที่ช่วยรับภาระอันหนักหน่วงนี้ครับ
  • สู้ ครับพี่มาร์ค บางครั้งผมก็งง มีหลายท่านบอกว่า ทำไมไม่นัดเจอกับเจ้าของพิทบลูตามจุดใหญ่ๆ
    จะได้ไม่ต้อง เหนื่อยและเสียเวลากว่าจะตระเวนไปรับแต่ละที่ คนละที่ห่างกันมากครับ บางท่านก็ให้ไปใกล้ถึงที่
    แล้วก็โทรมาบอกว่า ยกให้คนอื่นไปแล้ว บางท่านก็บอกว่า จะเก็บไว้ดูแลต่อสักระยะนึงก่อน ผมนี้อ่อนใจ
    รถก็ติด เส้นทางก็ไม่คุ้น ดูแผนที่ตลอด ต่อไปขอแบบชัดเจนนะครับ ผมจะได้กำหนดเส้นทาง และเวลาที่ชัดเจน
    สงสารหมาอยู่ในกรงเวลานานๆ บางท่านก็ดีมากครับขอบคุณสำหรับมิตรภาพ จากการเดินทางในครั้งนี้ครับ
    ขอบคุณครับ ผมคิดว่าต่อไปผมจะไม่รับพิทบลูบลูลี่นะครับ เพราะคิดว่ามันคงไม่สร้างปัญหาหรือดุร้ายเท่ากับ สายกัดหรือ สายโชว์ ขอรับแต่สายโชว์ และสายกัดเท่านั้นครับ
  • ตอนนี้มีมาเรื่อยๆครับ เดี๋ยวขอดูวันเวลา และจำนวนที่แน่นอน และถานที่ ที่จะไปเพื่อความสะดวกรวดเร็วครับ
    วันใดจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับimage
    ไฟล์แนบ
    a958333119.gif 30K
  • อาจจะมีอีกหนึ่งตัวที่ต้องรบกวนนะครับ แต่ตัวนี้ดุมาก มีคนจับมันได้ไม่กี่คน ไม่ทราบว่าจะรับไหวไหม
  • รับไหวครับพี่มาร์ค ตั้งแต่ได้มาผมเจอมาตัวเดียว ชื่อบรารอน ไม่เอ่ยนามเจ้าของนะครับ
    ดุมาก จ้องตาไม่ได้เลยครับ แต่ตอนนี้ไปอยู่กับพี่ชายที่เป็น ครูฟึกสุนัขเรียบร้อยครับ
    ตอนนี้พัฒนามากแล้วครับ เพราะสุนัขตัวนี้มีพื้นฐานมาดีครับ แต่ต้องได้ใจมันก่อนนะครับ
    แล้วตัวนี้อยู่ที่ใหนครับ อย่างไงก็ให้ติดต่อมาได้เลยครับพี่ ผมกำลังรวบรวมว่าจะไปเอาอีกวันใหนนะครับ
    แต่รับได้ทุกตัวครับด้วยความเต็มใจในอุดมการณ์ครับ :)
  • ได้เวลาจัดเต็มอีกแล้ว ซิท่าน ประการ สู้ สู้ :033: :062:

เป็นกำลังใจต่อไปคร๊าบบบบบบ :o027: :o027: :o027:
  • ยินดีเป็นศูนย์กลางรับผิดชอบดูแลหาทางออก ท่านที่มีเหตุผลประการใดก็แล้วแต่
    ถ้าเป็นพิทบลู สายกัด สายโชว์ 7 เดือนขึ้นไป เล็กกว่านี้ยังมีทางเลือกครับ(ขอไม่รับ)
    และไม่ขอรับบลูลี่นะครับ เพราะคิดว่ามันคงน้อยที่จะสร้างปัญหา นอกจากเจ้าของตาย
    ย้ายที่อยู่ ที่จำเป็นจริงๆ ก็จะพิจารณาตามสมควรครับ และขอบคุณทุกกำลังใจแฟนพันธุ์ เรื่อยมาครับ imageimage
    ไฟล์แนบ
    กำลังใจ.gif 198K
    933578905.jpg 15K
  • ขอถามเจ้าของอีกครั้งก่อนว่ายอมไหม เขายังรักยังผูกพันธ์แม้ว่ามันจะเกเรครับ
  • ขอบคุณครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    a958333119.gif 30K
    34_avatar_middle.jpg 82K
  • มาทักทายครับ
  • ขอบคุณทุกกำลังใจ ผ่านมาก็ทักทายกันบ้างนะครับ
    :)
  • สุดยอดครับพ่ีเป็นกำลังใจให้ครับ :062:
  • ยังมีท่านใดที่มีความจำเป็นที่เลี้ยงพิทบลูต่ออีกไม่ได้ใหมครับ
    ตอนนี้รู้สึกว่าเงียบๆ สงใสใกล้จะหมดแล้วละมั้ง ถ้ามีก็รีบๆนะครับ
    ทะเลกำลังสงบ คนนอนหลับกันหมดแล้ว ฮ่าๆๆๆๆ ต่อไปจะได้เริ่มต้นด้วยความเข้าใจ
    ที่ดี เลี้ยงอย่างถูกต้อง ด้วยความรัก คำว่าความจำเป็นคงจะเป็นเหตุผลสุดท้ายimage
    ไฟล์แนบ
    3d66a979cb4fce21b2a05c4fcd0c13ef_1202825262.gif 88K
  • น้องเขาโทรติดต่อไปหรือยังครับ
  • ยังไม่ได้ติดต่อมาเลยครับพี่มาร์ค
  • สอบถามนะครับพอดียังไม่ได้ศึกษา American Stafford มีนิสัยเหมือนกับพิทบลูทั่วไปหรือเปล่าครับ
    สอบถามเพื่อเป็นแนวทางครับ ;-)
  • มันต้นตระกูลเดียวกันทุกประการ แต่เป้าหมายและแนวทางต่างกัน จึงต่างคนต่างทำ ต่างคนต่างพัฒนา และต่างคนต่างเรียกชื่อของตนเองครับ
  • พอดีผมได้มา สี่ตัวครับ ตัวเมียทั้งหมด นิสัยดูเหมือนหมาเด็กๆ ตัวเล็ก หนักไม่น่าจะเกิน 20 กก สูงสัก 15 นิ้ว
    ลำตัวสั้น ประมาณ 45 ซม หัวใหญ่ ไม่ดุกับสุนัขตัวอื่น อายุน่าจะเกือบสองปี ดูนิสัยน่าจะไม่ดุเท่าบลูลี่ครับ
    สำหรับสี่ตัวนี้
  • AKC เน้นเลี้ยงเพื่อการโชว์ ตัวที่ดุจะไม่นำมาพัฒนาต่อ หมาสแตฟความดุจึงไม่เท่าพิตบูลครับ
  • คนที่ไม่มีประสปการณ์ สามารถเลี้ยงได้ใหมครับหรือว่า ต้องศึกษาและเข้าใจพอๆกับพิทบลูครับ
    เพราะส่วนใหญ่พิทบลู ที่อยู่กับผม ล้วนเป็น สายกัด และสายโชว์ ส่วนเจ้าสี่ตัวดูมันเงียบๆ
    เหมือนจะกลัวเจ้าสายกัด และสายโชว์ครับ ถ้าว่าท่านใดสนใจจะได้ไม่ตัดสินใจผิดที่จะยกให้เขาดูแลต่อนะครับ
    เพราะลำพังความรู้สึกและที่ได้เห็นของผมมันดูไม่เหมือนจะมีพิษมีภัยเลยครับ สงสารมันมันโดน ตัวใหญ่ๆข่ม
    ทุกวันเลยครับ แค่เสียงก็หนาวแล้วครับ
  • พี่ครับ มีน้องคนนึงติดต่อมาทางผมจากสุรินท์ครับตัวผู้สีน้ำตาล อยู่กับป้าแก่ๆกับลูกสาว หมาอายุขวบเศษ ต้องการหาคนช่วยอุปการะหน่อย เคยหลุดไปกัดหมาแถวบ้านบ่อยๆ จนเค้าจะฆ่าทิ้งแล้ว ยังไงก็ฝากพี่ด้วยครับ ติดต่อมาที่ผมใด้ครับ 0884809254 สามครับ
  • มันคือพันธ์เดียวกันุกประการ เพียงแต่สังกัดคนละสมาคม ที่มันแตกต่างเพราะข้อกำหนดบางประการในมาตรฐานไม่เหมือนกัน บางสมาคมเน้นการโชว์มันจึงค่อนข้างเป็นมิตร แต่ในดีเอ็นเอ มันก็คือหมาสายพันธ์เดียวกันครับ
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค กับข้อมูลดีๆครับ
  • ท่านใดที่ติดต่อต้องการให้ไปรับพิทบลูเพราะมีเหตุผลจำเป็นประการใดก็แล้วแต่
    ส่งรูปรายละเอียด ที่อยู่มาที่เมลนี้เลยนะครับ prakan316@windowslive.com
    เพราะที่แล้วมา เกิดปัญหา คือสุนัขที่ไปรับ อายุยังไม่เกินสามเดือน สี่เดือน ก็มีครับ
    ตัวเล็กๆผมดูแลลำบากจริงๆครับ อายุยังน้อยยังพอมีเวลาหาทางออกอีกนานครับ
    ผมขอรับที่มีความจำเป็นเฉพาะหน้า สุนัขที่โตแล้ว ที่เป็นสายกัดและสายโชว์นะครับ
    และไม่รับบลูลี่นะครับ เพราะคิดว่าบลูลี่น่าจะไม่ค่อยมีปัญหานะครับ
    กำหนดการเดินทางรอบใหม่ คงจะต้นๆเดือนนะครับ
  • ได้อ่านแล้วครับ เชียงยืนจังหวัดใหนครับ แต่ตอนนี้เริ่มเบาบางลงเรื่อยๆแล้วครับ
    หรือว่ายังไม่มีข่าว ก็ไม่แน่ใจ ก็รู้สึกดีที่มีน้อยลงครับถึงแม้จะมีอยู่บ้างที่มีความจำเป็น
    ที่พอฟังและไม่พอฟังครับ หวังว่าการรณรงค์ จะเป็นผลครับ
  • มีคนสงสัยว่าคุณปราการ รับสุนัขไม่จำกัดคงนำไปขายหรือไม่ก็เอาไปกิน ผมไม่รู้จะอธิบายแทนอย่างไร รบกวนด้วยครับ
  • อ.เชียงยืน มีอยู่หลายจังหวัดครับ
    เท่าที่ผมรู้จัก มีทั้ง จ.มหาสารคาม และ จ.อุดร ต้องลองโทรสอบถามเจ้าของหมาดีที่สุดครับ

• คำถาม ที่มีพี่มาร์คสงสัยผมเองก็เคยตั้งคำถามนี้ในใจตัวเองเช่นกันครับ
    เคยอยากจะขอให้คุณประการถ่ายรูปมาฝากกันบ้าง (คุณประการให้เหตุผลที่ไม่ลงภาพไปแล้ว)
    ช่วงที่ผ่านมาไปทำธุระแถวหนองวัวซอก็คิดจะแวะไปเยี่ยมเยียยน

แต่เห็นคุณประการว่า.....
    มีบางส่วนให้เพื่อนร่วมอุดมการณ์ไปเลี้ยงและฝึกฝนบ้างแล้ว
    เพื่อความสบายใจทุกๆฝ่าย ผมเลือกที่ปล่อยผ่านความสงสัยนี้โดยหาเหตุผลให้ตนเอง แล้วคือ....

• หากคุณประการจะนำหมาไปขายต่อ
    ประเด็นนี้เกือบตัดทิ้งไปเลยเพราะถ้าไม่ทำเป็นอาชีพหาความคุ้มไม่ได้เลย

หมาที่เจ้าของไม่รักไม่ดูแลแล้วมันจะมีมูลค่าซักท่าไหร่ในสายตาผู้อื่น เต็มที่ก็แลกถังตามต่างจังหวัด
    หรืออาจมีราคาหน่อยถ้าขายให้แก็งค์ส่งพิตบูลไปกัดตามต่างประเทศ เช่น ฟิลิปปินส์
    แต่หมาเหล่านั้นที่คุณประการรับมามีกี่ตัวที่จะตรงสเป็คความต้องการ?
    คุ้มไหมกับ ค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลา ค่าความเสี่ยงในชีวิต สามพ่อ แม่ ลูก ที่ขับถ ตะลอนๆหลายร้อยกิโล