ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

CHANTHABURI PITBULL CLUB - กลุ่มพิทบูลจันทบุรี
  • หุหุ แค่อยู่ใกล้ๆเธอแล้วเหมื่ออยู่ในความฝัน เห็นแต่ในTV ว่าใหญ่มาก(หมายถึงตัวใหญ่นะ) หุหุ
  • พิทจัน เงียบไม่เงียบธรรมดาแต่เงี๊ยบเงียบ ( ไปใหนกันหมด )
  • ใช้ความนิ่งสยบความเคลื่อนไหว
  • พี่ไก่ผมถามน้องให้แล้วนะน้องเค้าเรียนเบณจมา ม.3 ได้วันล่ะ100 พี่ไก่จัดหนักเลยวันล่ะ300เลยดิ
  • อยากไปเที่ยวงานประกวดมั่งจังเลย T_T
  • คุณนุ โหไม่เห็นกันเลย งานเยอะหรอครับ สบายดีไหมครับ
  • พี่อาทไส่กางเกงยีนเป็นด้วยเหรอพี่
  • สบายดีครับตี๋ เดี๋ยวนี้ขายตอนเย็นที่ลานโร่เร่อเบลดด้วยใช่มั้ยครับ ว่างๆจะได้ไปอุดหนุน
  • ยังหล่อได้อีกเยอะโมทย์image
    ไฟล์แนบ
    154222875551233349.jpg 62K
  • ตี๋ เดี๋ยวคอไก่ชุดใหม่มาจะเอาไปให้หมักย่าง เลี้ยงสมาชิกหน่อยนะimage
    ไฟล์แนบ
    SCD41395.jpg 111K
  • บักอาร์ทหล่อไม่ห่วงพุงเลยเนาะ555 :-))
  • โหเพื่อนพี่อาร์ทหุ่นเดียวกันเลยเน้อออออ มาเลยพี่เอาโคงไก่มาด้วยก็ได้รับรองโปรตีน60แน่ๆ
  • ถ้าจะให้หล่อกว่านี้ต้องถอดเสื้อด้วยเพ่ 55555+
  • ฉันเริ่มเบื่อแล้วนะ เรามาจัดหมาจันแข่งลากน้ำหนักดีกว่า ได้ที่1เบียร์1ลัง ได้ที่2 เบียร์6ขวด ได้ที่3เบียร์3ขวดแข่งกันขำๆครับ แก่เซง
  • ลืมไปเงินค่าลงทะเบียนการแข่ง คนล่ะ35,000 เอาไหม อ่านไม่ผิดหลอกครับเก็บค่าลงทะเบียนคนล่ะสามหมื่นห้า 5555 ผมเป็นคนถือเงินนะ จบงานนี้ผมจะรวยแล้วผมจะทำไงครับพี่ปอช้วยบอกที 5555
  • แวะมาทักทายเพื่อนจันทบุรีครับ
    จังหวัดนี้หมาสวยๆๆเยอะนะครับ
    แอบเปิดดูมาชอบหลายๆๆตัว
  • ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมครับพี่เคน ว่างๆมาเที่ยวจันท์มั้งนะครับ :-bd
  • เก็บตกงาน BB มาฝาก แต่ว่า นาตาลีมาตอนไหนไม่เห็นเลยง่ะ :002:
    นี่เลยสุดหล่อ 555image
    หน้าบูธimage
    แรงโก้ลงสนามimageimage
    น้อง JJ ลุยimage
    ทำไมพ่อมันคอตกงั้นอ่ะimage
    ตามด้วย Strike ของชมาววววimage
    ไฟล์แนบ
    253658[1].jpg 272K
    DSCF0043_resize.jpg 96K
    DSCF0038_resize.jpg 64K
    DSCF0039_resize.jpg 95K
    DSCF0042_resize.jpg 77K
    DSCF0041_resize.jpg 69K
    DSCF0040_resize.jpg 80K
  • ขาดแต่ว็อดก้าไม่รู้ไปตอนไหน งานนี้พี่ไม่มีรูปเลยอ่ะรองปอฮืออออ :002:
  • พี่ปอ ผมอ่านกระทู้ คิด ก่อน ค่อย พิมพ์ ( พูด ) ช่วยคลายปมหน่อย ( สงสัยลามมาจากกระทู้ ผู้ทรงอิทธิพล ) มีดาราสมทบด้วย
  • อยากรู้เหมือนกันว่าป้าพรแกตั้งกระทู้ทำไมเพื่ออะไร
  • พี่ตี๋...พี่ปอ จัดแข่งลากกันดีกว่ามั้งฮิฮิฮิ...

สงสัยจะสนุกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :013:
  • เมื่อไหร่ ที่ไหน บอกมาไม่เคยกลัวเลยตี๋
    เล็กวันก่อนโดนที่ร้านกินไป 1,000 บาท แมร่งแำำำพงโครต
    อยากรู้โทรถามเลย โมทย์ คอไก่หมดยังประหยัดหน่อยนะ ของขาด
    โต้ง น้องโอ้งดียัง ถ้าไม่ไหวเอามานี่เดี๋ยวฉีดยาให้มันหลับไป

น้องปอมาได้แล้ว พวกๆเค้าให้อภัยหมดแล้วimage
    ไฟล์แนบ
    20080706001428_l_e1be6094d0e945892e65c440cb8c62f6.jpg 16K
  • พี่ art เขาเปลี่ยนอะไรพี่ เดี๋ยวคืนของผมเปลี่ยนให้ บิลช่างชื่ออะไร
  • เล็กจัดให้ 5555
  • พี่อาร์ดเดี๋ยวลองคุยกะหลายๆคนก่อนนะครับพี่ ว่ามีใครจะเอาไหม แล้วจะให้ลากอะไร
  • ช่างกล้าไปท้าชาวบ้านเค้านะท่าจุ๊ย555
  • ดีแล้วคับพี่อาร์ต....เรื่องแค่นี้จิ๊บๆๆๆๆๆๆๆ
  • หมดแล้วมาส่งด้วยพี่ ให้ลากโคโยตี้ดีป่ะตี๋ รับรองของชอบของทุกคน+555555
  • สวัดดีครับพี่ต้น มาเหล้าปั่นกันไหมครับ
  • ง่ะ เดี๋ยวเมียตัดหำเอา
  • วันนี้มีข่าวไม่ดีเลยเน้อ
  • กินเหล้าปั่นเดี๋ยวก็ไม่ได้ขายหมูหลอกพี่
  • เรามารวมกันเพราะเราชอบในสิ่งเดียวกัน (สุภาพบุรุษ pitbull ) ผู้กระหายโคตรเงิน ( อ่านในกระทู้แล้วแม่งได้ใจ ) เล็กครับ ( เจี๊ยก... เจี๊ยก.. )
  • ดูข่าวแล้วรู้สึกเสียวๆ พิทกัดคนตายอีกแล้ว เห้อ.ออออออออออออออ
  • สวัสดียามค่ำคืนครับ พี่น้อง

วันนี้ได้รับโทรศัพท์จากโมทย์ว่า "พิทบูลกัดคนตายอีกแล้ว" เห็นข่าวแบบนี้แล้วอดแชร์ไม่ได้ครับ ขอขอบคุณโมทย์ด้วยนะครับ

'พิตบูล'เครียดจัด ขย้ำเจ้าของดับ คาดติดสัดหงุดหงิด

image

"เจ้าไข่ตุ๋น" สุนัขพิตบูลเครียดจัด โดดขย้ำคอหญิงชรา เจ้าของบ้านย่านรามอินทราวัย 71 ปี เสียชีวิตคาที่ เจ้าหน้าที่รีบนำตัวไปกักขังไว้ที่สถานกักขังสัตว์ จ.สระแก้ว ส่วนปศุสัตว์คาด สุนัขน่าจะหงุดหงิดในช่วงติดสัดจึงกัดคนตาย...

เมื่อช่วงบ่ายวันที่ 14 ธ.ค.ที่ผ่านมา พ.ต.ท.สำเริง อำพรรทอง พนักงานสอบสวน สน.บางเขน รับแจ้งเหตุมีคนถูกสุนัขกัดเสียชีวิต ภายในบ้านเลขที่ 7/201 ม.ชัยพฤกษ์ รามอินทรา ถ.สุขาภิบาล 5 ซ.9 แขวงท่าแร้ง เขตบางเขน กทม. ที่เกิดเหตุพบสุนัขพันธ์ุ อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย เพศผู้ สีน้ำตาล อายุ 2 ปี ชื่อ "ไข่ตุ๋น" เดินวนเวียนไปมาอยู่ในบริเวณบ้าน ปากมีคราบเลือดติด จึงประสานเจ้าหน้าที่ปศุสัตว์ที่ร่วมเดินทางไปยิงยาสลบใส่สุนัข จึงสามารถเข้าไปภายในบ้านได้

จากการตรวจสอบหน้าประตูหลังบ้าน พบศพ นางสมสกุล สวนไพรินทร์ อายุ 71 ปี เจ้าของบ้านหลังดังกล่าว นอนเสียชีวิต เลือดสาดกระเด็นเต็มพื้น มีบาดแผลฉกรรจ์หลายแห่งตามใบหน้าและร่างกาย

image

จากการสอบปากคำ นางแตงอ่อน อนุศรี อายุ 65 ปี แม่บ้าน ให้การว่า บ้านหลังนี้มีคนอาศัยอยู่ 6 คน แต่ลูกชายของผู้ตายเดินทางไปต่างประเทศ ตั้งแต่วันที่ 11 ธ.ค.ที่ผ่านมา ก่อนเกิดเหตุ ลูกสาวกับหลานอีก 2 คน ออกไปทำงานตั้งแต่เช้า ทิ้งให้ตนและผู้ตายอยู่ในบ้านเพียง 2 คน ปกติผู้ตายกับเจ้าไข่ตุ๋นจะหยอกล้อเล่นกันด้วยดี ไม่มีปัญหาอะไร รวมทั้งตนก็เพิ่งมาอยู่บ้านนี้ได้เพียง 3 วัน แต่เพิ่งมามีปัญหาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เจ้าไข่ตุ๋นกัดญาติของผู้ตาย แต่บาดแผลไม่มากนัก ก็ไม่ได้ติดใจอะไร จนเกิดเหตุนี้ขึ้น

โดยเมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมา ผู้ตายเปิดกรงเพื่อให้อาหารเจ้าไข่ตุ๋น ก็ยังปกติดี กระทั่งเวลาประมาณ 11.00 น. ระหว่างซักผ้าอยู่หลังบ้านเห็นเจ้าไข่ตุ๋นเดินเข้าไปในบ้าน ซึ่งปกติมันจะเข้าไปนั่งตากพัดลม ดูโทรทัศน์กับผู้ตายทุกวันราว 1 ชม. ถัดมาก็ได้ยินเสียงผู้ตายร้องขอความช่วยเหลือว่า ถูกเจ้าไข่ตุ๋นกัด ตนจึงรีบวิ่งเข้าไปดู เห็นสุนัขกำลังงับขย้ำที่หัวไหล่ และลำคอของผู้ตาย

ขณะนั้นผู้ตายพยายามร้องเรียกให้ตนช่วยดึงสุนัขออกไป ตนก็รีบดึง พร้อมกับหาน้ำมาสาด ใช้เวลานานพอสมควร สุนัขจึงยอมปล่อย แต่พอผู้ตายลุกขึ้นกำลังจะเดินออกจากบ้านทางประตูหลังบ้านนั้น เจ้าไข่ตุ๋นก็วิ่งไปกระโดดขย้ำผู้ตายอีกครั้ง ครั้งนี้ตนดึงเท่าไร ก็ไม่ยอมปล่อย ระหว่างนั้นผู้ตายพยายามร้องขอความช่วยเหลือ ด้วยความตกใจ ตนจึงทำได้เพียงหยิบรองเท้าที่วางอยู่มาตีสุนัขเท่านั้น แต่ก็ไม่เป็นผล กระทั่งผู้ตายค่อยๆ เงียบเสียงลงและเสียชีวิต เจ้าไข่ตุ๋นจึงยอมปล่อย

image

ด้านนายอำนาจ รุ่งโรจน์ศรีบุญ เจ้าหน้าที่ปศุสัตว์เขตหลักสี่ กล่าวว่า สาเหตุน่าจะเกิดจากอากาศเปลี่ยนแปลง ทำให้สุนัขหงุดหงิด รวมทั้งอยู่ในช่วงติดสัด แต่เจ้าไข่ตุ๋นถูกตอนแล้ว จึงไม่สามารถปลดปล่อยออกมาได้ จึงหงุดหงิดง่าย เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ได้นำสุนัขตัวดังกล่าว ไปกักขังไว้ที่สถานกักขังสัตว์ กรมปศุสัตว์ อ.ตาพระยา จ.สระแก้ว เพื่อให้ช่วยเลี้ยงดูต่อไป.

โดย: ทีมข่าวไทยรัฐออนไลน์

• ได้เห็นข่าวแบบนี้แล้วรู้สึกเศร้าใจ "การควบคุม" คือปัจจัยหลักสำคัญใน "การเลี้ยงดู" หากท่านผู้ใด คิดที่จะเลี้ยงพิทบูลซักตัว ควรศึกษา พฤติกรรมของสายพันธ์นี้ อย่างจริงจัง

พิทบูลไม่เหมาะที่จะเลี้ยงตามกระแสหรือแฟชั่น เบื่อแล้วยกให้คนนั้นคนนี้ โดยไม่คิดถึงผลที่จะตามมา
    พิทบูลเหมาะสำหรับคนเลี้ยงที่เข้าใจถึงพฤติกรรม (ตามสายพันธุ์) ของมันอย่างถ่องแท้ เท่านั้น

คนเลี้ยงควรฝึกสอนมันบ้าง พามันไปเที่ยวบ้างเท่าที่เวลาและโอกาสจะอำนวย ในบริเวณบ้านก็ต้องมีที่ของมันโดยเฉพาะ..ออกนอกบ้านต้องควบคุมมันให้ดี

-------------------------------------------------

awaji69 11:07AM Permalink
    ลืมไปเงินค่าลงทะเบียนการแข่ง คนล่ะ35,000 เอาไหม อ่านไม่ผิดหลอกครับเก็บค่าลงทะเบียนคนล่ะสามหมื่นห้า 5555 ผมเป็นคนถือเงินนะ จบงานนี้ผมจะรวยแล้วผมจะทำไงครับพี่ปอช้วยบอกที 5555

- อย่างที่ตี๋บอกไว้ ถ้าตี๋รวย ตี๋จะหยิ่งครับ หยิ่งไม่พอ จะสปอร์ต ด้วย ผมได้ฟังผมก็งง ครับ หยิ่งแล้วสปอร์ต มันไปทางเดียวกันได้ไง

PAO_CPC 3:12PM Permalink
    ขาดแต่ว็อดก้าไม่รู้ไปตอนไหน งานนี้พี่ไม่มีรูปเลยอ่ะรองปอฮืออออ

- พี่เป้า ต้องขออภัย กล้องดิจิม่อนของผมมันรุ่นเก่าไปหน่อย ถ่ายในร่มแล้วมันห่วยแตกมาก ๆ ทำให้ตากล้องพาอารมณ์เสียไม่อยากถ่ายไปด้วย พยายามหามุมมองในการถ่าย แต่ก็ไร้ผล ต้องขออภัยจริง ๆ ครับ ไม่ค่อยได้ถ่ายเลย

jeakkok 4:15PM Permalink
    พี่ปอ ผมอ่านกระทู้ คิด ก่อน ค่อย พิมพ์ ( พูด ) ช่วยคลายปมหน่อย ( สงสัยลามมาจากกระทู้ ผู้ทรงอิทธิพล ) มีดาราสมทบด้วย

- คืนนี้หากมีเวลาผมจะโทรไปไขข้อข้องใจทั้งหมดที่มีอยู่ในบอร์ดนี้ให้เล็กฟังเลยครับ อิอิ ถ้าเล็กไม่ด่วน ไปคุยกับเพื่อนสนิทซะก่อน .. โคตรช๊อบ ..

TT_RedPitbull 6:52PM Permalink
    พี่ตี๋...พี่ปอ จัดแข่งลากกันดีกว่ามั้งฮิฮิฮิ...

สงสัยจะสนุกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

- ตอนนี้ดอลลี่ยัง งู ๆ ปลา ๆ เรื่องลากอยู่เลยครับโต้ง ถ้าแข่งกันตอนนี้ ผมว่าดอลลี่ต้องไม่ลากแน่ ๆ เลย เปลี่ยนเป็นแข่งนอนได้เปล่า หมาใครนอนได้นานกว่า ชนะ 55555

art1 7:38PM Permalink
    เมื่อไหร่ ที่ไหน บอกมาไม่เคยกลัวเลยตี๋
    เล็กวันก่อนโดนที่ร้านกินไป 1,000 บาท แมร่งแำำำพงโครต
    อยากรู้โทรถามเลย โมทย์ คอไก่หมดยังประหยัดหน่อยนะ ของขาด
    โต้ง น้องโอ้งดียัง ถ้าไม่ไหวเอามานี่เดี๋ยวฉีดยาให้มันหลับไป

น้องปอมาได้แล้ว พวกๆเค้าให้อภัยหมดแล้ว

- ต้องขออภัยพี่อาร์ทด้วยครับ ว่าแต่ผมยังไม่ได้ไปซื้อคอไก่เลยพี่ ยังมีอยู่หรือเปล่าไม่รู้ เหอๆๆๆ เอาไว้ไปหาที่บ้านนะครับ

เนื่องจากช่วงนี้ไม่ค่อยได้มาสนทนาในบอร์ดต้องขออภัย พี่ ๆ น้อง ๆ ด้วยนะครับ
    ผมยังเป็น ปอ พี่ปอ น้องปอ คนเดิม สำหรับทุกคนในชมรม จะคอยรับใช้ชมรมพิทบูลจันทบุรี ต่อไปเรื่อย ๆ ไม่ท้อถอยครับ บางครั้งอาจงานเยอะบ้าง อาจดูแลไม่ทั่วถึงบ้าง ขอพี่น้องอภัยให้ผมด้วยนะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจให้ผม
    ขอบคุณอย่างใจจริงครับ

ด้วยความเคารพ

• พิทบูลงานเข้าอีกแล้ว!!!!!เซ้งเซง
  • ยินดีกับ tt-redpitbull ผู้เป็นคุณพ่อมือใหม่ ( แม่งโคตรเจ๋ง )
  • คับพี่เล็ก มีเร็วจะได้ทันใช้
  • สุนัขเป็นเพื่อนที่ซื่อสัตย์ที่สุดของมนุษย์ มันไม่เคยทรยศต่อคนที่เป็นนาย มีแต่นายที่ทรยศมัน

คนเลี้ยงหมามีสองประเภท คือ เลี้ยงด้วยความรัก กับเลี้ยงเพราะไม่มีอะไรทำ
    คนเลี้ยงหมา ไม่ได้หมายความว่าเขารักหมา เขาอาจจะเลี้ยงเพียงเพราะต้องการหาอะไรทำ หรือเลี้ยงต้องการการยอมรับ
    และผมเชื่อว่าคนเลี้ยงหมาประเภทหลังมีเยอะเสียด้วย

การเลี้ยงพิตบูลแบบไม่มีความรู้ มันเหมือนกับเอาระเบิดเวลาที่ไม่รู้กำหนดวันระเบิด วางไว้ในบ้านคุณ ตอนเล็กๆ มันก็เหมือนหมาน้อยธรรมดาทั่วๆไป แต่โตขึ้นมันอาจจะเป็นฆาตรกรเงียบในบ้านคุณก็ได้

ผมไม่ได้ต้องการขู่ แต่ว่ามันมีเหตการณ์เกิดขึ้นแล้วหลายครั้งตลอดระยะเวลาหลายๆปีมานี้ แต่มันไม่เป็นข่าว
    มีพิตบูล ระบุสายเลือดไม่ได้ กัดเจ้าของหรือสมาชิกในบ้านปางตาย ผมเจอมาไม่ต่ำกว่า 20 เคสแล้ว ดังนั้นก่อนซื้อ ถามเยอะๆ ถามซอกถามแซก แกล้งถามคำถามแบบโง่ๆ เพื่อลองใจคนขายดู หากมันก็ตอบไม่ได้ แสดงว่า มันก็ไม่รู้เหมือนกัน หรือ ถ้ามันแสดงอาการรำคาญ ก็แสดงว่าคุณกำลังตกเป็นเหยือพวกโรงงานปั๊มลูกหมาขาย คนพวกนี้มันไม่สนใจอะไรทั้งนั้น นอกจาก เงิน แม้จะเป็นเพียงเศษเงินไม่กี่ร้อยบาทก็ตาม

แต่หากท่านเจอกับผู้ขายที่ดี เขาจะบอก จะสอน เขาจะไม่เบื่อที่จะอธิบาย เขาจะพยายามอธิบายอย่างใจเย็นจนคุณเข้าใจ ก่อนส่งมอบลูกหมาให้คุณ และหลังจากส่งมอบลูกหมาให้แล้ว เขาก็ยังติดตามต่ออีกระยะจนมันใจว่าคุณดูแลมันได้

เคสล่าสุด บาดเจ็บสาหัส เย็บร่วมสองร้อยเข็ม อย่าเห็นแก่ราคาที่ถูก เพราะหมาที่ถูกผสมพันธ์มาแบบมั่วๆ โดยบรีดเดอร์มั่วๆ มันทำคนพิการมาหลายคนแล้ว บางคนสูญเสียนิ้วไปเกือบหมดมือ แถมเสียโฉมด้วย บางคนไม่โดนกับตัวเอง แต่คนที่รับเคราะห์คือ พ่อ แม่ ที่แก่ชรา หรือ ลูกหลานที่เป็นเด็กเล็กๆในบ้าน

พิตบูลเป็นหมาที่มีกรรม เหมือนโดนคำสาป
    แต่ใครเอาเปรียบหมาพิตบูล มีจุดจบไม่สวยสักราย
  • พิตบูล มันคือสุดยอดสุนัข มันคือเพื่อนตายที่คุณสามารถฝากชีวิตไว้กับมันได้ แต่มันก็ไม่เหมาะกับทุกคน มันเหมาะกับคนที่เข้าใจลักษณะประจำสายพันธ์อย่างถ่องแท้แล้วเท่านั้น มันต้องการนายที่เข้าใจ เข้มแข็ง เด็ดขาด และมีวินัย ต้องควบคุมมันได้ ที่สำคัญมันโหดสุดๆ ถ้าลองได้กัดแล้วมันจะกัดจนตาย แม้กระทั่งเหยือยอมแพ้แล้ว มันก็ไม่หยุด เป้าหมายของมันมีเพียงอย่างเดียวคือ สังหารเหยือให้ตายตรงหน้าเท่านั้น เรื่องที่จะให้มันกัดแล้วหยุดเอง ฝันไปเถอะครับ

และก็มีหลายตัวที่เป็นหมานายเดียว มันไม่ยอมรับคนอื่น นอกจากนายของมันคนเดียว คุณคิดดีแล้วหรือที่จะรับมันมาเป็นสมาชิกในบ้าน
  • อยากกินเหล้าว่ะแต่ป่วยอ่ะ ไม่ไหวอ่ะ กินยาแล้ว พี่ปอกลับมาแล้ว งานเยอะสิท่าพี่ปอสู้ๆ
  • พี่ปอเล่าให้ผมฟังบ้างนะอยากรู้เหมื่อนกัน ว่ามันเปนไงมาไงถึงด่าๆๆๆกันเซงปองดองครับหรือมะม่วงดองก็ได้ พี่ไก่ว่าไง หุหุ
  • กระจ่าง.......... แต่ยังไม่สว่าง ขอบคุณมากครับ ...หุหุ..ฮิฮิ..โฮโฮ... ( ผมบ้าไปแล้วอย่าถือสานะครับ ) ตบเค้าทำไม่ ( เพื่อนสนิททำร้าย ) ช่วยด้วย................................................................ จ๊าก...........
  • ดู สิ่งที่เกิดขึ้นกับชายคนนี้ นะ http://m.clipmass.com/m/play_video.php?vkey=257240679257625
  • อ่านที่ปอเขียนแล้วกลัวเลย
  • เอาหมาไปหล่อยวัดดีกว่า(วัดออบิด)
  • หรือว่าวัดฝากจัน
  • วัดออบิด๕๕๕๕๕๕๕ กดlikeอะ พี่