ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ศูนย์พักพิงพิตบูลส่วนเกินของสังคม
  • หรือความสงสัยที่จะเอาไปกิน ผมตอบแบบโง่ๆเลยว่า...
    หมาจรจัดแถวจังหวัดคุณประการ ผมขับรถผ่านมีเป็นสิบแล้ว
    ที่สำคุญหมาที่เจ้าของไม่คิดจะดูแลต่อก็ไม่ต่างกับมันได้ตายไปแล้ว
    เพราะถ้าอยู่ในประเทศที่มีคุณภาพ "ไม่ดััดจริต มือถือสากปากถือศีล" โดนทำลายชีวิตให้หลับไปแล้ว

ด้วยเหตุผลในการจัดระเบียบสังคม "ที่เน้นในคุณภาพ มากกว่า จำนวนปริมาณ"
    ต่างจากประเทศที่ด้อยพัฒนา ทั้งทางสังคมและจิตใจ
    ที่เน้นปริมาณเอาเยอะเข้าว่า คุณภาพเป็นอย่างไร ไม่รับรู้ ปัญหาสังคมจึงแก้ไม่ตกซะที

• บางทีมันก็พูดยาก บางคนเลี้ยงก็เลี้ยงไม่ได้ แต่ก็ยังหวง
  • ด้วย เหตุผลดังกล่าวมาแล้ว
    ผมจึงต้องล้มเลิกความสงสัยที่อาจเป็นการบั่นทอนกำลังใจคุณประการมาเป็นให้กำลังคุณประการซะดีกว่า

นึกถึงภาพ พ่อ แม่ ลูก ขับรถเดินทางไกลหลายร้อยโลมาเพื่อปฏิบัติภารกิจแบบนี้แล้วนับถือน้ำใจ

ชีวิตที่ต้องมาเสี่ยงอยู่ในท้องถนนยามค่ำคืน ..
    ทั้งอุบัติเหตุ โจรผู้ร้าย เวลาที่ควรพักผ่อนต้องเสียไป

แต่เจ้าของหมาที่จะทิ้ง หลับนอนรอคุณประการด้วยความสบายใจ
    ที่ปัญหาเค้ากำลังจะถูกจัดการโดยคุณประการ

คุ้มไม่คุ้ม กับที่จะเอาไปขาย หรือเอาไปกิน ผู้ที่ยังสงสัยอยู่ลองคิดดู ให้ดีๆ

ป.ล.

ผมเข้าใจว่าเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับพี่มาร์คและพี่ก็คงลำบากใจที่จะตอบคำถามแทนคุณประการ
    แต่สำหรับผมผมได้คิดและเตรียมที่จะตอบคำถามแบบนี้มานานแล้ว
    เพราะเข้าใจสภาพสังคมไทยว่าต้องมีคำถามแบบนี้แน่นอนไม่ช้าก็เร็ว
    จึงเตรียมออกตัวปกป้องและให้กำลังใจคุณประการไว้นานแล้วครับ :033: :062:

สำหรับคุณประการ ถึงคนส่วนใหญ่จะไว้วางใจคุณประการแค่ไหน แต่ก็ขอพูดซักนิดนะครับ

ถ้าตั้งใจจริง อย่าท้อ อน่าหวั่นไหว รักในสิ่งที่ทำทำในสิ่งที่รัก อย่คาดหวังในผลของการกระทำ

เป็นกำลังใจเสมอ "ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน" ครับ :o027: :o027: :o027:
  • ต่อไปผมคงไม่ยุ่งอีกแล้วครับ น่าเบื่อ น่ารำคาญ เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง แต่เอากระดูกมาแขวนคอ
    ถ้าขอคำปรึกษา ใครเลี้ยงไม่ได้จะด้วยเหตุผลอะไรก็ช่าง ผมจะบอกให้ฉีดยาให้หลับเพียงอย่างเดียว จบ
  • ขอบคุณครับสำหรับทุกกำลังใจ ข้อชี้แนะหรือความห่วงใยที่มีมาเสมอ
    สิ่งที่ผมทำลงไป ไม่ได้หวังอะไรมากกว่าการที่ได้ทำ การที่ได้ให้ ถามว่าคุ้มใหมมันไม่คุ้มหรอกครับ
    ตั้งแต่ก้าวออกจากบ้าน แต่ความรู้สึกของผมมันก็ดีอยู่ตรงที่ว่า คิดเองทำเอง รักในสิ่งที่ทำ และได้ทำในสิ่งที่รัก
    ผมมีความสุข และครอบครับผมก็มีความสุข ชีวิตผมครอบครัวผม ชอบเดินทางชีวิตผมมันอยู่บนถนนเป็นส่วนใหญ่ครับไปทุกที่ที่มีทาง ถามว่าเอามาขายใหมไม่ได้เอามาขาย ถามว่าเอามากินใหมไม่ได้เอามากินครับ
    แต่จะถามผมว่าทุกตัวที่ได้มามันยังอยู่กับผมใหม มีบ้างบางตัวครับ และถ้าถามผมว่ามันจะอยู่กับผมตลอดไปใหมผมก็ตอบไม่ได้ครับ แต่ผมรู้เพียงอย่างเดียวว่า ผมได้ช่วยชีวิตมันถึงจะเป็นเพียงแค่เวลาสั้นๆ ก็ตาม และผมได้ช่วยเหลือคนหลายๆคน ครอบครัวหลายครอบครับ และที่สำคัญผมได้ช่วยเหลือสังคม แต่เวลาที่มันไปจากผมมันก็ต้องเจอคนที่ ทำได้เหมือนหรือดีกว่าผม และรู้เพียงแค่ว่าทุกๆตัวจะต้องมีเจ้าของที่จะคอยดูแลมัน และจะไม่ทำร้ายใคร และไม่สร้างปัญหาให้สังคม ผมคิดแค่ว่าคนที่มีความจำเป็นเลี้ยงดูมันต่อไม่ได้มันคงเป็นครั้งแรก และคงไม่มีครั้งที่สองถ้าหากคิดที่จะเลี้ยง ไม่มีใครที่ไม่เคยพลาดหรอกครับ และไม่มีใครที่ไม่เคยล้ม ทุกคนควรได้โอกาส และสังคมย่อมให้โอกาส สำหรับคนที่ควรได้โอกาส เสมอ
    ผมก็ไม่รู้ว่าจะทำได้อีกสักกี่น้ำ แต่รู้เพียงแค่ว่าวันนี้ได้ทำในสิ่งที่ควรทำ ไม่มีอะไรที่จะสำเร็จได้ถ้าไม่มีความสามัคคีและความเพียร ยังมีกำลังใจที่มองไม่เห็นอีกตั้งมากมาย ท้อไม่ได้ครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    5555.gif 44K
    90ecdb726ba2b27a1f8e6f3f4dbe710c_1224wwwwww821709.gif 97K
  • การทำอะไรเพื่อสังคม บางครั้งมันก็อาจจะโดนมองไปในทางร้าย ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
  • เหรียญมันยังมีสองด้านผมเข้าใจครับ ผมรู้แต่เพียงว่าผมทำอะไร และทำเพื่ออะไร
    ผมคงห้ามความคิดใครไม่ได้ ผมเข้าใจครับพี่มาร์ค ผมรู้แต่เพียงว่าวันนี้ผมได้ทำเพื่อส่วนรวม และ สังคม
    แล้วบางคนล่ะได้ทำเพื่อใคร บ้างหรือยัง
  • นี่ละคือที่สำคัญ บางคนแม่งวิจารณ์เป็นอย่างเดียว มองอะไรแต่ในแง่ร้าย แต่ช่างมันเถอะ ทุกวันนี้พี่ก้ไม่ค่อยแคร์คนพวกนี้สักเท่าไรแล้ว อยากทำอะไรพี่ก็ทำ ตราบใดที่ไม่ได้ไปละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของใคร
  • คิดดีทำดี ไม่เห็นต้องแคร์ใครเลยครับ ไม่ละเมิดสิทธิคนอื่น ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน
    ผมว่ามันก็ดีกว่าไม่ได้ลงมือทำ
  • กลายเป็นกระทู้ของ 3 ผู้ยิ่งใหญ่คุยกันไปแล้ว ขอให้กำลังใจและอวยพรครับ :o034:
  • ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ ทุกคำติชม มีพิทมีเพื่อน
    ขอแจ้งครับกำหนดการ เดินทางอาทิตย์หน้าครับ สู่ เมืองหลวงครับกรุงเทพมหานคร
    การเดินทางครั้งที่ 4 ใครมีข้อสงสัยประการใดโทรหาผมได้เลยครับ
    สำหรับท่านที่มีความจำนงค์ ไม่สามารถดูแลพิทบลูต่อได้ ตามกำหนดเดิมครับ
    เวลาใดนั้นจะแจ้งให้ทราบภายหลังครับ กล้าคิด กล้าทำในสิ่งที่ควรทำ เสียใจแต่ไม่แคร์ :-)) :-)) :-)) image
    ไฟล์แนบ
    348254.jpg 66K
  • ท่านใดที่แจ้งเข้ามาให้ผมไปรับพิทบูล ที่ผมยังไม่ได้โทรกลับไปแจ้ง โทรกลับมาด้วยครับไม่ได้เซฟเบอร์ไว้
    ขออภัยอย่างแรง
  • กำหนดการเดินทางวันอาทิตย์ครับ 9 กันยายน 55 กทม :)
  • พี่ครับมีพิทบูลอยู่ที่สุรินทร์ตัวนึงครับน้องเค้าติดต่อผมมาหลายวันแล้ว ตัวผู้สีน้ำตาลอายุขวบเศษ พี่พอจะรับอีกใด้ใหมครับ ผมไปดูมาแล้วแต่เอากลับไม่ใด้ครับเพราะว่าเอารถเก็งของเพื่อนไป 0884809254 ขอบคุนครับ
  • อย่างไงก็โทรกลับมาบอกด้วยนะครับ
  • ท่านพี่แดงครับไมโลเปนไงบ้างพี่ คิดถึงมันจัง อยากเห็นภาพยังไงท่านพี่ว่างๆขอดูรูปสักหน่อยนะครับ แล้วท่านพี่เป็นไงบ้างครับหวังว่าคงยังไม่ท้อนะพี่55+ สู้ๆครับท่านพี่ :o001:
  • หวัดดีครับ ไมโลเป็นที่หมายปองของทุกท่านครับ เพราะยังเด็กไปอยู่กับผู้หมวดแล้วครับ
    อยู่ที่แฟรต น่าจะโตหลายเพราะว่า ท่านเลี้ยงอยู่ตัวเดียว เป็นที่รักของทุกคนครับ
    ถ้าผมมีโอกาส จะเอารูปมาฝากครับ :063:
  • ฟ้องด้วยภาพครับ 3 วันให้หลังimage
    ไฟล์แนบ
    SDC16790.JPG 145K
  • :063: :063: :063: :063:
    คิดดีทำดี ย่อมได้ดีคับ สู้ๆและขอบคุนคับ
  • ดีใจที่ทำได้ และ ดีใจที่ได้ทำimage
    ไฟล์แนบ
    a958333119.gif 30K
  • 16 กย 2555
    112 12 13 14 :)
  • ได้เลขมาไม่รู้จะโดนใหมนะครับ 231 331 13 ล่าง 56image
    ไฟล์แนบ
    thairv6.jpg 67K
  • เฉียดแบบไม่น่าให้อภัยกินเรียบ
  • ผมขออนุญาติย้ายมาอยู่ในหมวดส่วนตัวนะครับ เผื่อจะได้หาง่ายๆ
    เชื่อว่าคงมีพิตบูลอีกหลายตัวที่อาาจะต้องไปขอพึ่งพิง :002:
  • เรียน คุณปราการ ครับ หากมีเวลา และเจียดเวลาได้สักนิดนึ่ง ผมขอเรียนเชิญไปเที่ยว และชมงานลากน้ำหนักของพิทบูล ระดับประเทศไทย ที่สนามโรงยิมฯ มหาวิทยาลัยภาคตะวันออกเฉียงเหนือ (ม.ภาค) จว.ขอนแก่น ในวันที่ 29 ก.ย.55 นี้ด้วยนะครับ จะได้พบปะ รู้จักพูดคุยกัน ซึ่งจะได้หลายๆๆอย่าง เพื่อมิตรภาพที่ดี หากเป็นดังที่ท่านได้มีเจตนา ตั้งมั่นอย่างนี้ก็ขอชื่นชมครับ และที่สำคัญท่านได้รับ "ทิ๊กเกอร์" ของท่านรองสมคิด ไปดูแลแล้วด้วย ตอนนี้เขาสบายดีป่าวครับ ลดความดุลงบ้างหรือยัง เป้นมิตรกับคนบ้างป่าว แล้วท่านก็จะได้พบกับ"พ่อ"ของทิ๊กเกอร์ ในงานด้วยครับ เรียนเชิญนะครับ
  • พิตบูลใช้เฝ้าสวนยางได้จริงๆครับ ได้ทั้งออกกำลังกายหมา ได้ทั้งเฝ้าทรัพย์สิน แปลกมันรู้อาณาเขตเองโดยไม่ต้องพาวิ่งไปดูหรือสำรวจ ของผมเฝ้าทีละ 3 ตัวครับ
  • ว้าว เสียวโว้ย :063:
  • imageimageimage
    เจ้าทิคเกอร์สะบายดีครับ มันไม่ไช่สุนัขที่ไม่มีเหตุผลครับ สามสี่วันผมก็พามันเดินเที่ยวได้แล้วครับไม่เคยได้ยินเสียงเห่าเลยครับ คุยกับมันดีๆ เข้าได้กับทุกคนแม้กับคนแปลกหน้าครับ
    ไฟล์แนบ
    ทิค1.JPG 91K
    ทิค2.JPG 98K
  • ผมเข้าใจครับพี่มาร์ค บางครั้งผมอาจทำได้โดยไม่ยากเย็นแต่ไม่อยากให้คนอื่นที่ยังไม่เข้าใจดีพอ
    เลียนแบบครับมันจะเป็นอันตราย แล้วกลัวว่ามันจะไปไม่ถึงฝั่งครับ ผลสุดท้ายก็ทอดทิ้ง ทำด้วยใจที่เข้าใจ
    มีจุดยืนที่ชัดเจนครับimageimage
    ไฟล์แนบ
  • วงการเราโชคดีที่มีคนคุณภาพมารวมตัวกัน ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ
  • ครับพี่มาร์ค สำหรับตัวที่คุณปราการ จูงโชว์อยุ่นี้คือ ทายาทของเจ๊ทโด้ คอกเดียว และคอกแรก ครับ เป็นเพศผู้ตัวเฟิสร์ ของคอก รูปร่างใหญ่กว่าเจ๊ทโด้ครับ เกิดกับ "แม่แสงโสม"(สืบสายมาทางกาแบตแมน) ตัวนี้ตอนที่คนแรกเอาไปจากเจ้าของแสงโสมด้วยที่ขัดไม่ได้ เพราะเป็นผู้บังคับบัญชา และเลี้ยงโดยที่ไม่ได้ศึกษา และเข้าใจพิทบูลสักนิดเลย แต่ท่านก็พร้อมทุกสิ่งทุกอย่างในการดูแล ผิดที่ไม่มีเวลาให้ทิกเกอร์เท่านั้น จึงเป็นหมาที่โตขึ้นแบบไม่มีการฝึกวินัยใดๆๆเลย โตมาแบบเถื่อนๆๆโหดๆๆ จนควบคุมยาก ท่านจึงให้ท่านนี้รับไปดูแล และท่านก็ได้บอกกับผมว่า"เราไปเยี่ยมทิกเกอร์ซักวันนะพี่" ผมเข้าใจความรู้สึกของท่านได้ หลังจากที่ให้ทิกเกอร์ไปแล้ว และขอบคุณ ท่านปราการเป็นอย่างยิ่งครับ .....ถ้าฝึกลากน้ำหนักได้ รับรองแพ้แต่เจ็ทโด้ตัวเดียวครับคุณ
  • ยังมีโม้อีก 555 ถ้าแพ้เจ้ทโด้แค่ตัวเดียว แต่มันจะแพ้ตัวอื่นๆอีกเป็นสิบตัวอะดิ กร๊ากกกๆๆๆ
  • ใช่ครับ ทิกเกอร์ เป็นหมาที่ไม่เห่า จริงๆๆคับครั้งที่อยู่บ้านท่านรอง ก็ไม่ชอบเห่า ได้ยินแต่เสียงวิ่งชนรั่วตึ่งทันที ถ้าเข้าใกล้รั่วบ้าน หากเผลอยืนจับรั่วบ้านมีหวังโดนร้อยเปอร์เซนครับ
  • -ยังมีโม้อีก 555 ถ้าแพ้เจ้ทโด้แค่ตัวเดียว แต่มันจะแพ้ตัวอื่นๆอีกเป็นสิบตัวอะดิ กร๊ากกกๆๆๆ .

รูปร่างน่าจัดแมทนะครับพี่มาร์ค แต่ใครจะจับตอนสแคสหมาล่ะรุ่นนี้นะ55555จบม้วนเดียวเลย ว่าไงครับพี่จอน เด่อะดู๊กสนป่าว ฮิฮิฮิ คิดเล่นๆๆๆๆๆ

• หน่วยก้านใช้ได้เลย
  • ขอบคุณครับทุกๆท่านและพี่มาร์ค ยินดีให้ความร่วมมือทุกแนวทางที่เป็นประโยชน์ เท่าที่คนๆนึงจะทำได้ครับ
    เพื่อให้เป็นแนวทางร่วมกันกับพวกเราทุกคน และสังคม ต่อไปimage
    ไฟล์แนบ
    933578905.jpg 15K
  • ผ่านแถวเมืองกาญแวะมาดูลูกสาวบ้างเด้อ ฮีทแรกแล้ว วุ่นวายน่าดู หมาต้วผู้แถวบ้านมารุมกันเพียบ
  • อยากเห็นน้องน้ำแข็งจังเลยครับ
  • พี่ครับ ผมที่อยู่บางนานะครับ ตอนนี้แรมโบเป็นยังไงบ้าง สบายดีมั้ยลูกสาวผมบ่นหามันทุกวันเลย :-D :-D
  • ตอนนี่เจ้าแรมโบ้ เป็นหมาสวยนิสัยดีเข้ากับคนได้ง่าย เพราะว่าคุ้นเคยกับคนตั้งแต่เล็ก
    มีพี่ที่เป็นเจ้าหน้าที่ ที่รู้จักกัน ขอไปดูแลแทนก่อนหน้านี้สักระยะแล้วครับ เพราะผมรับหมาใหม่มาเรือยต้อง
    หาคนที่สามารถดูแลต่อได้ดีรับช่วงต่อครับ เฉพราะตัวที่คิดว่าจะไม่สร้างปัญหาไม่กร้าวร้าว จะได้ที่อยู่ใหมเร็วกว่าตัวอื่นๆครับ หมดห่วงได้ครับ
  • อาจจะต้องใช้บริการพี่บ้าง ถ้าผลตรวจก้อนเนื้อที่คอ ผมออกมาไม่ดี
  • ขอแสดงความนับถือครับ PRAKAN :063: :063: :063:
  • ง่วงครับไป กทม มา กลับมาถึง 05.30 น. ของีบก่อนนะครับ วันนี้ท่านใดได้เข้ามาก็ขอให้รวยๆนะครับ
    062 - 145- 146 กันๆไว้เข้าให้มา
  • เฉียดอีกตามเคย
  • ตอนนี้ตกงานอยู่ถ้าหางานไม่ได้จิงๆก็กะว่าจะกลับบ้านทำฟามแพะ อาจจะพอช้วยพี่ปกรแบ่งเบาพาระได้นะคับแต่ต้องดูๆไปก่อน อิอิ สุดยอดพี่ นับถือ :006:
  • ผมลืมเซฟเบอร์ไว้ท่านใดที่โทรหาผม เรื่องสุนัข ช่วยโทรกลับหาก หากหาบ้านใหม่ให้เจ้าตัวเล็กได้แล้วก็ โคเคครับ ขอบคุณทุกแรงใจครับ
  • ยินดีช่วยเหลือพิทบูลทุกชีวิต ถ้าเจ้าของคิดว่ามีความจำเป็นจริงๆ แล้วคิดว่าหาทางออกไม่ได้หรือว่านี่คือทางออกสุดท้าย ผมยินดีรับภาระดูแลต่อ ขอแค่ครั้งต่อไป ถ้าคุณคิดจะเลี้ยงมันคุณต้องคิดถึงวันนี้ที่คุณต้องจากมันไป โอกาสมีให้ทุกคน คนละครั้ง ครั้งละคน ขอแค่เราช่วยเหลือกัน ร่วมมือร่วมใจ เลี้ยงอย่างเข้าใจและรับผิดชอบ ต่อสุนัขที่เราเลี้ยง ตัวเอง ครอบครอบครัว และสังคม ถ้าคิดที่จะเลี้ยงจริงๆแค่ตัวเดียวมันก็เป็นุนัขที่ที่สุดได้เหมือนกันครับ ถ้าคุณมีความรัก เวลาและความใจในตัวของมัน และสิ่งที่มันมีอยู่ในตัว และสิ่งที่มันเป็น
    ทุกๆตัวมีดีอยู่ในตัว มันขึ้นอยู่กับว่าคุณสามารถนำมันออกมาใช้ได้มากน้อยแค่ใหน คำว่าสุนัขอารักขา แทบจะไม่ได้ยินแล้วทุกๆวันนี้ ได้ยินแต่นัขอาย้า ใครได้เห็นได้ยินชื่อพิทบูลมีแต่หวาดกลัว ไปหมดแล้วครับ
    ขอให้เรา สมาชิกทุกคน ช่วยกัน ทำให้สังคมเล็กๆของเราเติบโตอย่างอย่างแข็งแรง และผ่านพ้นเรื่องราวต่างๆไปได้ด้วยดี สิ่งที่ไม่ดี ก็ขอให้มันเป็น หนังสือดีๆที่ให้ความรู้สักเล่มนึง ไปก็แล้วกันครับ
    ผมอยากเห็นภาพพิทบูล ในวันนี้ เหมือนเช่น ตำนานในอดีต เราจะเดินไปด้วยกันพร้อมๆกันimageimage
    ไฟล์แนบ
    527735_439065236144584_1923116243_n1.jpg 47K
  • ขอบคุณครับ :)
  • อยากเห็น....เจ้าตัวที่มารับที่..อำเภอทับคล้อ...จังหวัดพิจิตร...อะค่ะ....อยากรุว่ามันเป็นยังไงบ้าง....แต่คิดว่ามันคงมีความสุขกว่าเป็นหมาเร่ร่อน....ถ้าว่างก็ช่วยลงรูปให้ดูหน่อยนะค่ะ.....ขอบคุณมากค่ะ :)