ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

MUSCLE DOG IN PATTAYA BULLY SHOW
  • ขอบคุณคะน้าผี

ความรู้ใน Internet เพื่อใช้เป็นวิจารณญานในการศึกษาเพิ่มเติม และใช้อ้างอิงข้อสรุปความคิดเห็นของผู้อื่น

หนูถูกที่โรงเรียนฝึกให้รู้จักทักษะวิธีการศึกษาหาความรู้ในแบบนี้เป็นหลักค่ะ และทำใบงานสรุปส่งเพื่อเก็บคะแนน จนรู้สึกว่าการเรียนการศึกษาในโรงเรียนมีแต่ใบงานๆ และก็ใบงาน ให้ไปศึกษากันเอาเอง จนเหมือนโรงเรียนไม่ได้สอนอะไรเลย

การเรียนรู้ ต้องรู้ว่าอะไรคือ แค่ความเห็นส่วนตัว อะไรคือข้อสรุปที่เป็นข้อเท็จจริง อะไรคือทฤษฎี
    และแยกแยะได้ว่าอะไรคือ คำอวดอ้างที่เชื่อถือไม่ได้

ประสบการณ์ ก็คือ แค่ข้อมูลจากวิธีการเรียนรู้ส่วนตัวในแบบหนึ่งเท่านั้นเอง ไม่ใช่สิ่งที่นำไปสรุปเป็นข้อเท็จจริงได้เสมอไปกับสถานการณ์ที่มีปัจจัยสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกัน

ขอบคุณอีกครั้งในคำแนะนำนะคะ

• อยู่เฉยๆๆหรือไม่ก็ออกไปตั้งสมาคม งดการทรมาานแบบที่คุณว่า แล้วไปตั้งสมาคมเลี๊ยงหมาตามอัธยาศัยเลยครับเอาแบบเปิดกรงที่วิ่งให้เหนื่อยแล้วกลับ ให้หมาได้ทำตามใจมันเอง ไปเลยครับ
    เอาความรู้จากนั้นจากนี่มาประกอบรวมกัน แต่ความจริงแล้ว อยากทำได้บ้างแต่ไม่มีปัญญารึป่าว
    เก่งจังเลยนะเป็นผู้ญ แต่มีเวลาออกกำลังกายกับหมาเป็นชั่วโมงๆๆ หุ่นคงจะดีมากกทั้งเจ้าของและหมา
    ถ้าเลี๊ยงตามธรรมชาิตฺแล้วหมา กล้ามเนื้อมาเอง ป่านนี้ คงมีคนนำมาแข่งเยอะแล้วละครับ เลี๊ยงเฉยๆๆกล้ามก็มา

เอามาดูที่งานพัทยาหน่อยสิครับ อยากเห็นหมามากๆๆๆ หมาไม่ทำไรเลย กล้ามหลังแบ่งได้ขนาดนนั้น เก่งจริงช่วยบอกวิธีการทำมั้งสิ ไม่ใช่มั่วแต่จะหาข้อมูล มาถ่มใส่ผู้ริเริ่ม ถ้ามีข้อมูลดีๆๆก็บอกกัน หรือว่าไม่มี
    กลับไปเขียนเรียงความ วิธี ฟิตหมาในแบบของคุณมาหน่อยสิครับ เออ อย่าลืมให้อาจารย์เซ็นยืนยันมาด้วยนะครับ

• โอ๊ะ โอ๋ ท่านPcK ครับ

จะอ้างเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ เด็กเองยังมีอนาคตนะครับ สงสารหน้าตาน้องเค้า

อย่าดิ้นอย่าแถเลย ความคิดเห็นส่วนตัวก็ส่วนตัว แต่อย่าไปก้าวก่ายงานหรือกิจกรรมคนอื่น

คุณเองเลี้ยงพิทบูลในสถานที่ๆโคตรจะง่ายครับ พื้นที่โล่งๆไร้สิ่งเร้า แค่ปล่อยวิ่งกล้ามก็ขึ้น

ลองคุณมาเลี้ยงในเมือง เดินจูงดูสิครับ คุณจะเข้าใจหัวอกของคนเลี้ยงพิทบูลตามแบบในเมืองบ้าง

กว่าเค้าจะหาพื้นที่ให้กับลูกรักได้ กว่าจะได้ทำกิจกรรมร่วมกัน มันช่างยากลำบาก

ทฤษฎีของคุณ ขาดน้ำหนักและเหตุผลครับ ผมเองยังเคยคิดสนุกๆเลยนะ ว่าเมื่อไหร่เหตุผมคุณมันเข้าท่า เชื่อผมเถอะ จะมีคนช่วยคุณหักล้างข้อมูลกับป๋าเอง โดยไม่ต้องเอาภาพสาวหน้ารักมาหาแฟนคลับหรอกครับ

อย่าเพิ่งตื่นตูมครับท่าน เพราะแฟนคลับน้องเค้ายังไม่สนิทใจ ยังสงสัยและคาใจอยู่ ใจเย้นๆอีกซักนิด รอให้คนตายใจเยอะๆก่อนครับค่อยหักล้างกับป๋าเค้า เล่นโชว์ตอนนี้เลย มันยิ่งเห็นตัวคุณPcKเร็วมากขึ้น

ใจเย็นๆซักนิดครับ กลับไปทำแบ้วเหมือนเดิมดีกว่าเน๊อะ ... เก็บมีดไว้ก่อนนะจ๊ะ รอจังหวะหน่อย

เดี๋ยวป๋าเผลอรอบหน้า จับมีดให้มั่นๆ แทงให้แม่นๆ แทงเข้ากลางกล่องดวงใจ รับรอง ท่านได้เป็นผู้นำพิทบูลโซนแทนป๋าสมใจท่านแน่นอน อิอิอิ

อ่อ จะฆ่าราชสีห์ อย่าเอามีดปลอกผลไม้ไปนะท่าน.... เดี๋ยวจะตายห่าเอา

• รูป Pck มีอยู่นะในกระทู้เก่าๆๆที่เคยทะเลาะกับพี่มาเฟีย ลองไปค้นหาดูชิไม่ยากหรอกนะ เดียวจะเอามาให้ดูนะ
  • น้าผี 3.45 ช่วยเอาให้ดูหน่อยครับ อยากเห็นบุลคล ในตำนาน
  • อ่าวไอ้ด๊อกเตอร์จอมปล่อมนี้เอง ถุยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอดนะมึง
  • อ่านตั้งนานก็นึกว่าใครที่แท้ก็หมอปี้วัวนี่เอง
    uniteenกับpckมันคนเดียวกันโง่ตั้งนาน
    หน้าด้านมากเลยอะตัวเทอ เอาเด็กผู้หญิงมาบังหน้าหลอกคนอื่นตั้งนานว่าตัวเองเป็นผู้หญิง
    ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดีแล้วคนแบบนี้

จะไปใส่ปากทำไมคับสิงคีย์บอร์ดอย่างนี้ก็แค่บังเอิญถ่ายรูปไปตอนที่มันโพสพอดี(ไม่รู้ว่าแมววิ่งผ่านรึป่าวแล้วมามันนเห็นเลยถ่ายรูปไว้)เพราะโชว์ทุกครั้งก็โชว์แต่รูปนี้รูปเดียวหากินยันแก่ตายเลย

สิ่งที่พวกเรายอมรับพี่มาร์คเพราะว่าพี่มาร์คมีผลงานให้เราพิสูจน์ได้จิงและทำได้จิงไม่ใช่แค่พูดอย่างเดียวแล้ว
    ไม่ได้ทำเหมือนหมอปี้วัวอย่างคุณ

ผลงานไม่มี แต่เอาแต่โชว์โง่อย่างเดียว
    เชิญอยู่ในวังวนของคุณไปเถอะ

เวลาที่คุณว่าพี่มาร์คมีองครักษ์มาปกป้องทำไมไมคิดกลับไปว่าคนเหล่านั้นออกมาปกป้องพี่มาร์คทำไม
    แต่กับคุณทำไม่มีใครมาปกป้องเลยแม้แต่นิดเดียวแค่นี้สมองก็คิดไม่ได้หรือ
    เข้าใจว่าตอนเด็กๆคงเป็นพวกที่ชอบอวดเก่งโชว?เหนือจนอยู่ร่วมกับใครไม่ได้
    พอกลับมาบ้านก็คงเป็นเด็กเก็บกดอิจฉาน้องอยากได้อะไรก็ไม้เคยได้น่าสงสารจิงๆคนมีปมด้อยแบบนี้

เชื่อผมมั้ยถ้าเค้าเข้าประกวดถ้าบังเอิญชนะก็จะไปอวดโม้ให้คนอื่นดูว่ามีวิธีเพาะกล้ามโดยไม่ทรมาณสัตว์
    แต่แม่งถ้าเสือกแพ้ขึ้นมาก็จะมาบอกว่ากรรมการรู้จักกับพี่มาร์คคนที่ได้ก็เป็นคนสนิทของพี่มาร์คทั้งนั้น

ถามจิงที่ด่าหมาหมวดเป๋ว่าโพสท่าก็ไม่ได้ถ่ายรูปหัวขาดมั่งหางขาดมั่ง
    แล้วบอกว่าไม่มีอะไรได้เอนเตอเทรนด์คนดูในฮอลเลยถามจิง
    เคยเห็นเวทีประกวดรึป่าวหรือเคยดูแต่รูปแล้วจินตนาการเอาเองว่ามันต้องเป็นแบบนี้นะ
    มันต้องอย่างนี้นะไม่รู้แล้วอย่ามาโชว์โง่เลยนะขอร้อง
  • โอ้ว ... ฮ่าๆๆๆ ไอ้ว่านมึงโอเวอร์แอ๊คชั่นเลียเกินไปหรือเปล่าว่ะ :-))

• ว๊าวๆๆๆๆ
    น้าผมผีเลียแผล่บๆๆๆเลยคับ5555
    เลีตั้งแต่หน้าผากไปยันหัวแม่ตีนเลยคับ5555
    พอใจยัง

ดีใจจังมีแฟนคลับกะเค้าด้วย5555
    มีคนรู้จักด้วยนี่ขนาดทำตัวเงียบๆนะเนี่ย

• งานพัทยาขอให้คุณยูนิตีนโชว์ตัวไปเลยครับ มาถึงงานแล้วไปรายงานตัวยืนยันกับป๋ามาร์คได้เลย

ถ้าคุณไม่มาแสดงตัวถือว่าคุณคือไอ้pckจอมตอแหล

ถ้าคุณมาแสดงตัว คุณ joe_resort คุณ BADBOY คุณ vespapink พวกคุณกล้าใส่กระโปงหรือป่าว

ขอให้พวกคุณทั้งหลายรับคำท้ากันด้วยครับ
  • จะใส่ลายสก็อตไปขอโทษเลยคับ5555
    แต่ขอให้แสดงตัวนะคับ
  • หุ ๆ น้าผี ใส่กระโปรงมันมากไปครับ ผิดพลาดก็แค่ขอโทษกันก็พอมั้งครับ
    ผมไม่ใช่คุณโจ คุณแบดบอย หรือคุณว่าน แต่ผมว่าเกินไปนิดนึง เอางี้ม่ะ
    ถ้าน้องเขามาโชว์ตัว เดี๋ยวผมเลี้ยงข้าวน้องพร้อมดูหนัง ฟังเพลงซักรอบเป็นการขอโทษแทนทุกคนเอง 5555
  • น้าผีความคิดดีมากเลยคับ
    เด๋วผมช่วยออกตังค่าข้าวให้ครับน้า
  • ก่อนให้ผมใส่ผ้าถุง น้าผีแสดงตัวก่อนสิคับ อิอิ เดี๋ยวผมจะตีความว่าคุณPcKเป็นผีมาท้าให้ผมใส่กระโปรงอีก หึหึ

ผมคนใต้ครับ ขอใส่ผ้าถุงละกัน

งานพัทยาผมไม่ได้ไป แต่ถ้าหญิงสาวคนที่ว่า ปรากฏโฉมจับมือน้ามาร์คและสัมภาษได้ว่าน้องสาวคนนี้เป็นคนเดียวกับที่ยกเรื่องราวทั้งหลายทั้งมวลมาจนเราเข้าใจผิดว่าเป็นPcK โดยไม่มีใครอยู่เบื้องหลังและเป็นตัวแทน

ผมจะใส่ผ้าถุงถ่ายรูปให้ท่านดูครับ 084 9292 910 โทรมาทวงได้ ฮ่า ฮ่า ยอมรับผิดชอบโทษฐานดูถูกความรู้น้องคนสวย :059:

ว่าแต่ น้าผีเผยตัวด้วยสิครับ จะท้าทั้งที อย่าท้าลอยๆ

จะดูผมใส่กระโปรงทั้งที เอาหน้าตาท่านมาแลกกันหน่อย :063:
  • ฝากพี่มาร์คขอเบอร์น้องเค้าด้วยนะ จะโทรไปขอโทษ หุหุ

แล้วผมจะแปรพักต์จากน้ามาร์คเป็น ยูไนตีนFC แบบเต็มตัว 555
  • ไอ้ว่านดูหนังหน้ามึงก่อน ว่าเขาจะให้มึงเลี้ยงข้าวหรือเปล่า 555++++
  • ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ คุณโจช่วงกลางเดือนนี้หลีเป๊ะฝนตกยังครับ ยังไปเที่ยวได้หรือเปล่า
  • ผมมิได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับพวกคุณ ในเมื่อคุณสงสัยในตัวของคุณยูนิตีน

ผมจึงจัดขอเสนอแนะให้พวกคุณหาทางพิสูตกันเอาเองไม่ดีหรือ
  • ไม่เอาละ เดี๋ยวประเด็นเบี่ยงคับน้าผี ^ ^ รอพี่PcKมาต่อดีกว่าคับ เดี๋ยวพี่PcK หาเรื่องเงียบไปอีก

คุณ Kleaw คับ ช่วง 20 นี้ไม่แนะนำให้มานะครับ เพราะมันมีประเพณีลอยเรือของชาวเกาะ ....

เอ่อ มันไม่ได้เป็นประเพณีที่น่าติดตามซักเท่าไหร่ แต่มันเป็นความเหลวแหลกของรากฐานชาวเลบนเกาะซะมากกว่าครับ ท่านจะเจอขยะที่ล้นกว่างานวัด เสียงดังที่มากกว่าผับRCAเสียอีก ท่านจะได้เจอคนแดนซ์กระจายตั้งแต่ สองทุ่มยันเที่ยงของอีกวัน ....

เดี๋ยววันที่ 7 นี้ผมพาท่านแกละ จากเบตง ไปเที่ยวกัน จะนำรูปอัพเดทมาฝากครับ

เรื่องฝน ไม่แน่นอนจริงๆครับ ถ้าไม่ตกก็สดใส ถ้าตกก็วันเดียวครับ เลยไม่กล้าฟันธง

ถ้ามีเวลาสองสามวัน โทรมาเชคทางผมก่อนได้ครับ ตอนนี้กำลังเร่งทำเฟสบุคไว้อัพเดทเรื่องราว

อีกสองวันน่าจะใช้การได้ครับ

แต่เดือนที่เที่ยวลำบากหรือเที่ยวไม่ได้เลยก็จะอยู่ในเดือน กันยา หรือ ตุลาครับ (แล้วแต่ละช่วงเวลาของแต่ละปี)
  • งานพัทยาขอให้คุณยูนิตีนโชว์ตัวไปเลยครับ มาถึงงานแล้วไปรายงานตัวยืนยันกับป๋ามาร์คได้เลย

ถ้าคุณไม่มาแสดงตัวถือว่าคุณคือไอ้pckจอมตอแหล

ถ้าคุณมาแสดงตัว คุณ joe_resort คุณ BADBOY คุณ vespapink พวกคุณกล้าใส่กระโปงหรือป่าว

ขอให้พวกคุณทั้งหลายรับคำท้ากันด้วยครับ
    ....................................................................................................
    กูไม่ใส่มึงจะทำไม่ไอ้สนตีนแล้วกูก็ไม่ขอโทษด้วย ถ้าน้องเขาเป็นไอ้ด๊อกเตอร์ กูก็ด่าแต่ถ้าไม่ใช่กูก็ไม่ได้ว่าอะไรน้องเขาทีใหนแค่บอกว่ายกประเดนอะไรมาพูดให้มันมีสาระหน่อยก็เท่านั้นเอง ก็ไปเอาพุดเดิ๊นมาทำรึหรือชิวาว่า มีแต่พิทบูลเท่้านั้นที่ทำสิ่งทีหมาทำไม่ได้แต่มันทำได้ แล้วเขาก็ทำมานมนานแล้วไม่ใช่พวกกูพึ้งมาทำทีใหนไอ้ควาย มันเป็นการทำไม่ให้หมาเคลียด ดีกว่าขังมันอยู่แต่ในกรง คิดดิสมองมีไม่ใหม่ไอ้คว.......................
  • นอกเรื่องอีกที ขอบคุณครับคุณโจงั้นหาโอกาสหน้าดีกว่า
  • เสียดายนะพี่โจรอบนี้ผมว่าจะไปกับพี่แกละแกด้วยแต่ดันไม่มีคนดูลูก
    ไว้โอกาศหน้าแล้วกันครับ

น้าผีอย่าด่าผมเลยเด๋วก็เข้าทางPCKเค้าอีกว่าเบี่ยงประเด็นอีก555
    ว่างๆน้าผีโผล่หน้ามาให้ผมเจอหน่อยสิคับจะได้เลี้ยงข้าวมั่ง
    ดีใจจังเยยยยยมีแควนคลับกะเค้าด้วยเว๊ยเฮ๊ยยยยย
  • uniteen 1:56PM

ขอบคุณคะน้าผี
    ความรู้ใน Internet เพื่อใช้เป็นวิจารณญานในการศึกษาเพิ่มเติม และใช้อ้างอิงข้อสรุปความคิดเห็นของผู้อื่น

หนูถูกที่โรงเรียนฝึกให้รู้จักทักษะวิธีการศึกษาหาความรู้ในแบบนี้เป็นหลักค่ะ และทำใบงานสรุปส่งเพื่อเก็บคะแนน จนรู้สึกว่าการเรียนการศึกษาในโรงเรียนมีแต่ใบงานๆ และก็ใบงาน ให้ไปศึกษากันเอาเอง จนเหมือนโรงเรียนไม่ได้สอนอะไรเลย

การเรียนรู้ ต้องรู้ว่าอะไรคือ แค่ความเห็นส่วนตัว อะไรคือข้อสรุปที่เป็นข้อเท็จจริง อะไรคือทฤษฎี
    และแยกแยะได้ว่าอะไรคือ คำอวดอ้างที่เชื่อถือไม่ได้

ประสบการณ์ ก็คือ แค่ข้อมูลจากวิธีการเรียนรู้ส่วนตัวในแบบหนึ่งเท่านั้นเอง ไม่ใช่สิ่งที่นำไปสรุปเป็นข้อเท็จจริงได้เสมอไปกับสถานการณ์ที่มีปัจจัยสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกัน

------------------------------------------

เฮ้ออออ เริ่มรับไม่ได้แล้วกับความยโสโอหังของเด็กคนนี้ อาการน่าเป็นห่วงจริง นอกจากทั้งโง่ แล้วยังอวดดี แถมไหลไปได้เรื่อยๆ

จะบอกอะไรให้นะครับ หนูยิ่งพูดมากยิ่งโชว์ให้เห็นเลยว่า หนูก็แค่เด็กอวดดีธรรมดาคนหนึ่ง ชอบอวด โชว์เหนือทั้งที่ไม่มีอะไรให้อวด แถมยังบังอาจจมาดูถูกประสบการณ์ของคนรุ่นก่อนๆอีก อาการหนักน่าเป็นห่วงจริงๆ

จะบอกอะไรให้นะน้อง ตำราเล่มแรกไม่มีในโลก แต่มันเกิดจากการนำประสบการณ์ที่เป็นองค์ความรู้ ผ่านการพิสูจน์มาแล้วของคนหลายๆคน และมารวบรวมแล้วแต่งเป็นตำราให้คนได้ศึกษา เพื่อจะได้ประหยัดเวลา ไม่ต้องไปลองผิดลองถูกให้เสียเวลา และโรงเรียนที่สอนหนูอยู่ทุกวันนี้ก็ไม่ได้เกิดมาคู่กับโลก มันถูกตั้งขึ้นมาในภายหลังทั้งนั้น สิ่งที่หนูโม้ฝอยอยู่ทุกวันนี้ เอามาจากไหน ก็เอามาจากตำราที่เป็นประสบการณ์ของคนรุ่นก่อนๆทั้งนั้น ที่หนูกำลังจะสอบเข้ามหาวิทยาลัย ก็เพื่ออะไร เพื่อไปเรียนจากตำราที่มาจากประสบการณ์อีกทั้งนั้น หากหนูดูถูกประสบการณ์ก็อย่าไปเรียนอีกเลย ในโลกนี้คงไม่มีใครสอนหนูได้อีกแล้ว

ผมเคยเป็นนักเรียน เริ่มเรียนรู้จากสิ่งที่ครูบาอาจารย์สอนสั่งมาตั้งแต่อ่านยังไม่ออกเขียนไม่ได้ จนวันนี้ผมแต่งตำราใช้เอง วางหลักสูตรการสอนเองแล้ว แต่ผมก็ไม่เคยลบหลู่ครูของผมเลยแม้แต่คนเดียว สิ่งที่ครูบาอาจารย์นำมาสอนอ่ายจะเขียนมาจากประสบการณ์ของชาวบ้านธรรมดาๆก็ได้ แม้วันนี้ผมจะจบปริญญาโทรมาจากเมืองนอก เรียนสูงกว่าครูของผมหลายๆคน ตำแหน่งหน้าที่การงานของผมก็สูงกว่าครูของผมหลายๆคน แต่ถ้าหากไม่มีครูช่วยสอนสั่งตั้งแต่เริ่มหัดอ่านหัดบวกเลขมาก่อน ผมก็คงไม่สามารถเรียนจบปริญญาโทรได้

หากทัศนะคติหนูยังเป็นแบบนี้ ระวังจะไม่มีใครคบนะครับ
  • ใช่คับเยาะไปคับเด็กคนนี้พ อเห็นป๋าตอบคนโน้นคนนี้ตอบเอาให้ไปเลื่อย อีแบบนี้ไรอย่างไงให้หาเหตุผลมาหรือนักวิชาการด๊อกเตอร์ก็เอาเขาไม่จนไปได้เลื่อนเอาสมองไปคิดเรื่องอื่นที่จำเป็นดีกว่าคับ ปล.โทษทีนะคับทีไม่ได้ทำติดเกอร์ให้ไม่มีเวลาทำจิงๆคับป๋า ผู้น้อยสมควรตาย
  • อยากจะเริ่ม แต่ดันเดินไม่เป็น อยู่แบบนั้น เงียบๆๆดีกว่า ส่วนใครส่วนมัน ใครจะว่าทรมานก็ปล่ออยละ
    เพราะผมก็นยังจะทำกิจกรรมแบบนั้นต่อไป
  • เผอิญตอนอยู่อเมริกา ผมอยู่รัฐฟลอริดา สนามแข่งหมาถือเป็นกีฬายอดฮิตชนิดหนึ่ง

ที่หนูยกตัวอย่างหมาเกรย์ฮาวย์ว่าเป็นหมากล้ามธรรมชาติ หนูเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า หมาเกรย์ฮาวด์ มีชีวิตที่น่าสงสารมากๆ มันโดนใช้งานหนักมาก และมีช่วงเวลามีลมหายใจบนโลกใบนี้เฉลี่ยไม่เกินห้าปี โดนอัดทั้งสเตียร์รอย โดนจับวิ่งวันละไม่รู้กี่กิโล โดนจับล่ามอยู่ในแทงค์น้ำให้ว่ายวนเป็นวงกลมวันละหลายชั่วโมง และท้ายสุดเมื่อหมดสภาพหรือโดนปลดระวาง ส่วนมากก็จะโดนฉีดยาให้หลับทุกตัว เพราะเก็บไว้ก็คือภาระ

ขอถามว่าแบบนี้ทรมานสัตว์หรือเปล่า บอกแล้วว่ารู้ไม่จริงอย่าโม้มาก :-D
  • เย้ คุณอากลับมาคุยกะหนูแล้ว

Photobucket
  • ที่หนูบอกว่าโรงเรียนไม่ได้สอนอะไรเลยก็ผิดอีก โรงเรียนได้สอนสิ่งที่ดีที่สุดให้แก่หนูต่างหาก มันคือหลักสูตรการสอนสมัยใหม่ ที่สอนให้เด็กหัดคิดด้วยตนเอง โดยนำความรู้ที่มีอยู่มาวิเคราะห์สถานการณ์ และเป็นการฝึกการแก้ปัญหาด้วยตัวเอง

เพราะชีวิตจริง ปัญหาประจำวันที่เราเจอ ก็คือโจทย์ที่ตัวเราเองต้องหาคำตอบ แต่มันไม่มีใครบอกได้ว่าต้องทำอย่างไร เราทำถูกหรือทำผิด มันไม่มีคำตอบ มันไม่มีคำเฉลย และก็ไม่มีอาจารย์คอยสอนเราเหมือนในห้องเรียนด้วย

โลกนี้ยังมีอะไรที่เราไม่รู้อีกเยอะ เรื่องบางเรื่องเราคิดว่าเราแน่แล้วแต่ก็อาจจะมีคนที่ยังแน่กว่า ดังนั้นมุดออกจากกะลาครอบ แล้วเปิดใจเรียนรู้โลกกว้างจะดีกว่า

คนที่คิดว่าตัวเองเก่งแล้ว ไม่เปิดใจยอมรับอะไรใหม่ๆ ก็คือคนโง่ และจะไม่มีวันฉลาด
    แต่คนที่คิดว่าตัวเองยังโง่ ยังไม่เก่ง ยังเปิดใจเรียนรู้สิ่งใหม่ๆอยู่ตลอด ก็คือคนฉลาดตัวจริงครับ
  • คุณอาเข้าใจผิดแล้วคะ

สุนัขพันธ์ Whippet 2 ตัวที่นำมาเป็นตัวอย่าง เป็นตัวอย่างสุนัขที่เขาวิจัย(วิจัยๆๆๆๆๆๆๆๆ)แล้วว่า
    เป็นสุนัขที่มีความผิดปกติของยีนส์ควบคุมพันธุกรรมที่เรียกว่าMyostatin ยีนส์ตัวนี้ทำให้กล้ามเนื้อโตผิดปกติจากเผ่าพันธ์เดิมของมัน
    สุนัขตัวแรก ตอนเล็กก็เป็นสุนัขปกติธรรมดาจนถึงอายุ 1 ขวบ ตอนหลังไม่รู้ว่าเปลี่ยนแปลงไปเป็นอย่างนั้นได้อย่างไร
    ส่วนตัวที่สองที่ชื่อ วินดี้ ในโลกอินเตอร์เน็ตรู้จักตัวนี้ดี มันโตกว่าสุนัขปกติเท่าตัว
    ทั้งสองตัวเป็นตัวอย่างของสุนัขที่มียีนส์ผิดปกติ ไม่ได้หมายถึงสุนัขเกรย์ฮาวย์อย่างที่คุณอาเอ่ยถึง
    ซึ่งทรมาณสัตว์แน่นอน เคยดูคลิปแล้ว น้ำตาไหลแบบไม่รู้ตัวเลย

ส่วนเรื่องความรู้จากประสบการณ์ ไม่ใช่เป็นการดูถูก แต่หมายถึงให้รู้จักเลือกแยกแยะการเรียนรู้หลายๆแบบ หลายๆตัวอย่าง หลายๆประสบการณ์ ตำรา ฯลฯ ความรู้ที่ได้ผลสรุปออกมาซ้ำๆในแบบเดียวกันเป็นข้อสรุปข้อเท็จจริงในแบบที่นักวิชาการเรียกกันว่า ผลการวิจัยคะ
  • นั่นก็ยิ่งไม่เกี่ยวกับหัวข้อว่าทรมานหมาอย่างไร หลอกลวงอย่างไร ดังนั้นใครกันแน่ที่เบี่ยงประเด็น

รู้นานแล้วว่าหมาตัวดำเป็นหมาที่มียีนส์ปกติ กล้ามที่เห็นจึงไม่ใช่มาจากธรรมชาติ และเห็นรูปนี้จนเบื่อแล้วด้วย

ตอนนี้ที่เขากำลังทำกันก็คือการประกวดหมากล้าม ประกวดเพาะกายหมา มันเป็นกิจกรรมที่เน้นการสร้างกล้ามเนื้อหมาแล้วเอามาประชันกัน มันเป็นความชอบของคนกลุ่มหนึ่ง ถ้าหนูไม่ชอบ มองว่ามันทรมานก็ไม่ต้องมาร่วม ไม่ต้องมาสนับสนุน และไม่ต้องมาให้ความสนใจ ต่างคนต่างทำในสิ่งที่ตัวเองชอบและสบายใจโดยไม่มาก้าวก่ายกันน่าจะดีที่สุด แต่ไม่ใช่พยายามจะยัดเยียดในสิ่งที่ตัวเองชอบ ในสิ่งที่ตัวเองมี เพื่อให้คนยอมรับและต้องปฏิบัติตาม เพราะในเมื่อมองคนละมุม มันก็เหมือนคุยกันคนละเรื่อง ดังนั้นเถียงกันไปก็ไม่มีทางได้ข้อสรุป มีแต่สร้างความหงุดหงิดรำคาญใจต่อกันเปล่าๆ
  • อย่าโกรธหนูเลยนะคะคุณอา
    ความเห็นเรื่องหมากล้าม หนูบอกแล้วว่า เป็นความเห็นส่วนตัว
    คุณอาเรียกร้องทวงหนูเอง ทวงแล้วทวงอีก อุตส่าห์ทำใบงานมาส่งแล้วนะ
    จำเป็นที่หนูต้องไห้ข้อสรุปที่เห็นด้วยในแบบเดียวกับคุณอาหรือ
    ไม่คิดว่าคนอื่นเค้าจะหาว่าซูเอี๋ยเล่นปาหี่ต้มคนดูหรือ
    ข้อสรุปออกมาแตกต่างกัน มันก็แค่แตกต่างทางด้านความคิดเห็น ก็ขอให้หยุดอยู่ในประเด็นแค่นั้นเถอะนะคะ
    หนูไม่ได้หมายถึงไม่เห็นด้วยกับงานแข่งขันหมากล้าม หรือการส่งเสริมการทำกิจกรรมออกกำลังของสุนัขพิทบูลตามที่คุณอาทุ่มเทอยู่สักหน่อย

หนูคิดว่าทรมาณสัตว์ และ หลอกลวง จริง
    แต่หนูก็ยังฟิตสุนัขขของหนูในแบบของหนูอยู่ แม้ถูกที่บ้านรุมตำหนิก็ตาม
    กำลังมีโครงการทำสะพานให้สุนัขกระโดดน้ำ อยากมีภาพสุนัขบินกับเข้าบ้าง
    และกำลังเตรียมซ่อมปลอกแขนฝึกกัด ประทับใจจากคลิปกัดของพี่ตี๋มัสแตง
    เมื่อเย็น ลองดูแล้ว ตัวที่กัดกลับเป็นพวกบูลลี่
    ไว้จะถ่ายรูปมาให้ชมนะคะ
  • จะใช้จิตวิทยา ให้ เสือออกจากถ้ำ โดยการใส่ผ้าถุง
    ไม่มีทางหรอก คงจะไม่ชอบเจ้าพ่อ มากกว่า
    บางครั้งท้าไปทั่วเปิดศึกมากเกินไปจนคนเก่าๆเริ่มไม่อยากจะนับถือ
    มากกว่ามั่นใจมากเกินไปหวังทางธุรกิจจนมีพวกกัดไม่ไปเป็นธรรมดา
  • ไม่ได้โกรธ แต่ไม่อยากเสียเวลาด้วยอีกแล้ว มันเบื่อ

ความเห็นเราต่างกันแบบสุดขั้ว แนวทางเราก็ต่างกันมาก จึงยากที่จะคุยกันรู้เรื่อง อาชอบแบบนี้แต่หลานชอบแบบนั้น ดังนั้นต่างคนต่างทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ สบายใจ และมีความสุขจะดีกว่า

ตราบใดที่เราไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้แก่ใคร อยากจะทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ ;-)
  • ฮิๆ งอลหรือคะ
  • Mafia 8:47PM Permalink
    ไม่ได้โกรธ แต่ไม่อยากเสียเวลาด้วยอีกแล้ว มันเบื่อ

ความเห็นเราต่างกันแบบสุดขั้ว แนวทางเราก็ต่างกันมาก จึงยากที่จะคุยกันรู้เรื่อง อาชอบแบบนี้แต่หลานชอบแบบนั้น ดังนั้นต่างคนต่างทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ สบายใจ และมีความสุขจะดีกว่า

ตราบใดที่เราไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้แก่ใคร อยากจะทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ
    .................................................................

นี่คือทางออกที่ดีที่สุดแล้วแหละคับพี่มาร์คคนๆนี้เค้าไม่ได้ต้องการที่จะแสดงความรู้อะไรหรอก
    แต่เค้าแค่ต้องการให้ยั่วพี่โมโหและเอาชนะแค่นั้นเอง(เหมือนพวกโรคจิตตเพราะใครจะด่าเค้าก็ไม่สนใจต้องการเล่นแต่พี่คนเดียว)

ถอยออกมาไม่ต้องไปยุ่งเลยจะดีกว่าเวลาที่เค้าโพสโชว์ความรู้ให้พวกมือใหม่ก็ให้เค้าโพสไป
    เพราะคนในนี้เค้าคิดได้ว่าอะไรคือของจริงอะไรคือโม้

• ขอบคุณพี่หมวดนะคะ..ภัทรดูรูปแล้วมีกำลังใจในการฝึกฝนหมามากเลยค่ะ...

ทุกอย่างต้องเริ่มจากตัวเราจริงๆ การออกกำลังกายเนี่ยมีประโยชน์ทั้งคนและหมามากนะคะ

นอกจากได้กล้ามเนื้อแล้วก็สนุกและอารมณ์ดี ภัทรมีกล้ามเพราะจูงหมานี่แหล่ะค่ะ

ยังไงหันมาออกกำลังกายนะคะ...อารมณ์จะได้สดใสเบิกบาน ไม่ฟุ้งซ่าน และเพ้อเจ้อค่ะ

• มึงไม่ได้เลี้ยงเองแน่ๆครับผมว่า ไม่พี่ก็อาหรือไม่ก็น้าแหละที่เลี้ยง แล้วทำเป็นเอามาคุย ถุยยยยยยยย
  • uniteen เมษายน 23 Permalink
    นี่หมาแดงที่คิดว่าเจ๋งพอตัว ท่าโพส์ทได้แล้ว
    แต่กล้ามยังไม่มา

ใครมีเจ๋งกว่านี้ เอาลงประกบหน่อยจิ
    แต่ขอท่าโพส์ทโชว์ส่วนสัดที่เจ๋งๆด้วยนะ ขอร้อง
    ..................................................................
    นี่ใช่หรือไม่ที่คุณโชว์โง่ว่าหมาคุณโพสท่าได้ดีแล้วถ้าสังเกตุจากโซ่ที่ผูกไว้หมาที่โพสดีคือต้องยืนนิ่งหน้าต้องเชิดดูแล้วมีสง่าราศีพูดง่ายๆแทบจะเหมือนรูปปั้นเลยดูจากสองรูปนี้ก็รู้นะคับว่ารูปไหนคือการโพสดูแค่ปลายนิ้วที่เค้าจับโช๊คเชนก็น่าจะรู้แล้วคับ
    แต่ที่คุณเอามาลงนี่ไม่ใช่การโพสนะคับมันเป็นการที่หมาเห็นอะไรซักอย่างแล้วตื่นตัวแต่แค่บังเอิญเจ้าของหมาดันไปถ่ายรูปได้แค่นั้นเอง
    ส่วนอีกตัวนึงที่ผมเอาลงให้ดูคือ"JJ" AM.TH.GRAND CH.DOGGY WORLDS APPLE JACK JUNIOR

และดูจากภาพนะคับว่าหมาสองตัวนี้ต่างกันอย่างไรอันไหนคือโพสอันไหนคือถ่ายได้โดยบังเอิญ
    จะได้หายโง่และหายอวดฉลาดเรื่องโพสท่าหมาซักทีimageimage
    ไฟล์แนบ
    194685.jpg 150K
    imagepost-20081117-231352.jpg 68K
  • ถ้าเคยไปเห็นในเวทีประกวดจิงๆจะเห็นได้ว่าเวลาที่เค้าประกวดหมาตัวใหญ่ๆ
    เค้าใช้โช๊คเชนอันนิดเดียวสายจูงอันเท่าข้อดินสอ
    ถ้าจะบอกว่าตัวเองโพสดีแล้วกลับไปคิดว่าตัวเองโพสหมาดีหรือบังเอิญถ่ายรูปได้กันแน่
  • ไอ้ว่านอย่าเสือกมากไปเอาพองาม
    ปกป้องกันจริงกับมาเฟีย
    คิดดูดีๆคนรุ่นเก่ามีเหลืออีกหรือ
    พวกรุ่นใหม่ทั้งนั่น เพราะตัวคุณเอง
    จนโดนไล่กัดไม่ปล่อย
    คุณอย่าได้ใจไป พวกนี้ก็เลียไปวันๆ
    หมากล้ามตามมาด้วยสินค้าของคุณไง
    ใครๆก็รุ้และเรื่องหมากร่างกับหมา.. ไม่อยากจะพูดต่อ
    เล่นซะคนอื่นกระทบ เพราะความมั่นใจเกินไป
    อีกคนแบดบอยมึงเพิ่งมาหัดเล่นก็อย่าเวอร์มากมึง
    ทุเรศ
  • มาอีกแล้วแฟนคลับอีกหนึ่งท่านน้าผีน้อยผู้หน้ารัก

ลองดูนะว่าผมโพสเพื่ออะไรในเมื่อผู้ต่อกรกับมาเฟียอวดอ้างว่าตัวเองเก่งจริง
    แล้วบรรดาพวกผมที่มาโพสแล้วโดนน้าผีด่าว่าเลียไข่มาเฟียมั่งแหละ
    เห็บเกาะไข่มั่งแหละ ลูกสมุน องครักษ์มั่งแหละ
    ถ้าผู้ที่มาต่อกรกับมาเฟียเก่งจิงก็อย่ากลัวสิหรืออย่าปลอมเป็นผี
    รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่งสิคับ
  • ไปไม่เป็นช่วงนี้บอร์ดร้อนแรงจริงๆ
  • เข้ามาเเพรก็งงไปพักนึงเลยค่ะ.. :o024:
  • คำก็โง่ สองคำก็โง่
    กระสันโชว์โง่เสียเองจริงนะ

หนูต้องขอโทษน้าผีบางท่านที่ทำให้อาจมีการเกิดความเข้าใจผิดจนเสื่อมเสียสถาบันผีรุ่นใหญ่ด้วยนะคะ
    และขออนุญาตคัดลอกคำพูดของน้าผีรุ่นใหญ่บางประโยคมาเป็นคำตอบ

“ว่านเอ๊ย ตักน้ำใส่กะโหลกชะโงกดูเงาตัวเองบ้างนะ”
    “ว่านเอ๊ย ไม่รู้จักดูหนังหน้าตัวเองบ้างเลยนะ”

อา-หลาน คุยกันเองได้
  • ไอ้ว่าน ไอ้เขรมหน้าลิง มึงคงร้อนๆหนาวๆเตรียมตัวนุ่งกระโปงลายสก็อตได้เลย

:-)) :-)) :-)) :-))
  • ถ้ามันฉลาดไอ้ควายนี้มันจะซื้อหมาแหลมๆตัวล่ะแปดหมื่นเหรอหว๊ะ กร๊ากกกส์ๆๆ
    ไอ้เหี้ยนี้แหละอวดโง่โชว์ควายสมองขี้เรือยของแท้ตัวพ่อเลยล่ะมึง
  • uniteen 1:20AM Permalink
    คำก็โง่ สองคำก็โง่
    กระสันโชว์โง่เสียเองจริงนะ

หนูต้องขอโทษน้าผีบางท่านที่ทำให้อาจมีการเกิดความเข้าใจผิดจนเสื่อมเสียสถาบันผีรุ่นใหญ่ด้วยนะคะ
    และขออนุญาตคัดลอกคำพูดของน้าผีรุ่นใหญ่บางประโยคมาเป็นคำตอบ

“ว่านเอ๊ย ตักน้ำใส่กะโหลกชะโงกดูเงาตัวเองบ้างนะ”
    “ว่านเอ๊ย ไม่รู้จักดูหนังหน้าตัวเองบ้างเลยนะ”

อา-หลาน คุยกันเองได้
    ..............................................................................
    ถามตัวเองดีกว่าว่าเป็นผู้หญิงจริงรึป่าวนะอย่าเอาเด็กผู้หญิงมาบังหน้าเลย
    แล้วรูปที่ผมเอามลงนี่ช่วยบอกได้มั้ยอันไหนคือโพสอันไหนคือบังเอิญถ่าย(อย่าลืมตอบให้คนโง่คนนี้ฟังด้วยนะ
    เอาสั้นๆไม่ต้องมาเป็นรายงาน)
    อยู่ในกะลาของคุณต่อไปเถอะคนอย่างคุณคงเก่งแต่แค่หลอกเด็กอนุบาลนะ
    ทำไมหล่ะรูปที่ผมเอามานี่ถึงกับไปไม่เป็นเลยหรอเด๋วๆๆมีอีกเด๋วเอามาอีกมาเป็นคอเลคชั่นเลย
    "อาหลานคุยกันได้"เค้านับคุณเป็นหลานแล้วหรอ
    คุยกันได้อยู่แล้วถ้าคำพูดของคุณไม่ไปกระแทกบุคคลหลายๆท่านที่ผมเคารพหรอก
    .........................................................................

ส่วนไอผีที่บอกว่าผมโง่ซื้อหมาตัวแปดหมื่แล้วแล้ว
    แล้วมันทำมัยอะตัวเทอร์ก็ใช้ตังตัวเองซื้ออะ
    ตัวเทอร์คงมีปัญญาซื้อได้แค่ตัวละสามพันตามสวนใชปะหล่ะ
    โถๆๆๆน่าสงสารจิงๆแหมๆๆน้าผีตัวนี้คงจะแฟนคลับจริงๆรู้ด้วยว่าผมซื้อหมามาเท่าไหร่
    ถ้าผมบรีดหมาขึ้นมาอย่าลืมมาด่านะว่าหมาผมแหลมถ้าแฟนคลับจิงเด๋วให้ฟรีเลยเอามั้ย
    แต่แสดงตัวให้ด้วยนะ
  • เห็นใจคุนว่านกะเจ้าของกระทู้ครับ เรื่องหมากล้ามโดนแบนความสนใจ โดยมีประเด็นใหม่ ตามกระทู้นี้มาตังแต่วันแร็กยอมรับว่าเซ็งเลยครับ รู้เลยว่าuniteen จ้องป่วนเจ้าของหมา ทุกคนที่เอารูปหมาตัวเองมาโพสเค้าอยากแสดงความรู้สึกว่าเค้าคิดยังงัยกับหมาเค้าโดยให้คนอื่นมีส่วนร่วม และไม่จำเป็นต้องชมเวอร์ หรือติงจนเค้าเสียความรู้สึก ใจเค้าใจเราบ้างครับ เรื่องความคิดเห็นส่วนตัวมีกันทุกคนแหละ สำนวนที่คุณเขียนและที่คุณอ้างคำผีมาพูดว่าว่านเค้า แล้วถ้าคุณเป็นเด็กจริง ไม่ครรพูดไม่มีผู้ไหญ่คนใหนมองคุณในแง่ดี นอกจากเด็กก้าวร้าวที่เรียกร้องความสนใจ นอกซะจากว่าคุณไม่ใช่เด็ก!!??
  • topguns 7:32AM Permalink
    เห็นใจคุนว่านกะเจ้าของกระทู้ครับ เรื่องหมากล้ามโดนแบนความสนใจ โดยมีประเด็นใหม่ ตามกระทู้นี้มาตังแต่วันแร็กยอมรับว่าเซ็งเลยครับ รู้เลยว่าuniteen จ้องป่วนเจ้าของหมา ทุกคนที่เอารูปหมาตัวเองมาโพสเค้าอยากแสดงความรู้สึกว่าเค้าคิดยังงัยกับหมาเค้าโดยให้คนอื่นมีส่วนร่วม และไม่จำเป็นต้องชมเวอร์ หรือติงจนเค้าเสียความรู้สึก ใจเค้าใจเราบ้างครับ เรื่องความคิดเห็นส่วนตัวมีกันทุกคนแหละ สำนวนที่คุณเขียนและที่คุณอ้างคำผีมาพูดว่าว่านเค้า แล้วถ้าคุณเป็นเด็กจริง ไม่ครรพูดไม่มีผู้ไหญ่คนใหนมองคุณในแง่ดี นอกจากเด็กก้าวร้าวที่เรียกร้องความสนใจ นอกซะจากว่าคุณไม่ใช่เด็ก!!??
    .........................................................
    :063: :063: :063:
  • ถึงผีรุ่นเก่าที่โดนขัดใจ ฮ่าๆๆ

ยอมรับว่าผมเป็นคนดื้อ มั่นใจในตัวเองสูง หลายครั้งที่ยอมหักไม่ยอมงอในสิ่งที่ไม่ถูกไม่ควร จนทำให้ตัวเหลือบที่ต้องการมาแอบแฝงหากินไปพอใจไปบ้าง แต่ผมก็ทำเพื่อให้สังคมพิตบูลมีความแข็งแกร่ง ไม่โอนไปเอนมาจนกลายเป็นสังคมพวกมากลากไป มีคนรุ่นแรกๆหลายคนที่ไร้อุดมการณ์ เข้ามาตีสนิทเพราะว่าเห็นช่องทางกอบโกย แต่เมื่อเห็นว่าไม่สามารถเปลี่ยนอุดมการณ์ผมได้ก็หายหน้าหายตาออกไป ซึ่งมันก็เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วไม่ใช่หรือ ก็เมื่ออุดมการณ์ไม่ตรงกันก็ต่างคนต่างอยู่ ซึ่งผมก็นึกว่าไปผุดไปเกิดหมดแล้ว ไม่น่าเชื่อว่าวันนี้ยังหาที่ลงไม่ได้ก็ยังเร่ร่อนวนเวียนหลอกหลอนอยู่แถวๆนี้นี่เอง กร๊ากกกๆๆ

เมื่ออุดมการณ์ไม่ตรงกันจะมาเสียเวลาอยู่ทำไมละครับ ต่างคนต่างทำในสิ่งที่ตนเองคิดว่าดี ให้เวลามันเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่า ผมเป็นแบบนี้มาเป็นสิบๆปีแล้วไม่ใช่เพิ่งมาเป็นวันนี้ เคยทำผิดมาก็เยอะทำถูกก็ไม่น้อย แต่ผมก็ไม่เคยหยุดทำ อะไรที่ผิดก็ปรับปรุง อะไรที่ถูกต้องคนเห็นด้วยก็สานต่อ และยังคิดอะไรใหม่ๆออกมาอยู่เรื่อยๆ ยอมรับว่าการทำเว็บมันช่วยทำให้สินค้าที่ผมจำหน่ายขายดี แต่ก็อย่าลืมว่าทำเว็บค่าใช้จ่ายต่อปีก็มหาศาล ผมก็ไม่เคยเรี่ยไรให้ใครมาช่วยจ่าย และการที่ผมจะโฆษณาขายสินค้ามันผิดตรงไหนครับ และสินค้าที่ผมขายมันก็ไม่ใช่สินค้าไม่มีคุณภาพ ส่วนสิ่งที่ผมทำหลายๆอย่างมันเป็นประโยชน์แก่ส่วนรวม อย่าใจแคบนักเลยครับ พวกอุดมการณ์ดีแต่ไม่เคยลงมือ มันก็เป็นได้แค่คนเพ้อเจอหากินกับความฝันเท่านั้น

ที่ตามกัดผมนี่ก็คงไม่มีอะไรมากไปกว่า ความอิจฉาริษยาในความสำเร็จของผมใช่หรือเปล่า

ผมจะแนะนำให้เอาบุญ หากวิธีคิดคุณถูกต้อง ทำไมชีวิตคุณจะยังต้องวนเวียนเป็นได้แค่ ผี ที่คอยตามแขวะตามกัดผมแบบนี้อยู่ละครับ ลองเปิดใจให้กว้างสักนิด อย่ามัวแต่อิจฉาในความสำเร็จของคนอื่น แล้วคอยจ้องหาทางทำลายเขาแบบนี้อยู่เลย เอาเวลาไปคิดอะไรที่มันสร้างสรรค์ วันหนึ่งข้างหน้าคุณอาจจะได้มายืนอยู่ในจุดที่ผมยืนอยู่บ้างก็ได้นะครับ :-D

ด้วยความปราถนาดี