ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

PHITSANULOKE PITBULL TEAM พิทบลู พิษณุโลก
  • 555555555555555+

สู้ๆๆ คุณ พี่ บอย...................................5555+

(ผมก้อเคย งง ฉิบ)...สุดท้ายก้อ ต้อง พึ่ง พี่ หล้า...............................อนิจจัง .ชีวิต!!!!................อิอิ
  • หล้าถ้าไปพิดโลกเมื่อไหร่ จะเอาลูกหมุนไปซัก10อัน พร้อมเชือกขอรบกวนด้วยนะน้อง
  • สงกะสัยต้องพึ่งหล้าซะแล้ว ยอม...มมม แล้วจะโทรหานะครับน้องหล้า แฮะๆๆ ยอมแพ้ เชือกที่บ้านมันมีสีเดียวซะด้วย งงมากก
    ไฟล์แนบ
    ak887799652.jpg 55K
  • หวัดดีครับเพชร หล้าเละพี่น้องชาวพิษโลก เมื่อไรจะจับมิทติ้งซะทีน้อง ๆ ทางนี้เค้าเรียกร้องอยากไปพิษโลกแย่แล้ว
  • ใครอยากได้สายจูง จัดมา 3 ขวด ได้เรยยยยยยยยย:o013::o003:
    จัดมาพี่เติ้ลลลลลลลลลลลลลลลลลลลลลลลลล:o040:
    มะวานก่อน กลุ่มพานหินใครมาพิดโลก ไม่โทรหาละคัฟ.....:o037:
  • :o039:พี่บาส อยากมามิทติ้ง รึ อยากมาโดดน้ำครับบบบบบบบบบบบบ:o039:
  • เบื่อจิง จิง พวกรู้ทันเนี่ย เอ.......หรือชอบโดดน้ำเหมือนกัน นะหล้า
  • พิดโลก เงียบจัง..............:o018::o004:
  • ออกแล้ว จร้า อิอิ 4 ตัว ครับ ผู้ 3 เมีย 1

...................................................

เอาตัวเมียไป เล่น ก่อนนะ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSC006102.jpg 79K
    DSC006082.jpg 53K
  • มาแล้ว มาแล้ว โคเคนน้อย
  • ว้า ทายผิดหมดเลยนี่หว่า ออกมาขาวดำได้งัย
  • ผมว่าติดเจ้าของแหง ป๋าดูดิมันมีเค้าหน้าเหมือนใคร 5 5 5
  • 555+ ป๋า เดาผิด อิอิ

มี ขาว+บลู 1

ขาว+ดำ 1

ดำ+ขาว 2

........................... สรุป ไม่รู้ ไอ้ที่ ว่าดำๆ จะออก ลายเสือ ให้ ป๋า อะเปล่า 555+
    ไฟล์แนบ
    20060317220307_20060227173910_20060202161102_PICT2273.jpg 19K
  • หมาแดง บวกหมาขาว ออก แดง มีขาวปนบ้าง
    หมาแดงบวกเสือ ออกเสือทั้งคอก
    หมาขาวบวก เสือ ดันออกดำ มึนวะ
  • ผมก็ งง ป๋า 55+ แต่ก็ น่ารักดี

....................................................

ส่วนนี้ เสือ+แดง ออกมา แบบนี้ อะ ป๋า ...
    ไฟล์แนบ
    deva.jpg 80K
    90092.jpg 84K
  • แสดงว่าเสือไม่แท้ครับ

ยีนส์ลายเสือแท้ หมาแดงแท้ๆขมไม่ลงแน่นอนครับ ลองมาแล้ว
  • ถ้าเสือแท้ๆ ต้องออกปล้นใช่มั้ยป๋า :013::013: ฮิๆๆ
  • 555+ พี่ แม๊ป มา เอา ฮา เลย นะ 55+

....................................................

แต่มัน ก็ ออก แดงลายเสือ นะ ป๋า :063:
    ไฟล์แนบ
    deva2.jpg 91K
  • จุ๊กกรู้............:o037:.
    ขอตัวน้า.....................:o040::o069::o036:
  • ว่างๆ เด๋วผมจาไปคับ

แต่คงไม่เอาหมาไป

เพาะมันดุเกินไปคับ

ที่จิงอยากเอามันไปมากๆ

แต่กลัวจาไปขยัมตัวอื่น

เพาะไอ้นี่เหนหมาอื่นไม่ได้เลย
  • :065::065:ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ พี่ๆทั้งหลาย
  • :005:หวัดดีครับ sodamall
  • :013::013::013:สวัสดีคับ

แอดมาหาผมหน่อยได้ป่าวคับ

ผมก้อเปนมือใหม่

เผื่อจาสอบถามไรบ้างอ่ะคับ

soda_durex_mall@hotmail.com

ขอบคุนมากนะคับ
  • :005::062:ขอบคุนนะคับที่แอดมาหา

ว่างๆเจอกันคับ
  • น้องtom ครับโทดที มะวานพี่ไม่ได้ไปครับ:o030:
  • โย่วๆๆๆ หนุ่มสาวพิดโลกไปไหนกันหมดครับ
  • :o001::o051:มา แว้ว ว ว ว ว :o055:.กาก้า..4เดือนครึ่ง..........แล้ว
    ไฟล์แนบ
    01022010680-small.jpg 27K
    01022010681-small.jpg 17K
  • หมาแดง ดูอย่างไรก็ไม่เบื่อ
  • ช่ายๆๆๆๆๆๆ คัฟ..ป๋า..........:o067::o028:
  • สายที่หล้าถักให้ มันช่างพอดีไปซะทุกอย่างเลย ขาดอยู่อย่างเดียว ยังไม่ได้จัด3ขวด แฮะๆๆ
  • 55++พี่ บอย ว่างๆๆ ก้อ มา เที่ยว บ้าน ผม จิ...

เดว ช่วบ อีก..6.ขวด...เป็น.9......เลขสวยเลย.....:o065::o065:
  • โดน9ขวด คงกลับบ้านลำบากนิดหน่อย
  • :o010::o010:สวย :o027: คร้าฟฟฟฟ..คุง ทอม....
  • :001:วันศุกร์นี้รวมตัวกันป่าวคับ

ถ้ารวมผมจาไปหาพวกพี่ๆคับ

เผื่อจาสอบถามข้อมูลบ้าง

อยากเอาหมาไปด้วย

แต่อย่าดีกว่า

555
  • ศุกร์นี้จัดไปครับบบบบบบบบบบบบบบ:o019::o015::o015:
  • :o016: มาแว้ววววววววว
    ไฟล์แนบ
    1113.jpg 69K
  • เมื่อวานจะไปติดงานของร.ร.อีกครับ

ขอโทดทีคับพี่ๆ

ที่เบี้ยวไป

5555

รวมวันไหนอีกบอกด้วยนะคับ

ผมว่างทุกเยนแล้ว
  • ว่างจากงานหว่านไถ แล้วจะไปหา
    ไฟล์แนบ
    1132.jpg 118K
    1122.jpg 121K
  • ช็อกโตขื้นมากเลยครับพี่ออมไกล้ว่างยังครับจะได้เจอเจ้าช็อกกับtenที่พิโลกครับ
    ส่วนพี่เพชรก็เงียบหลาย
    ไฟล์แนบ
    Dup(1)ภาพ008hhhhh.jpg 12K
  • หวันโลก มาเยือนครับ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    PIC_1790_resize.JPG 98K
    PIC_1789_resize.JPG 91K
    PIC_1788_resize.JPG 101K
    PIC_1787_resize.JPG 109K
  • อิอิอิ
    ไฟล์แนบ
    PIC_1785_resize.JPG 103K
    PIC_1786_resize.JPG 111K
  • ครั้งนี้มาเยือน แค่ในเวบครับ รอโอกาสไปเยือนถึงพิษณุโลกอีกครั้งนึง
    ไฟล์แนบ
    PIC_1780_resize.JPG 93K
    PIC_1781_resize.JPG 97K
    PIC_1779_resize.JPG 110K
    PIC_1778_resize.JPG 111K
  • ช่วงนี้ยังต้องพักเดินสายไปก่อน เพราะว่าต้องไปดูข้าวหอมมะลิที่สุรินทร์6เดือน จะกลับนครสวรรค์แค่เดือนละครั้งเท่านั้น แล้วเอกได้ใช้วิชาชีพที่เรียนบ้างป่าว ถ้ายังก็ช่วยออกแบบที่บรรทุกหมาหน่อยกะว่าจะเอามาใส่ไอ้2ตัว ต่อท้ายรถฮอนด้าดรีม พ่วงข้างไม่เอาขี่ไม่เป็น เอาไว้พามันไปออกกำลัง
    ไฟล์แนบ
    89.jpg 104K
  • มีสาระมาให้ครับ (ลอกเค้ามา ยาวหน่อยนะ แต่น่าสนใจดี ลองอ่านดู) ขี้เกียจอ่านก็ปล่อยผ่านได้เลยนะครับ
    ป.ล. สำหรับท่านที่ยังไม่เคยอ่าน

15 ปีที่ผ่านมาไวเหมือนโกหก วงการสุนัข พันธุ์ อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย ใหญ่ขึ้น โตวันโตคืน มีนักเลี้ยงหน้าใหม่เข้ามามากมายนับไม่ถ้วน จำนวนสุนัขก็เพิ่มขึ้นเป็นทวีคูณขึ้นทุกปี ถึงวันนี้สุนัขมีไม่ต่ำกว่า 20000 ตัว แน่นอน และยังมีทีท่าจะเพิ่มขึ้นไม่หยุด ถ้าเป็นกราฟก็คงอยู่ในขาขึ้น ถ้าคิดจะฉุดก็คงเอาไม่อยู่ แต่ละหมู่บ้านรับรองเลยว่าต้องมีพิทบูลอย่างต่ำหนึ่งตัว เพราะอะไรถึงทำให้มั่นใจขนาดนั้นน่ะหรือ!? ในละแวกที่ผมอาศัยเมื่อ 15 ปี ที่แล้วมีผมคนเดียวในรัศมี 5 กิโลเมตร ที่เลี้ยงสุนัขพันธ์พิทบูล แต่เดียวนี้ในรัศมี 5 กิโลเมตรที่ผมอาศัยมีพิทบูลไม่ต่ำกว่า 30 ตัว และยังมีอีกมากที่กำลังจะเป็นเจ้านายของสุนัขพันธ์นี้ทั่วทุกหนแห่ง เอาล่ะ จำนวนที่เพิ่มขึ้นของพิทบูลไม่ใช่ปัญหาต่อสังคมแน่นอน ถ้าสุนัขถูกปฏิบัติดูแลเอาใจใส่ควบคุมรับผิดชอบอย่างดีจากผู้เป็นนาย ปัญหาของสังคมถ้าจะเกิดในอนาคตก็จะมาจากผู้เลี้ยงที่ไม่มีคุณภาพขาดความรู้จริงเกี่ย วกับตัวสุนัขและเป็นทุกอย่างตรงกันข้ามจากที่กล่าวมา กระแสมาแล้วก็หายไปจะเหลือไว้ก็แต่ความเสียหายที่ทิ้งไว้ให้กับคนที่รักและเข้าใจในต ัวสุนัขจริง ๆ คนในวงการตัวจริงก็ต้องตามแก้ปัญหาในอนาคต กิจกรรมที่จัดขึ้นมาในแต่ละกลุ่มแต่ละเหล่าก็สามารถช่วยให้ผู้เลี้ยงได้ใกล้ชิดกับสุ นัขของตัวเอง และได้เข้าสู่สังคมผู้เลี้ยงที่มีคุณภาพมากขึ้น มันเป็นผลดีสำหรับสุนัขและผู้เป็นนาย แต่ต้องทำอย่างต่อเนื่องและมั่นคง ซึ่งก็เป็นเช่นนั้น ในส่วนของผู้ขาย ต้องมี จรรยาบรรณ รับผิดชอบติดตามให้ความรู้กับผู้เลี้ยงที่ได้ลูกสุนัขจากคอกของคุณไป พาเขาไปส่งให้ถึงฝั่ง สิ่งที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นในอนาคตคือ พิทบูล กลายเป็นปัญหาของสังคมขั้นรุนแรง เที่ยวผสมข้ามสายพันธ์กับสุนัขต่างพันธ์ พันธ์ทาง แล้วผลิตลูกหลานพันธ์ทางออกเที่ยวทำร้ายชาวบ้าน เพราะเกิดจากการผสมข้ามพันธ์ นี้คือสาเหตุที่ทำให้ผมคิดว่าต้องทำอะไรซักอย่างในเชิงรุกเพื่อที่จะลดปัญหาที่จะเกิ ดขึ้น ไม่ช้าก็เร็วมันต้องเกิดขึ้นแต่จะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับท่านผู้เลี้ยงทุกท่านเป็นสำ คัญ.........

สุขภาพของสุนัขมักจะถูกมองข้ามหรือถูกมองในแง่บวกจากเจ้าของเสมอว่าสุนัขของตัวเองนั ้นสมบูรณ์แข็งแรง ผมมักจะได้เจอกับคำถามทางโทรศัพท์บ่อย ๆ โทรเข้ามาถามถึงเรื่องการดูแลสุขภาพ รวมถึงถามเรื่องการออกกำลังกาย การสร้างกล้ามเนื้อ คำถามเหล่านี้เป็นคำถามที่มักพบบ่อย ในเรื่องของสุขภาพ ถ้าคุณต้องการรู้จริง ๆ ว่าสุนัขของคุณมีสุขภาพดีแค่ไหน จากภายในร่างกายสุนัข ให้ใช้วิธีการตรวจเลือด การตรวจเลือดจะบอกถึงสุขภาพภายในสุนัขได้เป็นอย่างดี ตับอยู่ในสภาพปกติหรือไม่ เม็ดเลือดแดงสมบูรณ์หรือมีค่าน้อยกว่าหรือมากกว่าเม็ดเลือดขาว ซึ่งสุขภาพภายในนั้นสำคัญและถูกมองข้ามอยู่เสมอ จากภายนอกร่างกาย เช่น สุขภาพขน ดวงตา ถ้าสุนัขได้รับอาหาร พรีเมี่ยมเกรดหรืออาหารที่มีความสมดุลทางคุณค่า ในปริมาณที่ต้องการในแต่ละวัย ได้รับน้ำตามจำนวนที่มันต้องการในแต่ละวัน บวกกับการตรวจเลือด เท่านี้ก็สามารถบอกได้แล้วว่าสุนัขของคุณมีสุขภาพดีหรือไม่

ส่วนของการออกกำลังกาย การออกกำลังกายมีได้หลายวิธี ทั้งการจูงเดิน ไล่เก็บบอล ว่ายน้ำ วิ่ง ปั่นจักรยาน (ถ้าสุนัขตัวไหนปั่นจักรยานได้ช่วยโทรมาบอกที) หรือ กิจกรรมใดก็ตามที่สามารถทำให้สุนัขเคลื่อนไหวตัวอย่างต่อเนื่อง นั้นก็นับว่าเป็นการออกกำลังกาย มากแค่ไหนต่อวัน? คุณสามารถเล่นกับสุนัขของคุณในวิธีที่กล่าวมาข้างต้นได้ทุกวัน วันละ 15-20 นาที ไม่มากไปกว่านั้น ถ้าคุณต้องการทำมากไปกว่าเวลาที่ให้ไว้ ให้วันถัดมาเป็นวันพักผ่อนของสุนัข ไม่มีการออกกำลังกาย ทุกครั้งที่ออกกำลังกายมากเกินกว่าเวลาที่ให้ไว้ ในวันรุ่งขึ้นเป็นวันพักผ่อน คุณอาจจะจูงสุนัขของคุณเดินเล่นได้ แต่ก็แค่จูงเดินเล่น หลังจากออกกำลังกาย 15 นาที ให้สุนัขดื่มน้ำ และให้สุนัขกินได้หลังจากออกกำลังกาย 30 นาที หรือหลังจากดื่มน้ำ 15 นาที เท่านี้สุนัขของคุณก็จะมีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง ไม่เครียด และยังมีกล้ามเนื้อที่กระชับคล่องตัวในระดับหนึ่ง แต่ถ้าคุณรู้สึกเบื่อกับการออกกำลังกายแบบนี้ ต้องการข้ามไปขั้นมือโปร หรือแบบที่เรียกกันว่า เพาะกาย ลองดูทางนี้

การออกกำลังกายเพื่อการสร้างกล้ามเนื้อ (เพาะกาย) แปลกใจมั้ยว่าสุนัขต่างประเทศที่เห็นตามรูปภาพ ตามเว็บไซต์ หรือรวมทั้งพิทบูลที่นำเข้ามาจากต่างประเทศ โดยเฉพาะ Bully พ่อแม่พันธ์ที่เข้ามาใหม่ ๆ จะมีกล้ามเนื้อที่สวยงามแข็งแกร่ง ผิวบาง เห็นมัดกล้ามชัดทุกส่วนสัด เรียกได้ว่าเหมือนนักเพาะกายเราดี ๆ นี่เอง แต่พอระยะเวลาผ่านไปไม่นานกล้ามเนื้อที่ว่าชัดก็ค่อย ๆ กลายมาเป็นไขมัน ในที่สุดหุ่นของ Bully ตัวนั้นก็กลายเป็นถังเบียร์ กลายเป็นหมาอ้วนกลม (พิทบูลสายกัดเหมาะกับโปรแกรมนี้เป็นอย่างมาก) ผู้เลี้ยงบางคนพยายามออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอแต่ก็ไม่สามารถรักษากล้ามเนื้อที่ฝรั่ งสร้างมาก่อนหน้านี้ไว้ได้ ที่จริงเรื่องสำคัญไม่ใช่เพียงแค่การออกกำลังกายเท่านั้นมันรวมถึงอาหารที่มีคุณภาพส ูง มากไปด้วยคุณค่าและปริมาณที่ใช้อย่างสมดุลด้วย เครื่องวิ่งไม่สำคัญสำหรับโปรแกรมที่ผมกำลังจะให้เป็นวิทยาทานต่อจากนี้ (แต่เดียวก่อน!! คุณต้องแน่ใจว่าสุนัขของคุณไม่เป็นโรคข้อสะโพกอักเสบ ก่อนที่จะเข้าโปรแกรม) สิ่งเดียวที่ต้องมีก็คือความตั้งใจ และความมุ่งมั่นของผู้เป็นนาย เพราะคุณจะต้องเหนื่อยและกดดันไม่น้อยไปกว่าสุนัขของคุณ เพื่อให้ได้มาซึ่งกล้ามเนื้อ ท้อง อก หัวไหล่ และทุกส่วน เริ่มเลยละกัน สิ่งที่คุณต้องเตรียมคือ...............ติดตามตอนต่อไป

คุณคือจ่าฝูงในสายตาพิทบูลของคุณ

ปฏิบัติตัวให้สมกับความนับถือที่มันมีให้คุณ
  • ต่อ ตอน2 เลยล่ะกัน

ก่อนอื่นผมต้องขอแสดงความเสียใจกับการจากไปของ น้อง ไตรภพ ไตรฟื้น หรือคุณเอิง ที่จริงแล้วเราทั้งสองรู้จักกันได้ประมาณ 10 วัน เท่านั้น เราเจอกันที่งานประกวดทางภาคอีสาน วันนั้นเป็นการประกวดครั้งแรกของเขา หมาของคุณเอิง เจ้าคิงคองชนะรางวัล GIS ในเวลา 1 ชั่วโมง 10 นาที ผมเป็นกรรมการ ผมยังจำได้ถึงรอยยิ้มและความรู้สึกดีใจที่เขาแสดงออกมาในคืนนั้น เราพูดคุยแลกเบอร์กัน ผมบอกกับเขาว่า ผมยินดีให้ความช่วยเหลือทุกเรื่องที่เกี่ยวกับหมาถ้าคุณต้องการลูกหมาจากผม คุณสามารถมาอุ้มมันไปได้เลยถ้าคุณต้องการ และหลังจากนั้นเราพูดคุยกันทางโทรศัพท์อีกหลายวัน เขาบอกกับผมว่าตอนนี้เขาเป็นโรคลูคีเมียร์อยู่แต่อาการยังไม่หนัก ผมชวนเขากับแฟนสาว น้องอ้อม มาเที่ยวที่บ้านถ้ามีเวลา หลังจากนั้นเพียงไม่กี่วัน ผมก็ได้รับโทรศัพท์จากน้องอ้อม บอกถึงข่าวร้ายกับการจากไปของคุณเอิง อย่างไม่มีวันกลับ ด้วยวัยเพียงแค่ 21 ปี ผมและเพื่อน ๆ ทุกคนในงานประกวดคืนนั้น ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัว ไตรฟื้น มาณ.ที่นี้

ขอขอบคุณกับการตอบรับมากมายที่มีให้ เล่นเอาผมงงไปพักใหญ่ รู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้รับการตอบรับดีขนาดนี้ บางท่านโทรเข้ามาถามซื้อลูกหมา (ผมไม่มีลูกหมาสำหรับขาย) บ้างก็ขอคำแนะนำถึงคอก Bully ที่น่าสนใจในมุมมองของผม ขอออกตัวก่อนว่าผมไม่รู้จัก Bully มากนัก ผมชอบพิทบูลใช้งาน พวกมันแข็งแรง ทุกส่วนของร่างกายใช้งานได้จริง แต่นั่นไม่ได้หมายถึงผมไม่ชอบ Bully ส่วน Bully ตัวที่ผมชอบนั่นคือ Taboo คอก Parkway Bully, Sars คอก Elegant และ พ่อพันธ์ของคุณเอก คอก Eastside Bangkok อย่าลืมว่านี่เป็นแค่มุมมองของผม

ผมใช้เวลาครึ่งชีวิตอยู่กับพิทบูล ศึกษาจากสื่อทุกทาง เรียนรู้กับนักเลี้ยงมืออาชีพในหลายประเทศ ผมเองไม่ใช่ไฟท์เตอร์ ผมเป็นบรีดเดอร์ และนักวิชาการ ผมเชื่อเรื่องการสร้างและสนุกกับการสร้าง ในอเมริกาจะแบ่งนักเล่นออกเป็น 2 ประเภทคือ ไฟท์เตอร์และบรีดเดอร์ ไฟท์เตอร์ จะทำหน้าที่ สู้ และสู้ ผมเคยคุยกับไฟท์เตอร์ที่มีชื่อในอเมริกาคนหนึ่ง ถามเขาถึงเรื่องสายเลือดและวิธีในการผสมพันธ์ เขาเล่าถึงประสบการณ์ที่ผ่านมา เขามีสุนัขเพศผู้ที่เป็นสายเลือดชิด และเป็นพิทบูลที่มีต่ำแหน่งแชมป์เปี้ยนการันตี มันถูกนำเข้าโปรแกรมการผสมพันธ์ โดยใช้แม่พันธ์ในคอกและแม่พันธ์จากเพื่อนสนิท เขาผสมมันกับแม่พันธ์ทั้งหมด 5 ตัว เขาถามผม ?รู้มั้ยว่าผมได้อะไร? ?แล้วคุณได้อะไร? ?ผมไม่ได้อะไรเลย จากพ่อพันธ์ตัวนี้? มันไม่ให้ผลผลิตอะไรกับเขาเลย จากนั้นเขาขายพ่อพันธ์ตัวนี้ออกไปให้กับบรีดเดอร์ หลังจากที่มันไปอยู่กับบรีดเดอร์ แค่การผสมในครอกที่ 2 เขาก็ได้ผลผลิตที่สามารถนำเข้าแข่งขันได้ และต่อมาก็ได้แชมป์เปี้ยน บรีดเดอร์รู้วิธีสร้าง รู้วิธีผสมระหว่างสายเลือดต่อสายเลือด รู้จักโครงสร้างสายเลือด ถ้าเปรียบก็คงเหมือนกับกุ๊กมือทอง ที่รู้วิธีนำวัตถุดิบเครื่องปรุงส่วนผสมทั้งหลายมารวมกันและกลายเป็นอาหารเลิศรสให้ก ับนักชิมลิ้นทองได้ลิ้มลอง นักชิมลิ้นทองก็เปรียบได้กับไฟต์เตอร์ บรีดเดอร์สามารถรู้ได้ว่าการผสมพันธ์ในแต่ละครั้งเขาจะได้ลูกหมาลักษณะนิสัย ความสามารถ และขนาดรูปร่าง

ถ้าคุณมีพิทบูลยอดฝีมืออยู่ในมือ คุณว่ายากมั้ยที่จะพามันไปเป็นแชมป์เปี้ยน แน่นอนมันไม่ยากเกิน แล้วคุณคิดว่ายากแค่ไหนและต้องใช้เวลานานเท่าไรที่จะสร้างยอดฝีมือตัวนั้นขึ้นมา ยากมาก บรีดเดอร์ ไม่ได้หมายถึงคนที่เอาหมาสองตัวมาขี่กัน แบบนั้นไม่ได้เรียกว่าบรีดเดอร์ หรือคนที่ผสมหมาทีละมาก ๆ ก็ไม่ได้เรียกว่าบรีดเดอร์ บรีดเดอร์ คือ นักพัฒนาสายพันธ์ ในการผสมพันธ์หมาแต่ละครั้งจะต้องมองย้อนหลังไปอย่างน้อย 4 ช่วงอายุหมา รู้ที่มาที่ไป รู้ว่าสายเลือดอะไรเข้ากับสายเลือดอะไร และเข้ากันได้แล้วจะได้อะไรออกมา ที่สำคัญบรีดเดอร์ที่ดีต้องรับผิดชอบกับลูกหมาที่ตัวเองผสมขึ้นมา ผมบอกได้เลยว่ามันไม่ใช่งานง่าย ต้องใช้เวลาหลายปีในการเรียนรู้ และใช้เวลาอีกหลายปีในการทดลอง แต่ไม่ยากเกินกว่าที่จะเรียนรู้

เอาล่ะ เรามาเข้าเรื่องโปรแกรมการสร้างกล้ามเนื้อกันดีกว่า จากเล่มที่แล้ว ถ้าคุณแน่ใจแล้วว่าหมาของคุณไม่เป็นโรคข้อสะโพกอักเสบ ไม่เป็นโรคเลือด สุขภาพทุกอย่างสมบูรณ์ดี และคุณเองก็มีความพร้อม ความตั้งใจ และความมุ่งมั่น ถึงตอนนี้ทั้งคนและหมาก็พร้อมแล้ว เกือบลืมไป! ถ้าคุณเลี้ยง Bully อยู่ ผมแนะนำให้ใช้สายรัดหน้าอกในการจูงเดินจะดีกว่าการจูงเดินด้วยปลอกคอ เพราะธรรมชาติของ Bully จะมีปอดที่กว้างไม่ลึกเท่ากับพิทบูลสายใช้งาน (สายกัด) ชั่งน้ำหนักหมาของคุณและบันทึกไว้ในสมุดทุกครั้งก่อนการออกกำลังกาย ก่อนเวลาออกกำลังกายหนึ่งชั่วโมง ให้วิตามินC 1000 มิลิกรัม และน้ำดื่ม 250 มิลิลิตร ผสมกับน้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ ให้หมาเลียกินหนึ่งชั่วโมงก่อนการออกกำลังกาย อุปกรณ์ทั้งหมดพร้อม ในวันแรกให้คุณจูงหมาเดิน 1 ชั่วโมง ไม่สำคัญว่ามันจะลากคุณหรือไม่ตลอดเวลาหนึ่งชั่วโมงในการเดิน เพียงแค่ให้คุณเดินในระดับความเร็วมากกว่าการเดินปกติของคุณ รักษาระดับความเร็วไว้ให้นานที่สุด ระดับของความเร็วควรอยู่ที่ 6.5 กิโลเมตรต่อชั่วโมง เร็วขนาดไหน? (ให้ลองคิดว่า คืนนี้มีนัดกับน้องพอลล่าทานข้าวเย็น) ส่วน Bully ควรเดินอยู่ที่ 5-6 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ถ้าเป็นไปได้ควรรักษาระดับความเร็วไว้ให้ครบหนึ่งชั่วโมง ถ้าหมาของคุณเหนื่อยมากจนน้ำลายเหนียวยืด ตาแดงก่ำ หายใจเสียงแรงและดัง ให้เดินช้าลง ลดความเร็วลงกว่าครึ่งที่เดินอยู่ (ก็ประมาณว่าหลังจากจูงหมา คืนนี้ภรรยาที่หนักกว่า 90 อายุกว่าครึ่งคน ชวนทำการบ้าน คงนึกออกว่าเดินช้าขนาดไหน) หรือหยุดพักทันที ถ้าหมามีอาการไม่ดีขึ้น เมื่อคุณเดินครบตามเวลาที่กำหนดแล้ว ให้พัก อย่าเพิ่งให้น้ำกิน รอให้ครบ 15 นาที หรือจนกว่ามันหายเหนื่อย ในช่วงเวลานั้นให้เอาผ้าชุบน้ำเช็ดตามส่วนที่มีขนน้อย เช่นท้อง อุ้งเท้า น้ำที่ให้กินต้องจำกัดจำนวนไม่มากจนเกินไปแค่พอหายกระหายน้ำ
  • ถึงเวลาอาหารแล้ว ผมแนะนำให้คุณใช้อาหารเม็ดพรีเมี่ยมเกรด จำนวนอาหารเม็ดที่ให้นั่นให้คุณดูที่ข้างถุง ให้จำนวนอาหารเม็ดตามอายุของหมา และตามขนาด ลวกชามอาหารด้วยน้ำร้อนจากการต้มไข่ ใช้ไข่ต้ม 4 ใบ ไข่แดง 1 ใบ ที่เหลือเป็นไข่ขาว อกไก่ติดหนังหนึ่งชิ้น หรือคุณจะใช้มันหมู 30 กรัม แทนหนังไก่ก็ได้ ตับ 40 กรัม นำทั้งหมดมาต้มรวมกัน ผสมน้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ เก็บน้ำต้ม (รอให้เย็น) ไว้ราดในอาหารเม็ด ผสมทั้งหมดลงในชามอาหารพร้อมกับน้ำดื่ม 2 แก้ว วิตามินรวม 1000 มิลิกรัม น้ำมันปลา 1 เม็ด (ให้ใช้ยี่ห้อที่ดีที่สุดเท่าที่คุณจะจ่ายได้) ให้หมากินอาหารหลังจากออกกำลัง 30 นาที

หมายเหตุ ถ้าคุณมีกำลังจ่าย ให้คุณใช้อาหารเสริม CT, BC และ LCT ก่อนออกกำลังกาย 30 นาทีถึง 1 ชั่วโมง ผสมกับน้ำ หลังออกกำลังกายให้เพิ่ม LGM 1 เม็ด

ในวันที่ 2 ...............ติดตามตอนต่อไป
  • ต่อเลยละกัน อ่านไปด้วยโพสไปด้วยสนุกดี ( มือใหม่ลองอ่านตรงนี้ดูนะครับ )

ราวสิบปีในการคิดค้นผสมพันธุ์เพื่อสร้างสุนัขพันธุ์นี้ขึ้นมาใช้งาน จนมันถูกตั้งชื่อเรียกว่า อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย สุดยอดสัตว์เลี้ยงที่มีความอดทนสูงเหนือกว่าสัพสัตว์ทั่งปวงบนโลก จนกลายเป็นสัญลักษณ์แห่งพลังและความมุ่งมั่น

ความสามารถรอบตัว พลังที่ซ่อนเร้นภายใน ที่มีมากเกินกว่าขนาดรูปร่างภายนอก มันสามารถรับมือกับงานหนัก ๆ ได้ทุกชนิด ทุกประเภท อย่างการลากน้ำหนัก มันสามารถลากได้มากกว่าน้ำหนักตัวถึง 70เท่า รวมถึงการนำมาใช้ล่าสัตว์ที่มีขนาดใหญ่กว่าตัวหลายเท่า และสามารถล่าได้นับชั่วโมง เป็นเพื่อนเดินทางคุ้มภัย หรือแม้กระทั่งนำมาใช้ในงานกู้ภัยค้นหาผู้รอดชีวิต รูปร่าง ขนาด และสีที่แตกต่าง เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผู้คนหลงไหล่และคลั่งไคล้ในสุนัขพันธุ์นี้

รูปร่างและขนาดน้ำหนักตัวมีตั้งแต่ 10 กิโลกรัม จนถึง 50 กิโลกรัม หรืออาจมากกว่า ร่างกายสามารถอดทน อดกลั้น ต่อความเจ็บปวดได้สูง และยังมีพละกำลังเหนือกว่าสุนัขทุกพันธุ์เมื่อเทียบกันแบบปอนด์ต่อปอนด์ เรียกได้ว่าเป็นสุนัขพันธุ์ที่แข็งแรงที่สุดในโลก และสมบูรณ์แบบที่สุด

ที่ผมว่ามาทั้งหมดนี้คือความเป็นจริงของสัตว์เลี้ยงที่สมบูรณ์แบบ แน่นอนเมื่อสุนัขพันธุ์นี้มีความไม่ธรรมดาในตัวมัน ๆ จึงต้องการเจ้านายที่ไม่ธรรมดาเช่นกัน เจ้าของต้องเข้าใจว่ามันต้องการอะไร มันยังสามารถเป็นอะไรได้มากกว่าที่คุณคิด คุณควรตระหนักเข้าใจถึงเรื่องที่กล่าวมา สิ่งที่สำคัญที่สุดที่พึงมีของผู้เป็นนายคือ ความรับผิดชอบ

ผมจะให้ข้อปฏิบัติ คำแนะนำง่าย ๆ สำหรับผู้ที่กำลังอยากเป็นเจ้าของสุนัข ผู้ที่มีสุนัขอยู่แล้ว รวมทั้ง

บรีดเดอร์ ที่จะช่วยให้คุณเข้าใจถึงสิ่งที่คุณควรรับผิดชอบกับสุนัขพันธุ์นี้

1. กันสุนัขให้ห่างออกจากเด็ก หรือควรอยู่ในสายตาตลอดเวลาเมื่อสุนัขอยู่กับเด็ก และเมื่อต้องออกจากบ้าน ควรกันสุนัขให้อยู่ในบริเวณของมัน ในพื้นที่ ๆ สามารถควบคุมมันได้ ควรมีโซ่ล่ามที่แข็งแรง หลักล่ามที่มั่นคงพอ หรือรั้วที่แข็งแรง สูงพอกันการกระโดด และการปีนออกมาสร้างปัญหา ไม่ว่าคุณจะแน่ใจในตัวสุนัขของคุณว่าจะไม่ทำร้ายใคร มากแค่ไหนก็ตาม

2. ควรจะใกล้ชิดสุนัขของคุณให้มาก ให้เวลากับมัน เรียนรู้นิสัยของสุนัขให้มากที่สุด เพื่อที่คุณเองจะได้สามารถอ่านอากัปกิริยาสุนัขได้ และเมื่อสุนัขแสดงท่าที เตือนภัย หรือกำลังไม่เป็นมิตรกับใครก็ตาม คุณจะได้อ่านสัญญาณนั้นออก

3. อย่าปล่อยให้ใครก็ตามยั่วยุสุนัขของคุณ หรือทำให้มันโกรธเกลียดคนแปลกหน้า

4. ถ้าสุนัขของคุณแสดงอาการก้าวร้าว หรือเคยเสดงอาการก้าวร้าวกับเด็กในบ้าน ไม่ว่าอาการนั้นจะมากหรือน้อยก็ตาม ผมแนะนำให้กำจัดสุนัขตัวนั้น การให้โอกาสอาจไม่คุ้มเสีย

5. ถ้าคุณต้องการจะนำสุนัขของคุณออกนอกบริเวณที่อยู่อาศัย สุนัขควรอยู่ในสายจูง และควรเดินให้ห่างจากที่ ๆ มีผู้คนพลุกพล่าน ถ้าคุณต้องการจูงสุนัขเดินเล่นผมแนะนำให้จูงในเวลาค่ำจะปลอดภัย และเป็นการลดความเสี่ยงจากการที่สุนัขไปทำลายผู้อื่น และสัตว์อื่น

6. อย่าสอนสุนัขให้โจมตีมนุษย์ สุนัขของคุณอาจจะกลายเป็นสัตว์ที่อันตรายอย่างยิ่งกับทั้งคุณและคนรอบข้าง

7. นักผสมพันธุ์ พิทบูล เทอร์เรีย ถ้าเป็นไปได้ อย่าขายสุนัขให้กับเด็กเด็ดขาด เพราะด้วยวัย และวุฒิภาวะ เด็กยังไม่เข้าใจพอว่าเค้ากำลังถืออะไรอยู่ เด็กยังไม่มีความรับผิดชอบมากพอที่จะเป็นเจ้าของสุนัขพันธุ์นี้

8. ให้ความรู้กับผู้เลี้ยง ถึงสิ่งที่เขากำลังจะครอบครอง ให้เขาตะหนักถึงสิ่งที่จะตามมา

ขอให้คุณแน่ใจว่า คุณจะเป็นนายที่มีสามัญสำนึก กับความรับผิดชอบ และพร้อมที่เข้าใจถึงความแตกต่างของพิทบูลกับสุนัขพันธุ์อื่น พร้อมที่จะรับผิดชอบกับตัวสุนัข และสิ่งที่เกิด พร้อมทั้งเวลาและความรู้ ถ้าคุณพร้อมกับทั้งหมดที่กล่าวมา ผมเชื่อว่าคุณจะเป็นจ่าฝูงที่ดี และคุณจะเป็นอีกคนที่แน่ใจว่าจะไม่สร้างปัญหาให้กับสังคม มั่นใจว่าสุนัขจะไม่ก่อความเดือดร้อนให้กับสังคม

หวังว่าความปรารถนาดีนี้จะเข้าถึงใจของผู้เป็นนายให้ตระหนักถึงความรับผิดชอบที่ควรม ีแก่สุนัขที่เรารัก อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย
  • ต่อเลยนะครับ ตอนนี้มีวิธีการฟิต ร่างกาย + การเลือกซื้อลูกสุนัข

ความแข็งแกร่งของร่างกายที่มีมากกว่าหมาทุกสายพันธ์ กล้ามเนื้ออันทรงพลังเมื่อเทียบกันแบบปอนด์ต่อปอนด์ ปอดที่สามารถจุอากาศได้มากในการหายใจเพียงครั้งเดียว ความมุ่งมั่นที่เต็มเปี่ยมเวลาที่มันต้องทำหน้าที่ ๆ จ่าฝูง (ผู้เป็นนาย) สั่ง จิตใจที่หาญกล้าไม่กลัวต่อภัยอันตรายใด ๆ ที่อยู่ตรงหน้า (ความห้าวหาญนี้มีมากกว่าสัตว์ทุกสายพันธ์บนโลก พิทบูลบางตัวไร้ซึ่งความกลัว) ที่กล่าวมาทั้งหมดไม่ใช่ซุปเปอร์ด็อกที่เอากางเกงในสีแดงมาใส่เป็นกางเกงนอกแล้วมีผ้ าคลุมอยู่ที่หลัง แต่มันคือ สุนัขพันธ์ อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย (สายกัด) หรือพิทบูลที่มีมาตรฐานตามกฎ เอ ดี บี เอ
    พิทบูลเป็นหมาในฝันของใครหลายคน มันมีร่างกายทุกส่วนที่สมบูรณ์แบบ กะโหลกที่สมส่วน อกแคบและลึกเพื่อมีไว้สำหรับจุอากาศ ร่างกายส่วนท้ายที่ทรงพลังอย่างเหลือเชื่อ หัวใจที่หาญกล้า ทุกส่วนของร่างกายถูกผสมขึ้นมาเพื่อใช้งาน ทนต่อทุกสภาพอากาศ ร้อนจัดไปจนหนาวสุดขั้ว เหล่านี่คือความน่าหลงใหลของพิทบูลสายกัด
    ****** ****** พิทบูลที่ดีต้องรู้ที่มาที่ไปของบรรพบุรุษ การเลือกซื้อลูกหมา ถ้าเป็นไปได้อย่าเลือกซื้อลูกหมาที่มาจากการผสมที่ไม่รู้ที่มาที่ไป อยากหลงไปกับคำว่าสายกัด สายใช้งาน พิทบูลไม่ใช่หมาที่คุณจ่ายเงินและจะเป็นเจ้าของได้ทันที คุณควรศึกษาจากทุกแหล่งข้อมูลให้มากที่สุดก่อนตัดสินใจที่จะซื้อ เพื่อลดความเสี่ยงและเวลาที่จะเสียไปให้กับหมาที่ไร้คุณภาพ ฉะนั้นถ้าคุณอยากจะเป็นเจ้าของนักสู้ดีๆ หรือสุดยอดสัตว์เลี้ยงซักตัว ข้อแนะนำที่ดีที่สุดคือ ควรศึกษาให้ถ่องแท้ก่อนที่จะจ่าย อย่าเอาราคาหมาเป็นที่ตั้งหรือเลือกซื้อลูกหมาจากราคาที่ถูกกว่าเป็นหลัก
    อเมริกันด็อกแมนได้ให้ความเห็นในการคัดเลือกสายเลือดของพิทบูลที่ดีว่า พวกมันต้องมีหลายสิ่งประกอบกันอยู่ในตัวมันดังนี้
    1. ความกล้าหาญ (Gameness) ไม่กลัวสิ่งใดๆ ที่เกิดขึ้นตรงหน้า พร้อมที่จะตอบโต้ทุกเมื่อที่มีโอกาส เสมือนสวมหัวใจสิงห์ นี้คือสิ่งแรกที่บรรดานักเลงพิทบูลมองหา
    2. ความกระตือรือร้น (Aggressiveness) มีความตื่นตัวที่อยากจะต่อสู้ หมาประเภทนี้จะมีความตื่นตัวอย่างมากเมื่อเห็นคู่ต่อสู้ มันจะก้าวร้าวและคำรามอย่างน่ากลัว แต่พวกมันจะไม่ทำร้ายเจ้าของหรือใครก็ตาม มันจะมุ่งไปที่คู่ต่อสู้เท่านั้น เมื่อพวกมันอยู่ในบ้านมันจะเหมือนหมาธรรมดาทั่วไป
    3. ความคงทน (Stamina) ความอึด ความอดทน มีน้ำอดน้ำทนในการต่อสู้ ทั้งหมดมาจากการฝึกฝนฟิตซ้อมและการเลี้ยงดูที่ดี
    4. ชั้นเชิงการต่อสู้ (Ability) คือความสามารถชั้นเชิงในการต่อสู้ ไม่สามารถฝึกสอนได้ มันเป็นความสามารถที่มาจากสายเลือดโดยตรง
    5. ความสามารถในการกัด (Biting Ability) น้ำหนักปากในการกัด ในยุคสมัยนี้ด็อกแมนต่างมองหาหมาที่กัดได้รุนแรง เรียกได้ว่าคำเดียวจอด พวกมันเป็นที่นิยมมาก แต่หมาประเภทนี้หายากมาก ความสามารถในด้านนี้จะติดตัวมาแต่กำเนิดและมาจากสายพันธ์ที่กัดหนักเท่านั้น

วารสารพิทแอ็คชั่น หลังจากเราเปิดรับสมาชิกใหม่ มีผู้ที่สนใจสมัครสมาชิกเข้ามา มีทั้งผู้เลี้ยงพิทบูล (สายกัด สายใช้งาน) และบูลลี่ ให้การตอบรับเป็นอย่างดี ผมเจอกับคำถาม ปัญหาเกี่ยวกับพิทบูลมากมายทางโทรศัพท์ เวลาที่มีไม่มากพอที่จะช่วยสมาชิกแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นทางโทรศัพท์ ทางที่ดีที่สุด เพื่อนสมาชิกสามารถเขียนจดหมายหรือ E-MAILเข้ามาตามที่อยู่และ E-MAIL ที่ผมให้ไว้ ผมจะตอบปัญหาให้โดยระเอียด สำหรับปัญหาที่น่าสนใจและเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์แก่ส่วนรวม ผมจะนำมาลงตีพิมพ์ในวารสารในฉบับต่อ ๆ ไป ทางวารสารจะจับรางวัลผู้โชคดีที่จะได้รับรางวัลเป็นของกำนัลพวงกุญแจ พิทบูลนำเข้าจากต่างประเทศ สมาชิกสามารถตรวจสอบชื่อผู้โชคดีได้ในเล่มถัดไป สมาชิก 70 ท่านแรกที่สมัครเข้ามาจะได้รับวีซีดีแนะนำการจัดการและการดูแลพิทบูลจากอเมริกา ของขัวญจะจัดส่งไปพร้อมกับวารสาร สำหรับการจัดสัมมนาตามจังหวัดต่าง ๆ เพื่อนสมาชิกเข้าใจถึงจุดประสงค์แล้ว แต่สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ จุดประสงค์ของการจัดก็คือ ให้ความรู้ในเชิงลึก สร้างจิตสำนึกในการเลี้ยง ให้นักเลี้ยงรับผิดชอบกับหมาของตน ถ้าเป็นบูลลี่ผมตั้งใจไว้ว่าจะทำสัมมนาเกี่ยวกับเรื่อง อาหาร การเลี้ยง การออกกำลังกาย การดูแล และการผสมพันธ์ ส่วนสายกัดจะเป็นเรื่อง การให้อาหาร การดูแลรักษาหลังการแข่งขัน (ลากน้ำหนัก) การผสมพันธ์ อุปกรณ์ที่ใช้ในการออกกำลังกาย การฟิตแบบมือโปร และอีกหลายเรื่อง เพื่อสร้างด็อกแมนที่ดีให้กับวงการ ซึ่งตั้งใจไว้ว่าจะเดินทางไปหลายจังหวัดทั่วประเทศ หรือถ้าท่านผู้อ่านที่อยู่ในต่างจังหวัดท่านใด สนใจและต้องการให้ผมเดินทางไปทำสัมมนาในจังหวัดที่ท่านอยู่ สามารถติดต่อเข้ามานัดหมายเวลา และขอรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เบอร์ผม 086-775-8821 ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใด ๆ น่ะครับ ผมไม่ได้ทำเพื่อเงินทอง แต่ผมทำให้กับพิทบูลที่ผมรัก เพราะผมไม่ได้คิดจะเลี้ยงพิทบูลแค่ตอนนี้ แต่คิดจะเลี้ยงพวกมันทั้งชีวิตของผม

โปรแกรมการสร้างกล้ามเนื้อ
    เข้าวันที่ 2 อย่าลืมถ่ายพยาธิก่อนเข้าโปรแกรม ถ้าพิทบูลของคุณไม่ได้ถ่ายพยาธิอยู่เป็นประจำให้คุณถ่ายพยาธิรวมและพยาธิตัวตืดก่อนก ารเข้าโปรแกรมตามที่สัตว์แพทย์แนะนำ
    วันที่ 2 หลังจากชั่งน้ำหนักหมาของคุณแล้ว ให้วิตามินC 1000 มิลิกรัม และน้ำดื่ม 250 มิลิลิตร ผสมกับน้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ (น้ำมันข้าวโพด) หนึ่งชั่วโมงก่อนการจูงเดิน จูงเดินหนึ่งชั่วโมง เวลาอาหาร ให้จัดอาหารตามอย่างวันแรก
  • วันที่ 3 จูงเดิน 1 ชั่วโมง ทำทุกอย่างเหมือนกับวันที่ 2
    วันที่ 4 ให้เพิ่มน้ำมันพืชเป็น 2 ช้อนโต๊ะ ก่อนการจูงเดินหนึ่งชั่วโมง จูงเดิน หนึ่งชั่วโมงสิบนาที หลังจากการจูงเดินให้อาหารตามอย่างวันที่ 2
    วันที่ 5 เป็นวันพักผ่อนไม่มีการออกกำลังกาย ถ้าคุณสามารถทำได้ อย่าไปรบกวนหมาในเวลาที่มันพักผ่อนให้มันนอนอย่างสงบ และอยู่ในที่ๆ ไม่มีอะไรมารบกวนถ้าเป็นไปได้ อาหารให้กินอาหารทุกอย่างเหมือนกับอาหารหลังการออกกำลังกายของวันที่ 2 วิตามิน C ไม่ต้องให้ในวันนี้ แต่ยังคงต้องชั่งน้ำหนักและจดบันทึกความเปลี่ยนแปลงของน้ำหนักไว้
    วันที่ 6 ทำทุกอย่างเหมือนวันที่ 5
    วันที่ 7 - 9 หลังจากชั่งน้ำหนักหมาของคุณแล้ว ให้วิตามินC 1000 มิลิกรัม และน้ำดื่ม 250 มิลิลิตร ผสมกับน้ำมันพืช 2 ช้อนโต๊ะ จูงเดิน หนึ่งชั่วโมงสิบนาที หลังจากการจูงเดินให้อาหารตามอย่างวันที่ 2
    วันที่ 10 จูงเดินเพิ่มขึ้นเป็น หนึ่งชั่วโมงยี่สิบนาที อาหารให้เหมือนเดิมทุกอย่าง
    วันที่11 ? 12 พักผ่อน
    วันที่ 13 ? 16 จูงเดิน หนึ่งชั่วโมงยี่สิบนาที อาหารให้เหมือนเดิมทุกอย่าง
    วันที่ 17 ? 18 พักผ่อน อาหารให้ปกติเหมือนทุกวันที่พัก
    วันที่ 19 วันนี้หมาของคุณจะมีสภาพร่างกาย กล้ามเนื้อที่พร้อมสำหรับรับงานหนัก กล้ามเนื้อที่บาดเจ็บจากการเดินในช่วงอาทิตย์แรก ๆ ได้ถูกรักษาและฟื้นฟูโดยกระบวนการ การทำงานของร่างกาย โปรตีนช่วยซ่อมร่างกายให้สมบูรณ์ น้ำช่วยการทำงานของไต อาหารที่กินเข้าไปทั้งหมดกำลังทำงานอย่างได้ผลยิ่งถ้าคุณสามารถให้ CT, BC, LCT, LGM คุณจะเห็นความเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจน ซึ่งรวมถึงการให้ WPI ก่อนก่อนออกกำลังกายด้วย ถ้าคุณพลิกอุ้งเท้าหมาดู คุณจะเห็นว่าอุ้งเท้ามีการปรับสภาพ มันจะแข็งขึ้น ซึ่งนั้นเป็นเรื่องดี ถ้าคุณสังเกตหมาของคุณอยู่ตลอดในการเดิน คุณจะเห็นว่าในช่วงวันที่ 13 ? 16 หมาจะดูไม่เหนื่อยมากในการเดิน หนึ่งชั่วโมงยี่สิบนาที และมันจะหายเหนื่อยเร็วขึ้นหลังจากออกกำลังกาย ตัวคุณเองก็เช่นกัน กล้ามเนื้อด้านหน้าช่วงแข้งจากที่เคยมีอาการเจ็บในช่วงอาทิตย์แรกก็จะหายไปและเริ่มม ีความอดทนมากขึ้นในการเดิน น้ำหนักหมาจะลดลงไปนิดหน่อยไม่ต้องกังวล กล้ามเนื้อรัดตัวมากขึ้น น้ำลายที่เคยขุ่นเหนียวจะเริ่มใส่ขึ้นและไม่เหนียวมากเหมือนก่อน อ้าวล่ะ คุณควรมีสายรักหน้าอก ซึ่งเป็นคนละประเภทกับสายลากน้ำหนัก สายรัดหน้าอกที่มีห่วงสามารถเกี่ยวกับสายลาก เพื่อลากน้ำหนัก เราจะใช้โซ่เป็นน้ำหนักถ่วงในการลาก ใช้โซ่ที่มีความยาวไม่ควรเกิน 60 เซนติเมตร น้ำหนักเส้นละ 3 กิโลกรัม 5 เส้น และ 2 กิโลกรัม 2 เส้น เมื่ออุปกรณ์ทุกอย่างพร้อม ในวันนี้ เราจะให้หมาของคุณเริ่มการพัฒนากล้ามเนื้อ...................... อ่านต่อฉบับหน้า
    คุณคือจ่าฝูงในสายตาพิทบูลของคุณ
    ปฏิบัติตัวให้สมกับความนับถือที่มันมีให้คุณ
  • ต่อ ต่อ ต่อ

ก่อนอื่น โปรดเข้าใจให้ตรงกัน ผมมิได้มีเจตนาส่งเสริมหรือสนับสนุนเกมการต่อสู้พิทบูลแต่อย่างใด เพียงแค่ต้องการบอกเล่าเรื่องราวจริง ตัวตนจริงของพิทบูล และนักสู้พิทบูลก็เท่านั้น
    ผมขอพูดถึงข้อเท็จจริงที่ว่า คนดังและบุคคลสำคัญทั่วโลกมากมายเลี้ยงและครอบครองพิทบูล นั่นเป็นเรื่องจริง แต่ 80% เป็นพิทบูลสายกัด นี้คือเรื่องจริง และที่ว่าผู้เลี้ยงพิทบูลเพื่อต่อสู้เพียงอย่างเดียว เป็นชนกลุ่มน้อย (ประมาณ 1-2 % เท่านั้น) ซึ่งประกอบด้วยอาชญากร และสมาชิกแก๊ง คนเหล่านี้กระทำความผิดโดยการค้ายา พกอาวุธปืน เล่นการพนัน ที่ซึ่งเป็นภัยต่อสังคมในหลายๆ ระดับชนชั้น การสั่งห้ามเลี้ยงสุนัขสายพันธ์นี้จะไม่หยุดยั้งคนกลุ่มนี้ และหรือลดอันตรายที่คนเหล่านี้มีต่อสังคม คนประเภทนี้ถูกจัดอยู่ในกลุ่มคนวิกลจริต ผู้ซึ่งไม่มีความรับผิดชอบต่อการกระทำที่ตัวเองได้ก่อขึ้น

ผมได้อ่านข้อความข้างต้นแล้วรู้สึกถึงความไม่รู้ของผู้เขียน (ฝรั่ง) ถูกต้องตามที่ว่าผู้เลี้ยงพิทบูลไว้ต่อสู้มีจำนวนน้อยเมื่อเทียบกับผู้เลี้ยงไว้เป็น สัตว์เลี้ยง แต่ 1-2% ที่ว่าเป็นกลุ่มคนที่ใช้งานพิทบูลตามแบบที่มันควรเป็น (ต่อสู้) พวกเขารักษาและพัฒนาความเป็นตัวตนของพวกมันไว้ ถ้าไม่มี 1-2%นี้ พิทบูลทุกวันนี้คงเป็นเหมือนหมาหลาย ๆ สายพันธุ์ที่เข้าไปอยู่ในสนามประกวด แข่งขันกันที่เปลือก (ความสวยงาม) ยืนคู่คนใส่สูทผูกไท้ถือโบว์ จะดีกว่าถ้าให้พวกมันไปอยู่ในที่ ๆ พวกมันควรอยู่ ตามความสามารถของสายพันธุ์นั้นๆ ในสมัยก่อน ความเป็นมาของหมาพันธุ์ต่าง ๆ ถูกพัฒนาและกำหนดกันโดยหน้าที่การงาน อุปนิสัยใจคอ ที่สำคัญ ทุกสัดส่วนอวัยวะของมันต้องเหมาะสมและใช้งานได้จริง ไม่ใช่มีเพียงให้คนดูเล่น ยืนเป็นหุ่นให้ชื่นชม เช่น ดัชชุน ใช้ขุดล่าสัตว์ที่อยู่ในรูโพรง และเป็นศัตรูพืช เช่น หนู หรือสัตว์รบกวนพืชไร่ขนาดเล็กในแถบบริเวณป่าละเมาะรกชัฏ อัลเซชียน ใช้งานในกิจกรรมของตำรวจ หรือบอร์เดอร์คอลลี่ ใช้ต้อนไล่วัวหรือแกะในงานปศุสัตว์ ตัวอย่างของหมาพันธุ์ทั้งหลายเหล่านี้ในสมัยก่อนเพียงไม่ถึงยี่สิบปีที่แล้วรูปร่างห น้าตาไม่เหมือนกับหมาในยุคนี้ที่บอกเล่ากันว่าพัฒนาแล้ว แต่ประเด็นก็คือการพัฒนาหมาพันธุ์ต่างๆ ที่ดัดแปลงรูปร่างลักษณะ ให้ดูถูกตาต้องใจของคนที่เรียกตัวเองว่านักพัฒนาพันธุ์ แต่ผลที่เกิดขึ้นในขณะนี้ กรรมไปตกอยู่กับหมา ดัชชุนสมัยนี้