ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

งานต่อไปของพวกเรา Thailand Dog Show
  • ขอบคุณครับแก้ให้แล้ว อุตส่าห์ไปค้นของเก่ามาลงให้ ขออภัยใขข้อผิดพลาดทั้งปวง

เรามาเริ่มพร้อมๆกัน เรียนรู้ไปพร้อมๆกัน ฮา.......
  • เรียนด้วยๆๆ ฮ่าๆ
  • หมาคุณแพร สีสวยมากคับ กี่เดือนแร้วคับนั่น

รุ่นเดียวกับ ลูกชายผมป่าว ของผม 6 กว่า จะ เจ็ดแร้วคับ

image
    ไฟล์แนบ
    100_1778.JPG 77K
  • อย่าเงียบกันนะพี่น้อง มาช่วยผมสร้างความคึกคักกันดีกว่า คนอื่นจะสนุกไปกับพวกเราด้วย
  • ไม่ให้ใช้สิ่งของล่อ ผมชักจะกลุ่มใจแล้วสิ :-S แฮ่ๆๆ
  • ชิบิง สวยจังครับ โครงสร้างดี =D>
  • เอาของล่อ ซุกไว้ในเสื้อซิครับ ทำให้มันเห็น หลอกมัน ฮ่าๆๆ
  • กังวลเรื่องของล่อนี่แหละ ฮ่าๆๆ
  • one_pit ขอคุณคับ ^ ^

งานลาก กับหมากล้าม เห็นที ต้องยอม แพ้ ก่อน เลย ไว้รอรอบหน้า คับ
    แต่ยังไง จะร่วมเชียร์ และเป็นกำลังใจเต็ม ทีคับผม

ผม จัดตัวแทนลงสนามไปแร้ว สังกัด ค่ายเดียวกัน "เจ้าทิคเกอร์ "คับ
    คว้า ที 1 มาให้หมด เลย นะอ้น ^ ^
  • เจ้าชิบิงเพิ่ง 7 เดือนเหรอครับ ลากยางรถยนต์ได้แล้วหรอครับ คือผมเคยอ่านถ้าเราลากน้ำหนักมากไปจะมีผลต่อสุนัขผมเลยยังไม่กล้าลองของผมแปดเดือนลากยางมอไชค์ กำลังคิดว่าจะให้ลากยางรถยนต์อยู่เหมือนกัน ของผมเราเรียกชื่อเค้าก็ลากเลยนะครับ หรือผมใช้ยางเล็กไปเค้าลากโดยไม่ต้องใช้ของล่อแค่เรียกว่า มาหาพ่อมา เค้าก็ลากผมหัดลากได้เดือนหนึ่งแล้วครับกะจะทำหมากล้ามแต่ตอนนี้ต้องลดน้ำหนักก่อน 55555
  • chicken_kun ก่อนลาก ผม เทส โดยการลองดึงดุก่อนคับ ว่ามันหนืด มาก ป่าว ....
    และเลี่ยง การลาก ใน สนามทราย โดยเด็ด ขาด เพราะ หมาวัย นี้ ยังอ่อนเกินไป .....
    ทำไมถึงเลี่ยงสนามทราย สนามทราย เมื่อลาก ทรายจะเข้าไปกองในยางรถทำให้ หนักมาก
    โดยที่เราไม่รุ้ตัว ผลที่ตามมา ขาหลังเสียคับ เห็นมาแร้ว

ก่อนหน้านี้ ถ้าพี่มาร์ค ไม่มาเตือน ผมคงยังคึก สุดขีดอยุ่อีก

พอเตือนผม กับย้อนไปมอง จริงๆๆ หมา ไม่ถึงปี เนี่ย มันอ่อนมากๆๆๆ
    ร่างกาย ยัง ไม่แข็งแรง กล้ามเนื้อ เอ็น ต่างๆๆ ยังอ่อนมาก

ถ้าจะลากยางรถยนต์ ก้อลองดุ สนามหญ่าดีที่สุด ไม่หนืด :o060:
  • ผมจะลองดูครับ แต่แถวบ้านมีแต่พื้นปูนสนามก็แคบไม่กว้างมาก จะลองดูครับแล้วจะรายงานผลนะครับ
  • ได้คับผม เอารูปมาชมบ้างนะคับ ..........
    ยังไงเข้าไปคุยกับพวกเรา ใน fb ได้นะคับ
    ค้นหาคำว่า Sharing of the training dogs.

ก้อจะเจอพวกเราคับ
  • สี่เดือนก็เริ่มพาออกกำลังกายได้แล้วครับ แต่เริ่มกันจากเบาๆก่อน แล้วค่อยๆเพิ่มไปเรื่อย เราต้องหมั่นสังเกตุความเปลี่ยนแปลงและดูอาการหมาด้วย เราจะฝึกหนักขึ้นได้ตอนหลังเก้าเดือนไปแล้ว ครบหนึ่งปีก็เต็มที่ครับ
  • พี่ตี้ อย่าพูดแบนั้น tigger กำลังเริ่มพี่ ไม่ได้เก่งอะไร 55555555555+

มาๆๆเรามาตั้งทีมเราดีกว่าพี่ตี้
  • ก็เหมือนกับเราจีบผู้หญิง ว่าเราต้องการแค่ ร่างกาย หรือว่า จิตใจ

การทำสุนัขลากน้ำหนักก็เหมือนกัน จะใช้ของล่อเพื่อให้มันลาก หรือ จะให้มันลากเพราะมันมีใจให้เรา

ผมเองก็ไม่ได้มีความสามารถมากมาย แต่ทำด้วยความหวังดี.
  • ฮ่าๆๆๆ เป็นกำลังใจให้คับอ้น ทำได้อยุ่แร้ว

ทีมนั่น แหละ ใช้ โลโก้นั่นเลย เรียบดี

• ได้แบบนี้ ที่ หนึ่งแน่ๆๆๆๆ
  • น้องต้องการจิตใจครับพี่ปอม ฮ่าๆๆๆ
    ค่อยๆๆเป็นค่อยๆไปพี่ตี้
  • มีการแข่งลากแบบนี้ D1 Training เปิดสนามให้ซ้อมกันเลยครับ

มาเร็วๆพวกเราคึกคักกันหน่อยเร็ว
  • พิทบูลสู้ๆๆ พิทบูลสู้ตาย พิทบูลไว้ลาย สู้ไม่ยอมตาย สู้ๆๆ เย่!!! วี๊ดดดดดบึ้ม...
  • อ้น ตอบอย่างงี้ ก็ได้ใจกันไปเลย.

ตี้ สนามซ้อมเป็นแบบในคลิปนี้รึเปล่า จะรีบไปให้ไว.
  • พี่ปอม อ้นไปด้วยยยยย
  • โอ้ว! พี่มาร์ค *บางช่วงบางตอนว่า หมาตัวที่ก้าวร้าว ขู่จะทำร้ายกรรมการ จะไม่อนุญาตให้ทำการแข่งขัน ** อักขระอาจไม่ตรงกับข้อความของกฎกติกาแต่มี นัยสำคัญว่า หมาดุก้าวร้าว ห้ามแข่งขัน ถ้างั้น ผมก็อดเอาไอ่เจอร์เก้นลงแข่งอะดิพี่ พอจะอนุโลม หรือบรรเทาได้ป่าวพี่ เพราะไม่มีความจำเป็นที่กรรมการ/เจ้าหน้าที่สนามที่ต้องจูง หรือสัมผัสตัวหมาลาก "หมาลากน้ำหนัก ... ไม่ลากก็คือไม่ลาก"
  • ผมขอเสนอความเห็นเกี่ยวกับเรื่องรางวัลหน่อย ผมว่าสำหรับการประกวดหมากล้ามมันเริ่มไปในทิศทางที่ดีขึ้นและมีผู้สนใจมากขึ้นเรื่อยๆแล้ว เรื่องรางวัลหมากล้ามทั้ง2ครั้งที่พี่มาเฟียให้นั้น มันคือความบริสุทธิใจและความตั้งใจที่ดี ที่พี่อยากกระตุ้นเพื่อวงการพิทบลูอย่างแท้จริง แต่ผมว่างานครั้งนี้ควรลดเงินรางวัลหมากล้ามลงจากรางวัลที่1ห้าพันรางวัลที่2สามพันรางวัลที่3หนึ่งพัน ลดลงมาเป็นรางวัลที่1สามพันรางวัลที่2สองพันรางวัลที่สามหนึ่งพันก็พอ เพื่อนำเงินส่วนที่เหลือมาสนับสนุนในการแข่งลากน้ำหนักในครั้งนี้แบบเต็มๆให้มันบูมเหมือนสมัยก่อนอย่างที่พี่เคยจัดเลยดีกว่าไหมครับพี่
  • รางวัล ที่ 1 5,000 ไม่ได้มากมายเลย สำหรับการเก็บตัวหมากล้ามจริงๆจังๆ

ไหนจะอาหารเสริม อาหารสด เนี้อ ไข่ วิตามิน อื่นๆอีก อย่างน้อยต้องใช้เวลา 30 วัน

ได้รางวัลที่ 1 ก็แค่เสมอตัว แต่มันภูมิใจมากกว่า.....

• ครับเรื่องเงินรางวัลผมอยากให้เพราะว่าทำหมากล้ามกับหมาลากน้ำหนักมันเหนื่อย และหมาแนวนี้มันไม่ค่อยมีราคา เห็นใจคนที่อยากมาร่วมงาน แถมบางคนต้องเดินทางไกลอีกต่างหาก

ผมกำลังคำนวนเรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมดอยู่ เพราะมันไม่ได้มีแค่เรื่องเงินรางวัลเพียงอย่างเดียว ผมก็มีค่าใช้จ่ายอื่นๆ เช่นการสนับสนุนซื้อบู๊ธของทางเจ้าภาพ และสนับสนุนสินค้ามาเป็นของแจกในงานด้วย นอกจากนี้ค่าใช้จ่ายในทีมงานอีกที่ต้องทำออกมาเป็นงบประมาณทั้งหมดต่องานครับ

และเสียงตอบรับที่ท่านมีให้มันก็คือกำลังใจที่ดี ที่ทำให้ผมอยากทำต่อไปเรื่อยๆครับ

ขอบคุณเพื่อนร่วมเดินทางทุกท่านครับ
  • พี่มาคร์ครับผมเห็นว่าบางเรื่องควรจะอนุโลมได้นะครับ เพราะผมอยากให้ภาพเก่าๆแบบสมัยก่อนกลับมาอีก แล้วเรื่องใช้ของล่อยกเว้นสิ่งมีชีวิตมาล่ออีก ถ้าพี่จำได้มันเฮฮามาก งานที่ดีวันครั้งแรกมีหมามาจากทุกภาพทุกทิศเลยใครมีหมาก็อยากมาร่วมสนุกกันทั้งนั้น ผมอยากให้พี่ไตร่ตองใหม่ครับขนาดต่างประเทศยังใช้ของล่อก็ตั้งหลายๆคลิปเลย ผมว่าสิ่งสำคัญที่ต้องระมัดระวังคือควรมีBOXหรือกรงไว้ใส่หมาดีกว่าปล่อยให้จูงกันในงานครับ พอหมาจะโชว์หรือลากค่อยเอาออกมาจะดีกว่าไหม
  • ถ้าเอาของล่อ มันจะมีประโยชน์อะไรที่มาแข่ง เอาไปโชว์ก็พอ เพราะมันได้แสดงถึงการฝึกหมามาเลย
  • อย่าไปใส่ใจมันนักเลยครับกติกาอะไรที่มันหย่อนได้ก็ว่ากันไปครับ เหมือนกูแม่งมาตั้งไกลไอ้รอนแม่งเห็นหมาแยกเขี้ยวนิดเดียวมันกลัวโดนหมากัดควยมั้ง แม่งไล่หมากูออกเลยไอ้เวนกู อดนอนมาตั้งคืนมึงมาไล่หมากูออกจากสนามเนี่ยน๊ะ มึงให้กูช่วยแยกปากหมาหน่อยก็ได้กูเห็นแม่งไล่ออกไปหลายตัว แม่งกลัวไปล่อเด็กไม่ได้มั้งสาดดดดด กูเห็นบางตัวมึงก็ให้เจ้าของช่วยแยกปากให้ตรวจแต่ของกูมึงไม่ฟังเหี้ยอะไรเลยเวน สาธุขอให้แม่งโดนหมากัดควยตายทีเถอะแม่งจะได้เปลี่ยนกรรมการสักที กูว่ากรรมการเก่งกว่ามันเยอะแยะไป แล้วก็ขอเลยครับไม่ต้องมาอ้างรอนบอกอย่างนั้น รอนบอกอย่างนี้ มันไม่ใช่พ่อกู หมาบางตัวมันก็ยังตัดสินไม่ชัดเลย
  • สุนัขแสดงพฤติกรรมแบบนี้ เป็นพันธุ์ไหนเค้าก็จับแพ้หมดแหละครับ เค้าเรียกว่าพฤติกรรมก้าวร้าว คนจะส่งสุนัขประกวด ถ้ารู้ว่าสุนัขตัวเอง ไม่เป็นมิตรกับคนอื่น ก็ไม่ควรเอาสุนัขลงประกวด เพราะยังไงเขาก็ไม่มีทางชนะหรอก ครับ นอกจากทุกตัวมันก้าวร้าวเหมือนกันหมด..
    คนที่จะส่งสุนัขประกวด ต่อให้สุนัขเพอร์เฟค สวยมากขนาดไหน แค่แฮ่ใส่กรรมการ เขาก็ตัดสิทธิ์แล้ว.. เพราะเขาถือว่า มาตรฐานสุนัขที่ดีต้องเป็นมิตรกับคนอื่น เชื่อฟังเจ้าของ แม้ว่าคนที่เข้ามาเล่นด้วยจะเป็นคนแปลกหน้า ถ้าเจ้าของไม่สามารถควบคุมพฤติกรรมได้ ถือว่าไม่ผ่าน..
  • ถูกอย่างที่ท่านAuunกล่าวมาครับ และถ้าน้าผีดูถูกขณะกรรมการต่างประเทศชุดนี้ที่ทางผู้จัดงานที่พัทยาเค้าเชิญมาแล้วล่ะก็ และถ้าน้าผีดูแล้วค้านสายตาและตัดสินไม่ชัดเลยก็ไม่ต้องมาประกวดหลอกชมหมาตัวเองอยู่ที่บ้านเหอะ บางอย่างอนุโลมได้ควรอนุโลมแต่บางเรื่องที่ควรเริ่มทำควรต้องทำครับ
  • กรรมการให้เกียรติเรา เราก็ควรให้เกียรติกรรมการ คณะกรรมการจัดงานให้เกียรติคุณ คุณก็ควรให้เกียรติเขาด้วย

คนที่ส่งหมาลงสนามโดยไม่มีการเตรียมความพร้อม มันก็เหมือนกับการไม่ให้เกียรติกรรมการ ไม่ให้เกียรติผู้จัดงาน
    และการพาหมาออกนอกสถานที่ พาหมาไปเข้าสังคมกับคนอื่น อย่างน้อยก็ต้องรู้ว่าหมาตนเอง มีลักษณะนิสันส่วนตัวที่ต้องระวังอะไรบ้าง

อย่าเป็นมืออาชีพด้วยเพียงลมปาก แต่จงเป็นมืออาชีพด้วยการกระทำครับ :-D
  • Somebody help me about the picture of champion !!! I'm abroad so I can not see show. You can show a champion, best of group, best . . . . .
    Thank you so much !
  • ล้านนาพร้อมครับimage
    ไฟล์แนบ
    199005.jpg 204K
  • ถ้าเอาของล่อมันจะมีประโยชน์อะไรที่มาแข่ง เอาไปโชว์ก็พอ เพราะมันแสดงว่าไม่ได้ฝึกหมามาเลย...
    ผมขอชี้แจงอย่างนี้นะครับ คุณผี... ด้วยประสบการณ์อันน้อยนิดของผมตั้งแต่รู้จักสุนัขพิทบูลมา ผมมองว่านิสัย อารมณ์ของแต่ละตัวย่อมไม่เหมือนกัน และอารมณ์ความอยากก็ไม่เหมือนกัน(แรงกระตุ้น) ผมไม่ได้มีปัญหาเกี่ยวกับกติกาที่ห้ามใช้ของล่อเลย แต่มันเป็นการบ้านที่ผมจะต้องฝึกให้หนัก ทำให้ออกมาแล้วพอใจแม้จะไม่ดีที่สุด
    เอาไปโชว์ก็พอ... หมาผมที่เลี้ยงอยู่ทุกวันนี้ เพื่อผมจะได้ทำกิจกรรมกับมันครับไม่ใช่ไปจูงโชว์ แม้จะมีคนชมว่ามันสวย ผมต้องการสิ่งที่อยู่ข้างในของมันมากกว่า มันจะหน้าแหลม หัวเล็ก หรืออะไรต่างๆผมไม่สนใจแล้ว
    แสดงว่าไม่ได้ฝึกหมามาเลย...คุณเคยเห็นอาการหมาอยู่ดีๆแล้วมีสิ่งของมาผูกอยู่ข้างหลังแล้วให้เดินใหมครับ(โดยไม่ผ่านการฝึกมาก่อน)ว่ามีอาการอย่างไร ต่อให้มีของมาล่อมันก็ไม่อยากจะลากครับ เพราะมันไม่คุ้นเสียง มันไม่ค้นและไม่รู้ในสิ่งที่ทำ
    และฝากถึงคุณผีด้วย....หากวันหนึ่งคุณได้ฝึกมันจริงๆแล้วคุณจะไม่คิดอย่างนี้ การรับเอาวัฒนธรรมของฝรั่งมาคุณควรจะรับมาในสิ่งที่ดีๆ ให้กำลังใจ ชื่นชมปรบมือถึงแม้หมามันจะทำไม่ได้อย่างใจเราต้องการ
  • one_pit :063: โดนคับพี่

" แต่มันเป็นการบ้านที่ผมจะต้องฝึกให้หนัก ทำให้ออกมาแล้วพอใจแม้จะไม่ดีที่สุด "

• แยกประเภทการลากไปเลยระหว่าง กลุ่มที่ต้องใช้ของล่อ กับกลุ่มที่ไม่ต้องใช้
  • เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับน้าผีครับ ควรแยกเป็นรุ่นมือสมัครเล่น และรุ่นมืออาชีพ เพื่อไม่เกิดข้อได้เปรียบ เสียเปรียบครับ
  • แวะมาพอดี... คุณผี และ คุณ Jergens ผมเห็นด้วย ครับ ให้แยกประเภทไปเลย จะได้ไม่ เกิดข้อพิพาก กัน ต่างๆ นาๆ ครับ
    ความคิดส่วนตัวของผม คือ หมา ลาก มันก็ ลาก ถ้ามันไม่ลาก มันก็ไม่ลาก .. :-D
    Jergens เราคงจะได้เจอกัน..image
    ไฟล์แนบ
    180071_159604934089591_100001202555425_319609_1856754_n.jpg 66K
  • ผมว่าต้องฟังเสียงข้างมากดีกว่า คับ ยุติธรรมที่สุด แบบกลางๆๆ ^ ^!
  • เห็นด้วยกับยโสโนพิคเจอร์กับน้าผีครับ มืออาชีพแข่งความเก๋ากันไป แต่รุ่นมือใหม่มาร่วมเอาเสียง
    เชียร์เสียงหัวเราะ แพ้ชนะลากไม่ลากคงไม่เป็นไร ถือว่ามาร่วมสนุก กระตุ้นความคึกคักกันครับ...:020:

image
    ไฟล์แนบ
    195759.jpg 101K
  • เอาไงเอากัน ครับ สบม เป็น พอ ครับ สนุก บวก มันส์ .... แนวนี้ต้อง เน้น แบบ นี้ ครับ...
  • ก้อจริงอย่างพี่เต็ก ว่า เหมือนกัน เป็นการกลับมา ครั้งใหม่ แบบมันส์ เริ่มต้นด้วย แบบ ชิวๆ
    หมาหลายๆตัว จะได้ลงแข่งกันมันส์ ..........
  • มืออาชีพ ก็มีแต่ D1 เท่านั้น

จะกลัวไปใย....
  • เห็นด้วยกับการแบ่งเป็น 2 แบบ ทั้งมีของล่อและไม่มีของล่อครับ จะได้ไม่มีข้อพิพาทกัน ใครถนัดแบบไหนลงแบบนั้น
  • ที่แนะนําไป คงไม่มีใครกลัวหรอกครับ เพียงแต่อยากปลูกฝังและเปิดโอกาส
    ให้เด็กรุ่นใหม่ได้มาทดลองสนามลากกัน ยิ่งเยอะยิ่งดี จะได้มีสมาชิกทํา
    กิจกรรมแนวนี้อยู่เรื่อยๆ แถมได้เห็นการพัฒนาการวิธีลากของแต่ละตัวด้วย

อย่างคุณปอมหรือเซียนจอห์นเชียงใหม่ก็ถือว่าเป็นมืออาชีพ
    ไม่จําเป็นต้องถึงกับขนาดศูนย์ฝึกสุนัขเสมอไปครับ...:015:

image
    ไฟล์แนบ
    IMG_1674.JPG 196K
  • โอ้ว!! สวัสดีพี่วีระ พี่ก็ใช่ย่อยซะที่ไหนครับ
  • ก็ดี มือใหม่จะได้เริ่มต้น มืออาชีพจะได้โชวพาวกันเต็มที่