ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

MUSCLE DOG IN PATTAYA BULLY SHOW
  • ตัวนี้มีฟาดฟันกับไอริส :-D
  • คุณมาร์คครับสมมุติ ว่าน้องเค้า เป็นเด็กผู้หญิงจริงๆ คุณไปพูดจาแทะโลมอย่างนี้ ผมว่า
    ดูไม่เหมาะนะครับ น้องเค้าแทบจะเป็นรุ่น ลูกคุณเลยนะ ขอให้เก็บไปคิดซักนิดดีมั๊ยครับ
  • น้าผี อย่าคิดมากน่า ผมก็แค่แหย่น้องเขาเล่น แบบที่น้องเขาทำ คือพูดไปเรื่อยเปื่อยแบบไม่รับผิดชอบ เผื่อน้องเขาจะคิดอะไรได้บ้าง

ผมกำลังจะจัดการประกวดหมากล้าม นอกจากผมจะทุ่มเทซีเรียสจริงจังกับกิจกรรมนี้เป็นอย่างมากแล้ว ยังมีอีกหลายท่านที่กำลังทุ่มเทกำลังกายกำลังใจ ฟิตซ้อมหมาเพื่อเข้าร่วม แต่อยู่ๆน้องเขาก็มาบอกว่ากิจกรรมนี้ทรมานสัตว์ เป็นการหลอกลวง ผมก็ถามว่ามันทรมานตรงไหน หลอกลวงตรงไหน พอผมจี้มากๆน้องเขาก็ตอบมาว่า

เอาน่าคุณอา เดี๋ยวว่างและมีสมาธิ จะเขียนมาให้อ่านกันเล่นๆ อย่าจริงจังมากนักเลย

เอาในเมื่อไม่จริงก็ไม่จริงจัง ผมก็เรื่อยเปื่อยดูบ้างเท่านั้นเอง :-D
  • ก่อนที่ผมจะทำอะไรลงไป พูดอะไรออกไป ผมคิดเสมอครับ ขอบคุณที่เป็นห่วงนะครับ
  • เท่าที่ผมดูผมว่าหมาของคุณ uniteen ก็กล้ามปกติของพิทบลูทั่วไปนะ แต่ของคุณ pae เข้าเป็นกล้ามฝึก หรือ รีดกล้าม
  • ผมก็อยากรู้คำตอบของน้องเค้าเหมือนกันคับ รออยู่ :063:
  • ทรมานตรงไหน ทรมานตรงความคิดถึง
    กับหลอกลวงตรงไหน หลอกลวงที่หัวใจ ฮา......
    ------------------------------------------

คิดได้ไงนะ ขอก้อปปี้เอาไปจีบสาวๆๆหน่อยนะ ลวกเพี้ย
    น้อง uniteen ได้ยินประโยคนี้ ใจอ่อนแน่ๆๆ สวดยวดเลย
  • อยากรู้เหมือนกันว่าทรมานตรงไหน
    โกโก้จะกระสับกระส่ายมากถ้าวันไหนไม่พา
    ไปออกกำลังกาย แบบว่าทำหน้าหงอย
    พยายามวิ่งวนรอบบ้านให้รู้ว่าอยากออกไปวิ่งเลย 555
    แต่ก็จะยังรอฟังคำตอบอยู่นะค๊ะ :015:
  • ทฤษฎีใหม่ ... เรื่องคาใจ ต้องใช้หัวใจเคลียร์ ฮ่าๆๆๆ

คำคมใหม่จาก มาเฟียซ่าส์ ปราบขาโจ๋ อิอิอิ :-D
  • พี่มาร์ค ไม่ได้ดู ดอกส้มสีทอง แน่ๆ :o037:
  • ไม่ชอบเลยครับละครบ้านเรา รู้สึกยิ่งดูยิ่งโง่ครับ และหาละครประเทืองปัญญาดูได้ยากมาก :-D
  • หมาผมก็เหมือนกัน ถ้าเย็นวันไหนผมติดงานไม่ได้พาออกกำลัง หรือไม่ได้ออกไปวิ่งมันก็ซึมเหมือนกันครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_3832.jpg 32K
  • เค้าเรียกวา เสพติดกับการออกกำลังกาย
  • เหอะชีวิต น่าเบื่อจริงๆ แล้วจะต้องให้เลี๊ยงแบบไหนละครับ ไอนู่นก็ไม่ดี ไอนี่ก็ว่าเสพติด ขอใช้คำว่าเสพติดเป็นการเลี๊ยงแบบรับผิดชอบในส่วนหนึ่งละกันนะ หมาพลังงานสูงมันก็ต้องออกกำลังกายหนักเป็นปกติอยู่แล้ว
    ปล่อยเฉยๆก็ก้าวร้าวไปไล่กัดหมาคนอื่นกัดชาวบ้าน กัดข้าวของในบ้านพัง มันก็แย่สิครับ

ช่วยลองบอกวิธีการเลี๊ยงมามั่งสิครับ ว่าควรเลี๊ยงแบบไหนถึงเห็นว่าดี ถึงคิดว่ามันจะไม่ทรมาน และเลี๊ยงยังไงให้มันนิ่งด้วยนะ
  • เห็นด้วยกับอ้น ต้องเลี้ยงแบบไหนหล่ะค่ะ
    ช่วยแนะนำพี่หน่อย
  • ผมเคยเลี้ยงหมามาแล้วหลายสายพันธ์ โดยเฉพาะหมาสายพันธ์ใช้งาน ผมมั่นใจว่าความรู้เรื่องหมาไม่แพ้ใครแน่ๆ ผมมั่นใจว่าผมเข้าใจพฤติกรรมหมาได้เป็นอย่างดี ผมปราบหมางี่เง่ามาแล้วหลายตัว

แต่พิตบูล มันฉีกตำราที่ผมศึกษามาทิ้งหมด ยอมรับมันเป็นหมานอกทฤษฎีจริงๆ ผมต้องมาเรียนรู้ใหม่เกือบหมดกว่าจะเข้าใจมันอย่างลึกซึ้ง วิธีการเลี้ยงที่ได้ผลกับหมาพันธ์อื่น บางครั้งนำมาใช้กับมันไม่ได้เลย ผมหมายถึงพิตบูล จริงๆนะครับ ไม่ใช่พิตบูลยุคใหม่ที่บางตัวไม่เหลือสัญชาตยานของพิตบูลไปแล้ว หลายครั้งที่ผมรำคาญคนที่ชอบเอาหลักการของหมาทั่วไปมาใช้กับหมาพิตบูล เพราะมันอันตราย

ยกตัวอย่างง่ายๆ ที่หลายคนไม่เคยรู้

สมมุติว่าเราเดินเข้าซอย เจอหมาไทยจรจัด หากมันเห่า เราจ้องมัน มันอาจจะไม่กล้าเข้า หากเราทำท่าก้มลงหยิบก้อนหิน หรือหยิบไม้มันจะวิ่งหนี แต่ถ้าเราไม่ระวังมันจะแอบวิ่งมางับน่องเราแล้วก็วิ่งหนีไป แต่กับพิตบูลไม่ใช่เลย

การเผชิญหน้ากับพิตบูล หากเราทำเฉยๆ ไม่สบตามัน มันก็อาจจะไม่สนใจคุณ (หากเลือกได้และคิดว่าหนีพ้นแน่ๆก็ให้ทำทันทีแบบเร็วที่สุดและอย่าเสี่ยง) แต่ถ้าคุณไปจ้องตามัน มันอาจจะพุ่งชาร์จคุณทันที โดยเฉพาะหมาตัวที่มีแรงขับสูงๆ การเผชิญหน้าแบบตัวต่อตัวกับพิตบูล การก้มลงเก็บหินหรือหยิบไม้ ก็คือการกระตุ้นให้มันจู่โจมครับ และพิตบูลชาร์จแล้วไม่ปล่อยแล้ววิ่งหนีเหมือนหมาไทยนะครับ ไม่มีใครมาช่วยก็คือตายอย่างเดียว

แต่ในบอร์ดนี้มีคนเคยคิดจะเพาะแจกครับ
  • “หมากล้าม” เป็นเรื่องของการทรมานสัตว์ และหลอกลวง

มาลองดูภาพสุนัขเหล่านี้ และพิจารณากันว่า
    “คุณต้องการสุนัขของคุณเป็นสุนัขกล้ามแบบไหน”

แบบนี้
    image

แบบนี้
    image

หรือแบบนี้
    image

สุนัขตัวหลังสุดนี้ มีการพัฒนากล้ามเนื้ออะไรเป็นพิเศษกว่าสุนัขสองตัวแรกหรือไม่
    ต้องทนทุกข์ทรมานจากการรีดไขมันด้วยการถูกจับออกกำลังกาย อบแสงแดด ถูกควบคุมจำกัดอาหารจนผอมโซเกินกว่าสุนัขมาตรฐานปกติโดยทั่วไปที่ควรจะเป็นหรือไม่
    ไฟล์แนบ
    หมากล้าม10.jpg 65K
    หมากล้าม11.jpg 128K
    หมากล้าม10.jpg 136K
    หมากล้าม11.jpg 128K
    หมากล้าม6.jpg 135K
  • สุนัขตัวนี้ คือตัวอย่างสุนัขกล้ามในอุดมคติของผู้อวดอ้างว่าเป็นเจ้าพ่อพิทบูล
    image

ตัวนี้ของUniteen
    image

สุนัขสองตัวนี้ มีความหมายแตกต่างกันอย่างไร

ตัวหนึ่ง มีกล้ามเนื้อที่ถูกทรมานรีดไขมันจนเห็นกล้ามเนื้อแต่ละมัดได้ชัดเจน

อีกตัวหนึ่งมีกล้ามเนื้อในแบบธรรมชาติของสุนัขโดยทั่วไปที่เป็นไปได้อย่างที่ควรจะเป็น

และโดยข้อเท็จจริงแล้ว กล้ามใครใหญ่กว่ากัน และมีผลดีต่อทั้งสุขภาพร่างกายและจิตใจของสุนัขกว่ากัน
    กล้ามแบบไหนที่ทำให้เจ้าของสุนัข ผู้ชมที่พบเห็นรู้สึกสบายใจในการชม ไม่รู้สึกหดหู่ไปกับความรู้สึกของความอิดโรย หิวโหย อดโซ และทรมานสัตว์
    ไฟล์แนบ
    หมากล้าม1.jpg 108K
    หมากล้าม.jpg 82K
  • หมาพิตบูลหลายตัว ชอบกัดแทะรถ ทำลายสิ่งของในบ้าน ขุดสนามหญ้า โค่นต้นไม้ มันทำลายแทบทุกอย่างที่เป็นสมบัติของเรา ต่อให้ตีให้ตายก็ไม่หาย ผมลองมาหมดแทบทุกวิธี เอาพริกทา ซื้อยามาฉีด สเปย์มาพ่น เอาพริกไทยโรย แต่กลับมาถึงบ้านทุกอย่างพังพินาศ ผมเคยแอบซุ่มดู รอจนเห็นทำผิดต่อหน้าแบบจังๆแล้วก็หวด แต่ก็ไม่หาย คุณรู้ไหม ผมต้องทำอย่างไร ?
  • สุนัขกล้าม ต้องออกกำลังกายเพื่อพัฒนากล้ามเนื้อ และรีดไขมันให้เหลือน้อยที่สุดจริงหรือ

ลองพิจารณาจากสุนัข ตัวนี้
    image

และกับตัวที่เราคุ้นเคยกันอย่างเจ้า เวนดี้ แชมป์โลกหมากล้าม
    Photobucket

ทั้งคู่เป็นสุนัขพันธ์whippet สุนัขตระกูลหนึ่งคล้ายเกรฮาวด์ที่ใช้เพื่อการวิ่งแข่งขัน สุนัขสองตัวนี้ เป็นสุนัขที่มีการผ่าเหล่าผิดไปจากพันธุกรรมดั้งเดิม เนื่องจากความผิดปกติของยีนส์ที่ชื่อว่า Myostatin ( ยีนส์ควบคุมการสร้างกล้ามเนื้อให้สมดุลย์กับปริมาณไขมัน )
    ผลคือ ระบบเผาผลาญในร่างกาย(Metabolism)ของมันจะสร้างมวลกล้ามเนื้อได้ใหญ่โตผิดไปกว่าพันธุกรรมดั้งเดิมของมัน ทำนองเดียวกับที่เกิดขึ้นกับวัวพันธ์เบลเยี่ยมบูลที่มีกล้ามเนื้อสองชั้น และร่างกายของมันยังสามารถควบคุมระดับไขมันในร่างกายของตัวมันเองได้ต่ำแบบสุดๆ

image

สุนัขและวัวแบบนี้ ไม่ต้องทนทุกข์ทรมานกับการถูกจับออกกำลังกาย อบความร้อน ควบคุมจำกัดอาหาร เพื่อรีดไขมันอย่างสุดโหดอย่างที่มันไม่ควรจะเป็น

มีการวิจัยสรุปออกมาแล้วว่า แนวทางวิธีในการผสมพันธ์สัตว์เพื่อให้ได้พันธุกรรมที่ผิดปกติแบบนี้ทำกันได้อย่างไร

ถ้ามาตรฐานการประกวดสุนัขกล้าม ตัดสินกันที่ความชัดเจนและขนาดของกล้ามเนื้อ พัฒนาหมากล้ามพันธุกรรมแบบนี้ มาแข่งกันดีไหม๊ ไม่ต้องถูกตำหนิว่าเป็นการทรมานสัตว์ด้วย
    ไฟล์แนบ
    BULLYwhippet15years.jpg 117K
    หม้กล้าม2.jpg 69K
    วัวกล้าม.jpg 51K
  • หมากล้ามในแนวของเจ้าพ่อพิทบูลเป็นการทรมาณสัตว์อย่างไร

1.ต้องทนทุกข์ทรมาณกับการถูกจับออกกำลังกายด้วยวิธีกรรมต่างๆ
    สุนัขถูกทำให้เสพติด และคลุ้มคลั่งกับการออกกำลังกายเกินกว่าที่ควรจะเป็น

2.อาจได้รับบาดเจ็บในกรณีต่างๆ
    เช่น น๊อคแดด ฮีทสโต๊ก กล้ามเนื้ออักเสบ เท้าฉีก ข้อสะโพกวิการ ฯลฯ จากการออกกำลังกายเกินขนาด หรือผิดพลาดจากอุบัติเหตุอื่นจนอาจถึงขั้นเสียชีวิต

3.หิวโหย อดโซ ได้รับสารอาหารไม่เพียงพอ จากการถูกควบคุมจำกัดอาหาร

4.จิตประสาทอิดโรยจากความอ่อนล้าในการออกกำลัง และ เครียด

• หลอกลวงอย่างไร
    1. นิยามหมากล้ามของเจ้าพ่อพิทบูล คือหมาก้าง
    หมาที่ถูกทรมาณจากการรีดไขมันออกอย่างสุดๆจากกิจกรรมออกกำลังกายและจำกัดอาหารอย่างสุดโหด กล้ามเนื้อชัดเจนจริง แต่ไม่ได้ใหญ่โตขึ้นอย่างไร ดูลีบลงด้วยซ้ำ

2. หมากล้ามแบบUniteen
    มีส่วนหลอกลวงบ้าง เป็นหมากล้ามที่ได้มาตามพันธุกรรมแต่เกิด มีกล้ามที่ใหญ่กว่า ถ้าเสริมการพัฒนากล้ามเนื้อด้วยวิธีออกกำลังกายที่เหมาะสมจะแข็งแรงกว่าแบบแรก ไม่ต้องอดอาหาร เจริญหูเจริญตาต่อผู้พบเห็น และไม่ทรมาณสัตว์
  • สรุปประเด็นปัญหาเรื่องหมากล้าม คือ

แข่งกันที่ความโหด ความทารุณ ให้สุนัขเสพติดและบ้าคลั่งในกิจกรรมออกกำลังกายแบบต่างๆ และอดอาหาร

หรือความสามารถในการปรับแต่งพันธุกรรม

ความพอดีอยู่ตรงไหน เอาแบบกลางๆที่พอไปด้วยกันได้ไหม๊
  • ภาพรวมของหมากล้ามที่ควรจะเป็น และออกมาดูดีเป็นที่ยอมรับในวงกว้างควรเป็นอย่างไร

1.การพัฒนากล้ามเนื้อ และความแข็งแกร่งของร่างกาย
    2. ความสามารถในการถูกควบคุม การโพส์ทท่า และการเคลื่อนไหว
    3. ไม่มีภาพพจน์ของความรุนแรงและกล้ามร้าว
    4.เข้ากันได้ทั้งกับสังคมมนุษย์ และสุนัขด้วยกัน
    ฯลฯ

แต่ถ้าอ้างว่า ยกให้ฝรั่งตัดสิน ล๊อคคำตอบนิยามหมากล้ามแคบๆอย่างที่รู้ๆกันอยู่ให้กับสุนัขสองสามตัว เหมือนล๊อคคำตอบโจทย์ข้อสอบโอเน็ต(O-Net)ม.ปลาย ของอ.อุทุมพร
    หมดข้อคิดเห็น และข้อโต้แย้งค่ะ
  • เปรียบตัวอย่างสุนัขคู่กรณี
    image

image

คู่นี้ เจตนาการเปรียบเทียบไม่ใช่เพื่อต้องการเอาชนะ เพราะไม่ใช่เป็นคู่แข่งขันกัน
    แต่เพื่อหยั่งความคิดเห็นว่า ภาพลักษณ์หมากล้ามแบบไหนเป็นที่ยอมรับกว่ากัน

(เป็นภาพแพนด้าที่ยังไม่ได้มีการฟิตซ้อมอะไรเลย ก่อนงานพันทิพย์)
    ไฟล์แนบ
    Tank.jpg 182K
    หมากล้าม.jpg 135K
  • ผมเข้าใจแล้ว การพยายามคุยดีๆกับคนที่มีอคติและมุ่งเพียงเพื่อจะเอาชนะ มันไม่มีประโยชน์อะไรเลยจริงๆ เพราะไม่ว่าเราจะทำดีแค่ไหน เรามีเจตนาดีอย่างไร เขาก็ต้องหาช่องเสียบ หาช่องจับผิดเอาจนได้ หลายอย่างที่เขายกเอามา บางสิ่งก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลย แต่ก็พยายามโยงมาให้มันเกี่ยวจนได้ เพราะเป้าหมายเขามีเพียงอย่างเดียวคือทำลายความน่าเชื่อถือ เพื่อทำให้เราเป็นคนผิดให้ได้ เพราะเขามีข้อสรุปในใจอยู่แล้วว่าคืออะไร

ดังนั้นมันจึงรู้สึกเสียเวลาจริงๆที่พยายามใจเย็นคุยด้วย พยายามมองหาส่วนดีของเขาเพื่อที่จะไม่โกรธ ทั้งที่หลายครั้งที่เขาสร้างความหงุดหงิดให้ตลอด แต่เขาเคยมองเห็นข้อดีในสิ่งที่เราทำบ้างไหม เขาเคยส่องกระจกดูตัวเองบ้างไหม ว่าตัวเขาได้ทำอะไรให้แก่สังคมแห่งนี้บ้าง นอกจากการโชว์หนือ อวดเก่ง ไปวันๆ

เขายังไม่เคยเข้ามาสัมผัส ยังไม่เคยได้ลอง เขาแค่เห็นจากเว็บ แค่อ่านเอาจากเว็บบอร์ด แล้วก็สรุป เขาเคยอ่านกติกาหรือยัง เขาเคยอ่านที่ผมเขียนบ้างหรือเปล่าว่าหมากล้ามสวยที่เรากำลังจะทำ มันต้องมีลักษณะอย่างไร ควรมีกล้ามตรงจุดไหนบ้าง ผิวหนังควรหนาบางแค่ไหน อะไรคือจุดสังเกตุ และความอ้วนผอมควรเห็นริ้วซี่โครงบางๆได้กี่ซี่ ไม่ใช่เอาหมาซี่โครงบานมาให้ดูแล้วสรุปว่าเกิดจากการขาดอาหาร โดนอดอาหาร โดนทรมาน

อยากให้ลองกลับไปนอนคิดสักคืนนะครับ ว่าสิ่งที่คุณทำมันใช่จริงๆหรือ และวิธีการคิดของคุณเหมาะกับสังคมแห่งนี้จริงหรือไม่

ขอบคุณครับ
  • กี่รอบกี่รอบก็โชว์แต่รูปเดิมๆ วันนี้หมาตัวนั้นยังคงสภาพแบบนั้นไหม มีใครรู้บ้าง
  • แล้วที่ทำใช้ความพยายามแค่ไหนที่ได้กล้ามแบบตัวของ Uniteen หรือหมาตัวนี้มีกล้ามเนื้อตามปกติตามพันธุกรรมเองโดยไม่ต้องออกกำลังกายอะไรให้เหนื่อยมากมาย แล้วเวลาตัดสิน จะใช้ความชัดเจนของกล้ามเนื้อหรือใช้อะไรเป็นจุดตัดสิน
  • การโพสท่าถ่ายรูปคงไม่ใช่เรื่องที่ยากมากนัก เช่น ให้หมาโพสแล้วถ่ายไว้เยอะ ๆแล้วค่อยเอาภาพที่ดีที่สุดมาลง
    ถามว่า ถ้าแน่จริง มั่นใจจริง มางานพัทยาแล้วโชว์เหนือให้ดูหน่อย อย่าดีแต่ปาก อ่านแต่ทฤษฎี แล้วเอามาสรุปด้วยตัวเองแค่นั้น
    ถามว่า หมาที่เสพติดกับการออกกำลังกาย ที่คุณว่านั้น ควรแก้ไขอย่างไร กรุณาตอบให้ตรงประเด็นและชัดเจนให้ด้วยจะขอบคุณมาก
  • หมาที่มาทำหมากล้ามมีรูปก่อน และหลัง มีการ update ความเปลี่ยนแปลง
    คุณ Uniteen มีไหม หมาตัวนี้มีกล้ามตามพันธุกรรม หรือ มีเพราะคุณสร้างให้มัน
  • ถ้าจะให้เลือก แองจี้คงเป็นพวกซาดิสม์เพราะชอบหมามีกล้ามแบบไอริส ของคุณตั้ว พี่แท้งก์ของหมวดเป๋.. ^^
  • หมาพิตบูลหลายตัว ชอบกัดแทะรถ ทำลายสิ่งของในบ้าน ขุดสนามหญ้า โค่นต้นไม้ มันทำลายแทบทุกอย่างที่เป็นสมบัติของเรา ต่อให้ตีให้ตายก็ไม่หาย ผมลองมาหมดแทบทุกวิธี เอาพริกทา ซื้อยามาฉีด สเปย์มาพ่น เอาพริกไทยโรย แต่กลับมาถึงบ้านทุกอย่างพังพินาศ ผมเคยแอบซุ่มดู รอจนเห็นทำผิดต่อหน้าแบบจังๆแล้วก็หวด แต่ก็ไม่หาย คุณรู้ไหม ผมต้องทำอย่างไร ?

ขออภัยที่โพ๊สทิ้งไว้แต่ไม่มีใครตอบ ผมตอบเองก็ได้ เผื่อจะมีประโยชน์กับคนที่กำลังประสบปัญหานี้อยู่

ผมได้ค้นพบว่า พิตบูลเป็นหมาที่มีพลังงานสะสมอยู่ในตัวมาก มันจึงเล่นได้ทั้งวันไม่มีเบื่อ หากไม่ได้ปลดปล่อย มันก็จะหากิจกรรมทำเพื่อระบายพลังงานส่วนเกินด้วยตัวของมันเอง และง่ายที่สุดก็คือ ขุดดิน ถอนต้นไม่ กัดแทะ ทำลาย ฯลฯ

ผมทบทวนดูถึงวิธีการเลี้ยงดูตามปกติ ผมให้กินอาหาร แล้วก็ปล่อยวิ่งเล่นในบริเวณบ้านเท่านั้น ถึงเวลาก็เอาเข้ากรงนอนกันยุง ตอนเช้าก็ปล่อยตามปกติ แต่หลังจากที่ผมนำมันออกกำลังกายอย่างเหมาะสมพอเพียงเป็นประจำทุกวัน มันไม่เคยขุดดิน กัดแทะอะไรอีกเลย ไม่น่าเชื่อเส้นผมบังภูเขาจริงๆ

มันฉีกตำราผมทิ้งอีกหนึ่งบทไปแล้วครับ :-D
  • ยุ่งมากกกกกกกก พึ้งเข้ามาก็เจอเลย 55555555555 คุณuniteen เลาะเถาะมากน้ารำคารมากกกกขอบอกตรงนะคับผมไม่รู้ว่าคุณเป็นผู้หญิงจิงรึปล่าวแต่ดูคุณจะรู้มากซะเหลือเกินนะ
  • บทความข้างต้น เป็นข้อคิดเห็นเรื่องหมากล้ามจากความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ
    ไม่ใช่ต้องการทำลาย หรือขัดขวางการจัดการแข่งขันหมากล้าม
    และไม่ใช่เรื่องความขัดแย้งส่วนตัวอย่างที่ถูกเบี่ยงประเด็นด้วยมุขเดิมๆซ้ำๆ

ทุกวันนี้ ยังฟิตหมากล้ามอยู่ทั้งสองแบบ
    ตัวหนึ่งคือ แพนด้า ไม่ต้องฟิตอะไรมากนัก
    อีกตัวหนึ่ง เจ้าปิ๋ง ออกกำาลังกายอย่างหนักวันละ 2-3 ชั่วโมง บางวันก็สองรอบ รวม 4-5 ชั่วโมง
    กล้ามเนื้อกว่าจะไล่ทัน คงอาจต้องใช้เวลาเป็นปี
    แต่คงไม่ต้องใช้เวลาถึงขนาดนั้น
    เพราะถูกที่บ้านตัดสินแล้วคะ ว่ารับไม่ได้กับสภาพที่เปลี่ยนไป และความรู้สึกของความทารุณ
  • ป๋าผมว่าคนแบบนี้คุยด้วยก็มีแต่จะเสียสุขภาพจิตทำอย่างอื่นดีกว่า ทีมันมีประโยตกว่า
  • นานาจิตรตัง ครับ บอกไปแล้วครับแล้วแต่อยู่ที่มุมมอง แต่ถึงยังไงผมคิดว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมชิกทุกๆท่านก็คงจะรักและดูแลสุนัขที่เลี้ยงไม่ได้น้อยไปกว่ากันหรอกครับ

อย่าไปซีเรียสกับการประกวดให้มากเลยครับ ถึงหมาผมจะไม่กล้ามสวยเหมือน เจ้าแท็งค์ แต่ถึงยังไง ผมก็รักมันมาก และมันก็สวยๆสุดๆในสายตาผม ....555+ :o023:
  • แล้วหมาคุณ uniteen มันเสพติดกับการออกกำลังกายไม๊
    ยังเีรียนอยู่ไม่ใช่หรอ มีเวลาพาเจ้าปิ๋งออกกำลังกายอย่างหนักวันละ 2-3 ชั่วโมงเลยหรา
    ท่าทางจะเรียนไม่หนักเนอะ
  • หมาเกรย์ฮาวด์ที่น้องพูดถึง ตัวที่ใช้ในการแข่งขัน กล้ามสวย ตัวที่ไม่ได้แข่งขันก็ไม่มีกล้ามจริงไหม

แต่น้องเขารู้ไหมว่าตัวที่เขาเอามาทำเป็นหมาแข่ง เขาทำอะไรกับมันบ้าง มันต้องวิ่งวันละกี่ชั่วโมง มันต้องว่ายวนอยู่ในอ่างน้ำวันละกี่ชั่วโมง มันต้องรับยาอะไรบ้าง รับฮอร์โมนอะไรบ้าง และหลังจากปลดระวางแล้วเขาทำอะไรกับมัน

รู้แค่หางอึ่งก็โชว์เชียนเสียแล้ว
  • รู้แค่หางอึ่ง ชอบคำนี้จังเลยครับป๋า55555555+
  • เจ้าปิ๋งเสพติดคะ
    หนูไม่ต้องพามันออกกำลังกายหรอกคะ
    แค่ปล่อยออกจากรง มันก็พุ่งตรงกระโจนลงไปในหนอง ว่ายน้ำไล่กวดจับนกพริกอยู่อย่างนั้นเป็นชั่วโมงๆ
    รู้ๆอยู่ว่ามันไม่มีทางจับได้ และสงสารในความบ้าคลั่งของมัน แต่อยากฟิตหมากล้ามกับเค้าเหมือนกันนี่คะ

ถ้าไม่เรียก มันก็ไม่ขึ้นมา วนเวียนว่ายอยู่ในบ่ออย่างนั้นทั้งวัน
    หมดแรงและหิวสุดๆถึงกลับขึ้นมาเอง
    ระยะนี้ มันฟิตขึ้นจริง แต่หน้าตาเปลี่ยนไป อิดโรย และไม่ร่าเริงเหมือนเดิม

ส่วนเจ้าแพนด้า มันไม่ชอบเล่นแบบนั้น
    มันแค่วิ่งเล่นสนุกสนานพอสมควรตามริมตลิ่ง พอใจแล้วก็กลับมานอนในกรงของมันเอง
  • คุณอาคะ หนูบอกแล้วไงว่าเป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัว
    ไม่ได้อ้างว่าเป็นข้อสรุปที่เป็นข้อเท็จจริงเพื่อใช้อ้างอิงตัดสินผู้อื่นแบบที่คุณอาทำจนเคยชินจนเป็นนิสัยที่แก้ไม่ได้

ถกให้อยู่ในประเด็นซิคะ
  • งันไม่ต้องให้คนในนี้ตัดสินหลอกคับว่าคุณพร้อมที่จะเลี้ยงมันแค่ใหนเพราะคนทีบ่้านคุณตัดสินแล้ว เพราะพิทบูลถ้าลงได้เลี้ยงแล้วไม่มีเวลาหรือสงสารมันในทางทีผิดคุณก็อย่าไปเลี้ยงดีกว่าผมว่า กิจกรรมมีไวให้มันผ่อนคราย มันสนุกกันสิ่งทีมันได้ทำคุณเคยสังเกตุบ้างรึปล่าวว่าพอฝึกหมาวิ่งรู่วิ่งพอปล่อยมันออกมามันก็วิ่งขึ้นเองด้วยทีเราไม่ต้องลากคอมันให้ขึ้นรู่วิ่งถ้าถอมารมันมันคงไม่ขึ้นแบบนั้นแน่นอนเพราะ พิทบูล มีสันชาติญานดิบพอทีมันจะหยุดเมื่อมันไม่ชอบสิ่งนัน อย่างแสดงความรู้แบบผิดอีก ผมรู้ว่าคุณรักหมามไ่แพ้พวกผมแน่นอน
    แต่พิทบูลเหมาะกับคนทีพร้อมทีจะเลี้ยงมันจิงๆเท่านัน ถ้าวันได้มันเครีอดหรือออกกำรังกายไม่ถึง บ้างตัวอาจจะกัดเจ้าของก็ได้กับไปคิดใหม่ ก่อนทีจะไม่มีโอกาศได้ีคิดอีก (พิทบูล) นะไม่ใช่พุดเดิ้น
  • ผมไม่เคยปล่อยหมาตอนกลางคืน ให้นอนในกรงมุ้งลวดทุกตัว เพราะแถวบ้านติดบึงน้ำ ยุงจึงเยอะมาก
    แต่มีหนึ่งตัวที่มันไฮเปอร์มากๆ หากไม่ได้ขึ้นเครื่องวิ่งมันจะไม่นอน หอนทั้งคืน กัดกรงพังไปหลายใบแล้ว
    จะปล่อยออกมาก็ไม่ได้ เพราะนอกจากจะโดนยุงกัดแล้ว เพราะมันอาจจะเห่าใส่หมาจรส่งเสียงรบกวนเพื่อนบ้าน

ดังนั้นการนำขึ้นเครื่องวิ่งอย่างหนักทุกเย็นจึงเป็นทางเลือกที่เหมาะสม ผมรู้ ผมเข้าใจ ผมจึงแก้ปัญหาตรงนี้ได้ แต่ถ้าเป็นบางคนเขาอาจจะเลือกวิธีการกำจัดมันทิ้งหรือยกให้คนอื่น การตอบสนองต่อปัญหาของแต่ละคนมันต่างกัน มันก็ขึ้นอยู่ว่าเขามีประสบการณ์มากน้อยแค่ไหน ผมจึงพูดเสมอว่าหมาพิตบูล มันมีความหลากหลายให้เรานำข้อดีของหมาแต่ละตัวมาเล่น ยิ่งค้นหาเราก็จะยิ่งเจอว่าหมาเรามีดีอะไรบ้าง คนที่คลุกคลีกับหมาตัวองจะรู้ดีที่สุด ผมจึงไม่ค่อยชอบการตัดสินคุณค่าหมาพิตบูลด้วยแนวทางของการประกวด

แต่หมาไม่เดิน ไม่วิ่ง ไม่ลาก เราก็บังคับมันไม่ได้ เราก็ต้องทำใจไปฝืนไม่ได้ เพราะบางตัวมันไม่ชอบกิจกรรมจริงๆ เมื่อมันก็ไม่เหมาะก็ไม่ควรนำมันมาทำ แต่บางตัวมันบ้า มันชอบ หากเราไม่หาอะไรให้มันทำมันก็สร้างปัญหา การทำกิจกรรมอาจจะเป็นหนทางจัดการกับปัญหาของหมาหลายๆตัว แต่มันไม่ใช่ข้อสรุปว่ามันคือการทรมาน หรือการหลอกลวง

ต่อไปผมจะไม่เสียเวลากับคนที่ทำตัวเป็นตุ่มเต็มน้ำอีกแล้ว
  • ยิ่งคุยด้วย ยิ่งแสดงความโง่ให้เห็นจริง ๆ
  • เรื่อนแค่ขี้หนู เท่าให้เป็นขี้ช้างได้ ไม่รู้จะพูดอะไรแล้วละ หาประเด่นทีมีประโยตรต้องสังคมหน่อยคุณไรสาระจิงๆ
  • ตอบน้าผี กับคำถามเรื่อง หมากล้ามที่มีกล้ามตามพันธุกรรมของมันเอง
    ให้สังเกตุจากลูกสุนัขที่มีซิคแพคขึ้นที่อกตั้งแต่ตัวเล็กๆ
    ขออนุญาติยกตัวอย่างสุนัขของคนอื่นเปรียบเทียบ อย่างตัวของพี่เอ็กซ์แล้วกันนะคะ
    โตขึ้นมีกล้ามเนื้อขึ้นเองโดยไม่ต้องทำอะไรมาก อย่างที่พี่Tekเคยให้คำวิจารณ์แพนด้าครั้งแรกที่ได้เห็นได้อย่างถูกต้อง
    image

ภาพแพนด้า ตอนเล็กๆ
    image
    ไฟล์แนบ
    เอ็กซ์.jpg 128K
    แพนด้า.jpg 44K
  • สรุปง่ายๆนะ คุณ Uniteen ในเมื่อมันคือความคิดเห็นส่วนบุคคลของคุณ มันก็คือความคิดเห็นในโลกส่วนตัวของคุณ ซึ่งคุณอยากเผยแพร่ในมุมมองของคุณ

แต่ในความคิดเห็นส่วนใหญ่ของผู้ที่เลี้ยงพิตบูล เค้าก็มีแนวทางและมีความสุขกับสิ่งที่เค้าได้ทำ
    ทั้งผู้เลี้ยงและสุนัขของเค้าที่เลี้ยง

มันคือกิจกรรมและช่วงเวลาแห่งความสุข ความผูกพัน ของผู้เลี้ยง

ฉะนั้นการกระทำใดใด ที่ไปขัดหูขัดตาคุณ ในบางเรื่อง เว้นๆ ไปบ้างก็จะไม่เกิดเรื่องบานปลาย

เหตุผลของผู้เลี้ยงสุนัขเพื่อกิจกรรม กับเหตุผลของผู้เลี้ยงสุนัขเพื่อความสุขส่วนตัว มันต่างกัน
    จะหาจุดที่ตรงกันทุกอย่างคงเป็นไปไม่ได้

แค่เสนอแนะ พองาม แต่อย่าก้าวร้าวจนเกินควร น่าจะเป็นผลดีมากกว่า เพราะความรู้ใน Internet กับประสบการณ์จริงมันต่างกัน

หวังดีนะ....
  • ..................... อา ราย หว่า