ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ก่อนลงขาย ขอความร่วมมือจากสมาชิก
  • เห็นด้วยและสน้บสนุนครับ :-bd
  • สนับสนุนเลยครับGood job
  • 555 ดีใจที่ยังมีคนจำเรื่องราวของผมในยุคแรกๆได้ สมัยนั้นโดนทุกวัน ตื่นเช้ามาก่อนจะเข้าบอร์ดต้องสวดมนต์ เอาฤกษ์เอาชัยก่น แบ้วค่อยลุ้นว่าวันนี้ตูจะโดนอะไรบ้าง และจะโดนกี่กระทู้ แต่ก็อาศัยลูกมึนบวกด้วยการสวมวิญญานพิตบูล เอาตัวรอดมาได้
  • มีเรื่องที่อยากให้พวกเราภูมิใจ ทุกครั้งที่มีเหตุการณ์หมากัดคน จะตายหรือไม่ตายก็แล้วแต่ บรรดานักข่าวและผู้ที่สนใจก็จะถามอากู๋ อากู๋ก็จะแนะนำเว็บเราให้เขารู้จัก พอพวกเขาเข้ามาอ่านในบอร์ด เขาก็ได้เห็นสิ่งที่พวกเราพยายามรณรงค์ สิ่งนี้มันช่วยลดความรู้สึกในแง่ลบได้เยอะครับ ผมคุยกับนักข่าวสองสามท่าน เขาไม่ได้อคติกับเราสักเท่าไร และบางท่านก็พยายามช่วยเราอีกต่างหากครับ เขาเข้าใจว่าสมาชิกในกลุ่มเราค่อนข้างจะเข้าใจพิตบูล และเขาก็ชอบในคำขวัญของเว็บเราด้วย

เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม ทุกครั้งที่โดนนักข่าวสัมภาษณ์ผมจะตอบคำถามแทบทุกอย่างๆมั่นใจครับ
  • ชิปของปลามังกร กับ ชิปของหมาแบบเดียวกันหรือเปล่าครับ ใช้แสกนได้เหมือนกัน ที่เป็นแคปซูลยามประมาณ2-3เซ็นเล็กๆ ผอมๆ
  • เห็นด้วย และร่วมมือเต็มที่ครับ :-D
  • เอาด้วยคน นับนุนครับ
  • ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ไม่มีอะไรเสียหายแม้แต่น้อย อนาตคมันต้องเป็นหมาที่สูงค่า เหมาะสมสำหรับคนที่เห็นคุณค่าของหมาพันธ์จริงๆ
  • เห็นด้วย 1 เสียงครับ
  • ตั้งกระทู้แล้วปักหมุดเลยดีมั้ยป๋า การขึ้นทะเบียนสุนัข และการฝังไมโครชิพ(กรุงเทพและปริมณฑล) รายละเอียดป๋าก็แจงไป :)>-
  • หรือพี่คิมตั้งกระทู้ก็ได็ :)>-
  • ปัจจุบันเราก็รับขึ้นทะเบียนอยู่แล้ว เพียงแต่คนสนใจน้อยไปนิดเท่านั้นเองครับ แต่หากพวกเราตื่นตัวกันแบบนี้เชื่อว่า คนที่คิดจะบรีดหมาต้องให้ความสำคัญมากขึ้น เพราะหมาใครไม่มีทะเบียนผมคงไม่อนุญาติให้ประกาศขาย ส่วนคนที่กำลังจะซื้อหมาก็อย่าลืมทวงใบประวัตินะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเอามาขึ้นเอง แถมขึ้นเองยังได้แค่โนเรคคอร์ดอีกต่างหาก
  • การฝังไมโครชิพ มันต้องฝังกับคลีนิคที่มีบริการทางด้านนี้ ส่วนการขอความร่วมมือจากกทม มาทำให้มันต้องมีจำนวนมากพอสมควร ก็อาจจะขอความอนุเคราะห์ให้เขามาอีกสักรอบ
  • งั้นผมเริ่มเลย :-D
  • อันดับแรกเลยนะคับพี่mafiaที่สวนจัตตุจักอะคับเมื่อวันพุทผมได้เดินมามีแต่พิทบูลขายทั้งนั้นผมว่าพี่ต้องเข้าไปดูดีกว่าคับผมเห็นแล้วขึ้นผมเลยแกล้ทามว่าราคาเท่าไหรรู้มัยคับเจ้าของร้านบอกว่าไง ราคา8000 คับ ผมละงงหมาไม่มีสังกัดไม่มีอะไรมารับรอง ลักษณะผอมแห้งเมือนหมาเป็นโรคอะคับบางตัวก็พิกาน ท่าผมมีกล้องผมจะท่ายมาให้ดูคับสุดยอดอะ เห็นแล้วเช็ง
  • เราไปรวมตัวแห่ขบวนกันที่จตุจักรกับสนามหลวง2 ดีมั้ย 5555 ถือป้ายสโลแกน ให้ความรู้ทั้งผู้ซื้อและผู้ขายด้วย รวมแสดงตัวเหล่าผู้เลี้ยงพิทบูลที่มีคุณภาพ ปกป้องสายพันธุ์ที่เรารัก ให้สื่อมาทำข่าว...

แค่คิดเล่นๆน่ะค่ะ :062:
  • เห็นด้วยครับพี่ท่าน :-D :-D
  • กลัวทำแบบนั้นมันจะยิ่งดังไปกันใหญ่อะดิ 555
  • ไปแห่แต่คนไม่ต้องเอาหมาไปเดี๋ยวงานงอกอีก 555 :o023:
  • พี่ว่าพวกพ่อค้าเห็นแก่ได้มันไม่สนใจหรอกครับ ตอนนี้เราต้องช่วยกันกดดันผ่านสังคมเราไปก่อน ต้นเหตุมันก็มาจากคนในวงการเรานี่ละครับ เพราะหมาที่พ่อค้าสวนเอามาขาย ส่วนมากก็รับมาอีกต่อครับ
  • ขอเป็นอีกคนที่ร่วมผลักดันครับเห็นด้วยมากๆกับเรื่องนี้
  • อีกอย่างที่ผมอยากเห็นคือการพาหมาออกที่สาธารณะใส่ปลอกปากได้ก้อดีคับ
  • เห็นด้วยทุกประการครับ
  • เห็นด้วยและร่วมสนับสนุนเต็มที่ครับ
  • รับทราบครับป๋า และพร้อมสนับสนุนเต็มที่เลยนะ
  • :063: ดีครับ จะได้ไม่มีปัญหาเกิดขึ้นอีก -.-
  • เห็นด้วยอีก 1 เสียง ยิ่งแถวๆนี้ เห็นน้องๆนักศึกษากำลังฮิต เลี้ยงกันเยอะ แล้วเฮ้อ.... เห็นหลายคนแล้ว พอมันเริ่มโตก็เอาไปให้พ่อแม่เลี้ยง ไม่รู้ว่าเขารู้จักพันธุ์นี้มากน้อยแค่ไหน
  • พี่มาร์ค ถ้าผมอยากให้ในใบเพค เพิ่มคุณสมบัติพิเศษอื่นๆ เช่น ผ่านการทดสอบด้านจิตประสาทแล้ว ลากน้ำหนักได้กี่กิโล โดดสูง โดดไกล หรือผ่านกิจกรรมอะไรบ้าง ถ้าส่วนโชว์ก็ควรจะมีรายละเอียดสัดส่วนร่างกายลงไปด้วย มันน่าจะยกระดับสุนัขพิทบูลได้เยอะเลยครับ
  • เราลงให้ได้ในเพดออนไลน์ครับ คนอื่นสามารถอ่านได้ด้วย
  • ขอร่วมด้วยคับ.......
  • ไอ้พวกนักศึกษาหรือลูกหลานบางประเภท ในสมองมันคิดแต่จะเอาเปรียบพ่อแม่มันแหละครับ ผมก็เคยเห็นหลายพันธุ์เหมือนกัน พ่อแม่แก่ๆ ให้หมาลากเดิน แบบจูงแทบไม่ไหว โดยบอกหมาเนี่ยมันแข็งแรง ลูกเค้าซื้อมาเลี้ยงแล้วไม่มีเวลา เลยเอามาให้ช่วยเลี้ยง บางตัวยังอายุไม่ถึงขวบเลยหมา มันบอกไม่มีเวลา :o034:
  • น่าจะตั้งหัวข้อแบบนี้นานแล้ว เห็นด้วยอย่างยิ่ง
  • ความจริงมันก็มีมาตั้งนานแล้วนะแค่คนร่วมมือมันมีน้อยซะมากกว่า ส่วนมากก็จะมีแต่คนขัดแข้งขัดขา
  • สถานการณ์มันก็ช่วยผลักดันให้ทุกอย่างเข้ารูปเข้ารอยขึ้น ต่อไปก็อยู่ที่พวกเราแล้วครับว่าจะเอาจริงเอาจังกันแค่ไหน พวกเราก้าวมาไกลขนาดนี้แล้ว ก็หวังว่าคงจะไม่กลายเป็นไฟไหม้ฟางกันนะครับ
  • จากกรณีที่มีข่าวพิตบูลทำร้ายคนครั้งล่าสุด จนกระทั่งต้องตัดแขนทิ้ง ซึ่งมีสาเหตุ จากคนเลี้ยงสุนัขที่ขาดความรับผิดชอบ ดังนั้นพวกเราจึงเห็นพ้องต้องกันที่จะจัดระเบียบสังคมคนเลี้ยงพิตบูลโดยเพิ่มความเข้มข้นในการกดดัน ไม่ให้การครอบครองสุนัขพิตบูลง่ายจนเกินไป ขอความกรุณา ผู้ลงโฆษณาขายสุนัขในบอร์ดนี้ทำตามกฏด้วยครับ

เพื่อร่วมรณรงค์แต่ไม่มีการปิดกั้นการทำธุรกิจอย่างรับผิดชอบและมีจรรยาบรรณ เราจะสนับสนุนคอกสุนัขที่มีมาตรฐาน มีการใส่ใจในทุกรายละเอียดของสุนัขที่นำมาเป็นพ่อแม่พันธ์ มีการทำประวัติสุนัขให้แก่ลูกค้าอย่างเรียบร้อย และต่อต้านโรงงานปั๊มลูกสุนัข ต่อไปใครจะลงประชาสัมพันธ์ขายลูกสุนัข รบกวนแสดงหลักฐานว่าลูกสุนัขชุดนี้มีประวัติของพ่อแม่ และมีการทำใบเพดดีกรีด้วยครับ เนื่องจากปัจจุบันมีลูกสุนัขออกสู่ท้องตลาดมากมายจนเกรงว่าจะสร้างปัญหาแก่ส่วนรวมในอนาคต และตอนนี้เรากำลังต่อต้านคอกสุนัขที่เห็นแก่ได้และขาดความรับผิดชอบกันอยู่ครับ คอกสุนัขที่ไม่ปฎิบัติตามกฏ ไม่พยายามยกระดับคุณภาพ ไม่มีมาตรฐาน ทำตัวเป็นเพียงโรงงานปั๊มลูกหมา เราจะไม่อนุญาติให้ลงโฆษณาขายในนี้อีกต่อไปครับ

ขอบคุณมากๆ ^:)^
  • รบกวนพวกเราช่วยกัน ประชาสัมพันธ์ ถึงระเบียบใหม่นี้ออกไปด้วย เพื่อให้สมาชิกของเราได้รับทราบโดยทั่วกัน และนำไปปฎิบัติโดยพร้อมเพียง จะได้ไม่เกิดข้อโต้แย้งในอนาคต

และก็ฝากพวกเราช่วยกันเป็นหูเป็นตา ช่วยกันตรวจสอบ เพื่อควบคุมไม่ให้มีการลักไก่ ฝืนกฎ เพราะมันจะทำให้มาตรการนี้ไม่ได้ผล

ขอบคุณครับ :063:
  • คิดเล่นๆนะครับ...ใครจะเลี้ยงสุนัขพันธ์ุที่มีแนวโน้มว่าจะดุต้องขอใบอนุญาติเพื่อทีจะะเบียบใด้ดูมีระเบียบมากขึ้นไม่รู้ว่าดํยุ่งยากไปไหมครับ
  • ถ้าภาครัฐเอาจริงมันก็ทำได้ครับ แต่ถ้าให้เอกชนทำคงยากเพราะเราไม่มีอำนาจในการลงโทษกรณีมีคนฝ่าฝืนครับ
  • ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากทำแต่ยังรอรูปสวยๆของหมาที่ถืออยู่ เพราะมันจะอยู่ไปอีกนาน สงสัยต้องรีบทำกับเขาบ้างแล้ว เเนวทางนี้ดีมากๆครับ :063:
  • สนับสนุนครับ
  • เห็นด้วยค่ะ สนับสนุนเต็มที่
  • จัดทำมาเป็นลิสเลยดีไม๊คับ

แบบว่าคนอื่นที่ช่วยสอดส่องดูแลบอร์ดเจอคนทำผิดกฏหรือคนไม่รู้ก็copyไปวางเลย จะได้เหมือนๆกัน

1ต้อง มีการทำประวัติสุนัขให้แก่ลูกค้าอย่างเรียบร้อย และทำใบเพดดีกรี
    2ลูกสุนัขต้องมีอายุขั้นต่ำ...
    3แสดงหลักฐานว่าลูกสุนัขชุดนี้มีประวัติของพ่อแม่
    4บอกราคา รูปลูกสุนัข พ่อแม่ ที่อยู่อาศัย
    5เบอร์โทร รายละเอียดที่อยู่ของฟาร์มชัดเจน(หลายคนทิ้งแค่เบอกับชื่อ)
    6...

• ใครไม่ทำตามก็เตือนกันก่อน ถ้ายังไม่ใส่ใจลบกะทู้รวมถึงตั้งกะทู้รวมรายชื่อเมมเบอร์ที่ไม่ให้ความร่วมมือ เบอโทรอีเมล เพื่อให้ผู้เลี้ยงคนอื่นหยุดสนับสนุนคนที่ไม่ใส่ใจในตัวสุนัข^^แค่ออกความคิดเฉยๆ
  • ใครก็ได้ช่วยไปห้ามที จะเพาะกันอีกแล้ว
    http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=276998.0
    ผมไม่กล้าห้ามแรงเดี๋ยวจะมีเรื่องยาว เชิญ xinal กับ the_Door หรือท่านอื่นไปช่วยชี้แนะด้วยครับ
  • ผมคลิกดูคนทางนั้นเขาก็ไม่สนับสนุนนี่ครับ ยังไงเรื่องเครือข่ายเว็บและผู้เลี้ยงทั่วประเทศ หาแนวทางร่วมกัน คงเป็นเรื่องที่ควรทำและเป็นประโยชน์อย่างแท้จริง

ที่สำคัญผมเป็นแค่คนโนเนม คงไม่บังอาจไปห้ามใครหรอกครับ สังคมและ "ทุกคน" ต่างหากคือพลังที่จะเปลี่ยนสังคม :o034:
  • ความเห็นของjaxgapan มันไอดีผมครับ ผมได้แต่ห้ามเบา