ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กฏ กติกา งานลากฯ 29 ก.ย.
  • ชัดเจน :063:
  • สวัสดีตอนสายๆครับ พี่น้องทุกท่าน

ไม่อยากให้กลายเป็นประเด็นใหญ่โตแล้วลุกลามไปกันใหญ่โต หลังจากปรึกษากับทีมงานเจ้าภาพแล้ว

ได้ข้อสรุปดังนี้ครับ

- ยกเลิกกติกาข้อ 3.ครับ อนุญาตให้ใช้ปลอกคอ หรือสายโช็คเคน ได้ครับ

เพราะเราเข้าใจแล้วว่าแต่ละท่าน ฝึกสุนัขมาไม่เหมือนกัน แต่รักที่จะเล่นลากน้ำหนักเหมือนกัน

และต้องการจะเป็น "สิงห์นักลากฯ" ด้วยกันทุกคน

แต่จะเน้นในกติกาข้อ 4.การสตาร์ด

ไม่ว่าท่านจะใช้ปลอกคอแบบธรรมดา หรือสายโช็คเคน ก็ตาม เมื่อสุนัขขึ้นไปอยู่บนรางลากฯ

และเกี่ยวชุดลากฯกับรถลากฯแล้ว และแฮนเลอด์ตรวจเช็คความพร้อมของสุนัข

แล้วแจ้งกรรมการว่า "พร้อม" ณ.ตรงนี้แฮนเลอด์ต้องปล่อยมือทั้ง 2 ข้าง

ส่วนกรรมการก็ต้องพิจารณาว่า "พร้อม" แค่ไหน ถ้าปากบอกว่า "พร้อม" แต่มือ ยังไม่ปล่อย

หรือ ปากยังกระตุ้นอยู่ หรือกระทำการใดๆที่ส่ออาการว่ากระตุ้นสุนัขอยู่ กรรมการมีสิทธิ์

ที่จะยังไม่ให้สัณญาน "เริ่ม" จนกว่ากรรมการจะเห็นว่าทุกอย่าง "นิ่ง" แล้วก็จะให้สัณญาน "เริ่มได้"

ถ้าจะให้เข้าใจง่ายขึ้น ณ.ตรงนี้ ขอให้ทุกท่าน นึกถึง การแข่งขันวิ่ง 100 200 400 เมตร

หรือการแข่งวิ่งมาราธอน กรรมการจะเรียกนักกีฬา "เข้าที่" แล้วตรวจความพร้อม เมื่อเห็นว่าพร้อมแล้ว

ก็จะบอกว่า "ระวัง" เมื่อเห็นว่านักกีฬา "นิ่ง" แล้วก็จะให้สัณญานปล่อยตัว

จะเห็นได้ว่า ก่อนที่นักกีฬาจะ"เข้าที่" ก็จะมีการขยับแขน ขยับขา กระตุ้นตัวเอง

แต่เมื่อ "เข้าที่" แล้ว ทุกคนจะต้อง "นิ่ง" รอฟังสัณญาน "ปล่อยตัว" จากกรรมการ

พวกเราจึงตั้งกฎ ข้อนี้ขึ้นมา เพื่อให้เกิดความยุติธรรมแก่นักกีฬาทุกตัวและที่สำคัญ

เราต้องการสื่อให้คนทั่วไปได้เห็นว่า "อเมริกัน พิทบูล" ไม่ได้เป็นอย่างที่เขาคิด

นักกีฬาของเราทุกตัว สามารถควบคุม และเชื่อฟังคำสั่งเป็นอย่างดี .....ทุกๆตัว

ขอตอบข้อสงสัยทีละข้อดังนี้นะครับ

ของท่านมาเฟีย

-ในกรณีสุนัขที่จี๊ดมากๆ ขอยกตัวอย่าง เจ้าบาเรย์ ของคุณยุทธ ผมว่าคงจี๊ดที่สุดแล้วล่ะครับ

ข้อนี้อนุญาตได้ครับเพราะนักกีฬาจี๊ดมากๆ ไม่สามารถอยู่นิ่งๆได้ ตรงนี้กรรมการจะดูที่ "เจตนา"

คือหลังจากเกี่ยว ชุดลากเสร็จ แฮนเลอด์จต้องรั้งชุดลากไว้ เมื่อพร้อมแล้วก็จะปล่อย

จุดสำคัญอยู่ตรงตอนที่ "ปล่อยมือ" ต้องปล่อยแบบ "แบมือ" โดยไม่ดันมือไปข้างหน้า

หรือกระตุกไปข้างหลัง หลังจาก "ปล่อยมือ"แล้ว ก็ถือว่า "เริ่ม" แล้วกรรมการก็จะเริ่มจับเวลา

ในจำนวน นักลากฯยุคนี้มี "จอมจี๊ด" อยู่ไม่กี่ตัวครับ

-ในกรณีที่สุนัขบางตัวต้องทำสมาธิ แฮนด์เลอปล่อยมือแล้วต้องใช้เวลาสักพัก ก่อนถึงออกตัวได้

แบบนี้อยู่ที่ "ฝีมือ" ของแฮนเลอด์ครับ ว่าจะรู้จังหวะของสุนัขตัวเองแค่ไหน กรรมการจะมีเวลาให้

"ทำสมาธิ" ประมาณ ไม่เกิน 30 วินาที ในระหว่างนี้แฮนด์เลอ จะปล่อยมือหรือไม่ก็ได้ จะสวดมนต์

ท่องคาถา อะไรก็ได้ เมื่อเห็นว่า สุนัข ทำสมาธิพร้อมแล้ว ก็ให้สัณญานกรรมการ

กรรมการก็จะเริ่มจับเวลาครับ

-ในกรณีสุนัขบางตัวล็อคสายลากเสร็จ ออกตัวทันที กรณีนี้ แฮนด์เลอ ต้องแจ้งกรรมการก่อนครับ

ว่าจะ "ออกตัว" ด้วยวิธีนี้ ซึ่งก็ไม่ถือว่าผิด กติกาแต่อย่างใด ให้ใช้วิธีส่งสัณญานบอกกรรมการครับ

ในข้อนี้ไม่ต้องห่วงครับกรรมการของเรา "ประสบการณ์" เหลือเฝือ "ดูออก" ครับ
  • เยี่ยมครับ ขอบคุณมากครับพี่ ชัดเจนดีมากเลยครับ

มีอีกเรื่องนะครับ เกือบลืม การแก้ตัว กรณีลากไม่ผ่านครับ
    งานที่ผ่านมา ผมตั้งใจว่าให้ แก้ตัวได้ครั้งเดียวตลอดการแข่งขัน และให้ทำทันทีหลังจากที่ลากไม่ผ่าน เพราะเกรงว่าเวลาจะไม่พอ แต่ผู้เข้าแข่งขัน เข้าใจว่า แก้ได้หนึ่งครั้ง ในแต่ละน้ำหนักที่ลากไม่ผ่านครับ แต่ก็โชคดีที่ไม่มีปัญหาอะไร

งานที่ขอนแก่นขอความชัดเจนเรื่องนี้ด้วยครับ
  • มาต่อครับ เมื่อกี้พิมพ์ตั้งเยอะต้องลบออก....

-ในกรณีสายลากพันขา

ตรงนี้กรรมการจะหยุดเวลา พร้อมทั้ง "มาร์คจุด" ที่ล้อรถมาถึงตอนหยุดเวลา แล้วให้จนท.

มาเข็นรถไว้ตรงจุดนั้นเมื่อพร้อมจะลากต่อ ก็จะให้จทน.มาจับรถไว้เมื่อเริ่มลากฯก็จะปล่อย

ในกรณีนี้มีให้เลือกอีกวิธีคือ จะกลับไปเริ่มที่จุดสตาร์ดเลยก็ได้ แต่ทั้ง 2 กรณี ต้องเริ่มจากเวลาที่เหลือ

-ในข้อน้ำหนักบังคับ ที่ 800 ก.ก. นั้น มีไว้เพื่อ ประหยัดเวลา ครับ แต่ละงาน นักกีฬา 30 ตัวขึ้น

จะเป็นการใช้เวลานานเกินไป และเป็น "กุศโลบาย" ให้นักกีฬาทุกตัว "ต้องโชว์ตัว"

คือนักกีฬาตัวใหญ่ๆ ถ้าบอกว่าให้เลือกน.น.ลากฯเองได้ ส่วนใหญ่ก็คงจะลงกันที่ 1000 กว่าๆ

กันทั้งนั้น เราก็เลยต้องมี รอบ "น.น.บังคับ" เพื่อให้เหล่านักกีฬาที่ บอกผ่านน.น.มาเรื่อยๆ

ตั้งแต่ 500 600 700 ต้องมา "โชว์ตัว" ให้ผู้ชมได้เห็นหน้าเห็นตาบ้าง

ตรงนี้นักกีฬาตัวเล็กๆจะไม่มีปัญหาครับ

ส่วนตัวไหนลากฯก่อนน.น.บังคับแล้ว เช่น ลากที่ 600 ก.ก. ไปแล้ว ไม่จำเป็นต้องมาลากที่

น.น.บังคับที่ 800 ก.ก. เพราะถือว่า ผ่านการ "โชว์ตัว" ไปแล้วครับ

• -ในกรณีที่ลากฯไม่ผ่าน มีสิทธิ์แก้ตัวได้ เพียง1 ครั้ง ตลอดงานครับไม่ใช่ทุกน.น.ที่ลากไม่ผ่าน

เช่น ลากฯไม่ผ่านที่ 1300ก.ก. แล้วใช้สิทธิ์แก้ตัว แล้วลากฯผ่านในการแก้ตัว

และครั้งต่อไปเรียกน.น.ที่ 1700 ก.ก. แล้วลากฯไม่ผ่าน ถือว่าสุนัขตัวนั้น "จบการแข่ง"

แต่เพียงเท่านี้ เพราะใช้สิทธิ์ "แก้ตัว"ไปแล้วที่น.น. 1300 ก.ก.

แฮนด์เลอมีสิทธิ์เลือกว่าจะแก้ตัวทันทีเลยก็ได้หรือจะพักรอให้สุนัขตัวสุดท้ายในน.น.นั้นๆ

ลากฯเสร็จแล้วค่อยมาลากฯแก้ตัวก็ได้ครับ
  • สายลากพันขาน่าจะฟาว์ล นะครับ หยุดเวลา และตำแห่นงจุดที่หยุด น่าจะเป็นบ่อเกิดของปัญหา (แค่ความคิดเห็นนะครับ)
  • -การเรียกน้ำหนัก

หมายถึง การแจ้งน.น.ที่จะลากของนักกีฬาตัวนั้นๆ เพื่อให้กรรมการรับทราบ และจะแจ้งให้โฆษก

รับทราบเพื่อประกาศให้แฮนด์เลอและคนดูทราบว่า ในรอบน.น.ที่จะถึงนี้ มีนักกีฬากี่ตัว

ชื่ออะไรบ้าง แฮนด์เลอเองจะได้ "รู้คิวลากฯ" ว่าของเราต้องลากฯต่อจากนักกีฬาตัวไหน

จะได้เตรียมตัวให้ทันครับ
  • เรียน ครูคาวบอย และ พี่มาร์ค ตลอดจนเพื่อนพี่น้องชายพิทลากน้ำหนักทุกๆท่าน ความรู้สึกของผม ฟังคำถามของพี่มาร์ค และคำตอบของคุณคาวบอยแล้ว ตรงกันเป๊ะ งานนี้ผ่านฉลุย ปัญหาทุกอย่างจบสิ้น ต่อไปมีแต่ม่วนกันม่วน 55555555555555555โล่งอกไปที
  • สายลากพันขาเราจะไม่ปรับเป็นฟาล์วครับ อยากให้โอกาส นักลากฯให้มากๆครับ

เพราะกว่าจะทำหมาลากฯได้ ไม่ใช่ง่ายๆ เราถือว่า สายลากพันขา "เป็นอุบัติเหตุ" ครับ

อีกอย่าง ปัจจุบันนี้ นักกีฬาของเรา "ลากเป็น" กันทุกตัว โอกาส สายลากพันขา

จะมีน้อยมากครับ
  • ขอบคุณครับ
  • จำได้แล้วครับน้องNat วันนั้อยู่ที่ D-1 ครับ น้องตัวสูงๆ ขาวๆ หน้าตาหล่อๆ ใส่เสื้อสีโทนออกเหลืองๆ

แล้วพบกันที่ขอนแก่นนะครับ
  • เย้..เย้เย้ =D> =D> =D>

ม่วนด้วยคนครับพี่อาทูลศรี คร๊าบบบบ :063:
  • ผมเสนอว่า ถ้าลากไม่ผ่าน ขอให้ใช้สิทธิ์แก้ตัวทันทีเลยน่าจะดีกว่าครับ เพื่อลดการสับสน เพราะผมคาดว่าจำนวนสุนัขที่ลงแข่งไม่น่าจะต่ำกว่า 30 ตัวครับ และส่วนมากที่ลากไม่ผ่านก็สาเหตุมาจากหมาไม่เดินมากกว่า ถ้าหมาออกตัวแล้วไม่ค่อยมีปัญหา ส่วนมากจะผ่านหมดครับ
  • การลากฯไม่ผ่านนั้น จะมีหลายสาเหตุ

เช่น ไม่ออกตัวเลย หรือใกล้จะถึงเส้นชัยแล้วแต่ไม่ทันเวลา หรือหันหลังกลับ

การไม่ออกตัวเลยส่วนมากจะเกิดกับมือใหม่ อาจจะต้องการคำแนะนำเพิ่มเติมบ้างตรงนี้อาจ

ต้องได้รับคำแนะนำเพิ่มเติมนอกสนามเพื่อจะได้ไม่เสียเวลากับตัวอื่นที่รอคิวลากฯอยู่

ส่วนที่ลากฯได้ครึ่งทางหรือใกล้ถึงเส้นชัยแต่หมดเวลาก่อน ส่วนนี้ผมอยากให้สุนัขได้พักบ้าง

เพราะ 1 นาที ที่ใช้ความพยายามนั้น ถือว่าเหนื่อยมากพอสมควรครับ

ทางเราอยาก "ให้โอกาส" กับนักกีฬาทุกๆตัวครับให้มากๆครับ

"สิงห์นักลากฯ" จะได้เพิ่มจำนวนมากขึ้นอีกเยอะๆครับ

อ้อ และเราก็มีให้เลือกว่าจะ แก้ตัวเลยก็ได้ นะครับ

• ท่านใดมีข้อสงสัย เพิ่มเติม ก็ถามมาได้เลยนะครับ

"ทุกคำถาม มีคำตอบครับ"
  • เยี่ยมครับ มั่นใจว่างานนี้คงจะมีแต่รอยยิ้มและเสียงหัวเราะอีกเช่นเคย แม้ว่าทางเจ้าภาพจะน้ำมันแพง ฮา .....
  • ชัดเจนมากๆครับ ขอบคุณท่านอาจารย์ใหญ่ ฒ. แห่งที่ราบสูง มากๆครับ

งานนี้น้ำมันจะแพงจริงหรือไม่หรือว่าใครจะได้น้ำมันฟรี ต้องรอติดตามชมวันที่ 29/9/55 ครับ พี่มาร์ค

ใครสงสัยตรงไหนถามเพิ่มเติมได้นะครับ ขอบคุณทุกๆคำถามครับ ;-) :063:

ปล.มีใครอยากจับเบียร์สิงห์กับ " THE MONSTER " บูลลี่น้อยบ้างมั้ยครับ ขอสักลังแต่ขอให้สูสีกันหน่อยนะครับ

สัดส่วนก็ น้ำหนักประมาณ 25 กก. ขายาวประมาณ 8-9 นิ้ว ครับ ช่วงตัวก็ราวๆ 2 ฟุต ครับ :062: image
    ไฟล์แนบ
    IMG_1255.jpg 204K
  • สวัสดีดรับ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน ผมนัทยังเติร์ก ผมมีข้อสงสัยเรื่องกรณีสายลากพันขาครับ ผมคิดว่ากรณีนี้น่าจะแก้ตัวที่จุดสตาร์ทนะครับ การแก้ตัวที่จุดพันขาผมว่ามันไม่แฟร์กับนักกีฬาตัวอื่นที่เดินตั้งแต่ต้นจนจบครับ เช่น หากลากไปจะถึงเส้นสุนัขหมดแรงรถก็จะถอยหลังไปเรื่อยๆ จนถึงจุดสตาร์ทมันก็เหมือนกับการเริ่มต้นใหม่ แต่กรณีสายลากพันขาสุนัขลากมาจะถึงเส้นสายลากพันขากรรมการหยุดเวลาสุนัขได้พักแล้วลากต่อที่เดิม ผมว่ามันไม่แฟร์ครับ ขอบคุณครับ. อีกกรณีเรื่องการปล่อยตัวการปล่อยตัวให้ปล่อยมือออกจากสุนัขทั้งสองข้าง แต่สุนัขจี๊ดจัดสามารถจับชุดลากได้ ผมว่าสุนัขไม่จี๊ดก็น่าจะให้จับได้แต่ต้องปล่อยแบบขาวสะอาดไม่ใช่กระตุกหรือรั้งมาข้างหน้าจนรถขยับแล้วค่อยปล่อย กรรมการหรือนักกีฬารอบสนามมีเยอะและต่างก็มีประสพการณ์ทั้งนั้น. ยังไงต้องเห็นความแตกต่างแน่นอนครับ
  • สวัสดีครับน้องนัทยังเติร์ก

เรื่องสายลากพันขาพี่ขออนุญาติตอบแทนพี่คาวบอยนะครับ

คือว่าเรื่องสายลากพันขาสุนัขมันเป็นที่เกิด " อุบัติเหตุ " จากตัวสุนัขเอง จึงไม่น่าจะเป็นการทำ " ฟลาว์ "

และจึงไม่ไช่การลาก " แก้ตัว " นะครับ แต่พี่ก็เห็นด้วยครับที่ว่าถ้าจะให้มาเริ่มลากใหม่ที่จุดรถหยุดก็จะดูไม่แฟร์

กับผู้เข้าแข่งขันท่านอื่นๆ จึงขออนุญาติ " ยกเลิกการลากต่อจากจุดที่รถหยุด " และให้ใช้ในรูปแบบเดียวกัน

ทั้งหมดคือ " ให้เริ่มลากจากจุดสตาร์ทเท่านั้นแต่ให้ลากได้ในเวลาที่เหลืออยู่ครับ "

ส่วนกรณีการปล่อยตัวไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ ขอให้ยึดตามที่พี่คาวบอยได้แจ้งไปแล้วครับ

เราจะดูที่เจตนาครับ ในสนามกรรการเยอะพอควรครับ ช่วยดูแลในจุดนี้ได้

ขอบคุณครับ
  • เลี้ยงสายกัด ไม่มีสายลากขอร่วมงานด้วยคนได้มั๊ยคับ เป็นตาม่วนแท้....
  • อยากศึกษาและรู้จักสายลากฝั่งอีสาน สารคาม ได้ยินชื่อเสียงมานานคับอยากสัมผัสตัวจริงเสียงจริงจัง
  • สวัสดีครับ พอดีผมอยากจะพูดถึงความชัน แต่คงคิดว่ามันเป็นกฏตาม TWPA
    เลยไม่อยากออกความเห็นมากเท่าไหร่ครับ
    image
    กฏหมายระบุว่า
    ทางลาดขึ้นลงลานจอดรถรถระหว่างชั้น ลาดชันได้ไม่เกิน "ร้อยละ15"
    ทางลาดแบบโค้งของรถยนต์ ต้องชันไม่เกิน "ร้อยละ 12"
    แว๊บแรกที่คิดออกว่า ความชัน 100% เท่ากับ ...45 องศา
    กลับแว๊บๆคิดไปโง่ ๆ ว่า 90 องศาก็ชัน 200% ดิ
    ที่จริงกลับไม่ใช่
    ที่ความชัน 200% จะชันประมาณ 67 องศา
    300% จะชันประมาณ 72 องศา
    500% ชันประมาณ 79 องศา
    และที่ความชัน 90 องศา มีเปอร์เซนต์ความลาดชันเท่ากับ อินฟินิตี้!

พวกพี่ๆรู้รึเปล่าว่าระยะทางลาก5เมตร ด้วยความสูง5ซ.ม สุนัขลากน้ำหนักจริงเท่าไหร่
    พวกนักจักรยานปั่นแบกน้ำหนักตัวเอง+จักรยาน ขึ้นเขาชันแค่10-15% ก็ร้องกันระงมละ
    ตามความคิดผมคิดว่ามันชันไปนิด มันคงสะดวกในการที่จะดันเก็บ เพราะล้อเหล็กแบบแบริ่งอัตราการเสียดทานน้อยมากในทางราบก็ถือว่าเป็นน้ำหนักปกติ แต่ในทางลาดชันมันมีน้ำหนักส่วนต่างของการลากบนความชันซึ่งมันไม่ใช่น้ำหนักแท้จริงของการลาก

เอาแค่นี้ก่อน เผื่อมีคนอยากรู้เพิ่ม หยอดน้ำจิ้มไปหน่อย

ปล.อยากให้ความชันประมาณ2-3 ซม.กำลังดีครับ คือจริงๆผมอยากรู้ว่าคนตั้งกฏTWPAเอาค่าไหนมาคิดความชัน ระยะลากไม่เกิน7.5ม. ความชัน5-7 ซม. ลองคำนวนดูมันโหดมากนะครับ นน.ส่วนต่างเกือบแตะ30% ของน้ำหนักจริง
    ไฟล์แนบ
    767pxgradesdegreessvg.png 267K
  • ได้ครับท่าน gundum_bull ยังไงเชิญนะครับ

กำลังอยากเห็นแบบ เดิม เดิม บาง บาง พอดีเลยครับ ด้วยความเคารพ ;-)
  • ขอบคุณครับพี่หนุ่ม หมดข้อสงสัยครับ ทำงานต่อก่อนละครับ สบายดีนะครับพี่หนุ่ม ฝนตกบ่อยรักษาสุขภาพครับ
  • ท่าน Open ครับช่วยขยายหน่อยครับ เพื่ออะไรครับ ที่ถาม จะได้หาคำตอบให้ครับ

เพราะโดยส่วนใหญ่และโดยหลักๆการเล่นกีฬาชนิดนี้ ได้กำหนดใว้อยู่แล้วครับว่า SLOPE UP 4" ( 10 ซม. )

แต่ในประเทศไทยเรายังไม่ถึงกับขนาดนั้นก็เลยปรับมาใช้ที่ 5 ซม. เองครับ
  • สบายดีครับน้องนัท รักษาสุขภาพเช่นกันนะครับ แล้วเจอกันครับ อยากชนแก้วด้วยครับ ยังเติร์ก สู้ สู้ ;-)
  • ฝั่งสารคามมีใครเลี้ยงสายกัดอยู่รึปล่าวคับ แล้วทำลากรึปล่าวคับ สนใจมากมายอยากขอแจมด้วยคน
    ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วนคนได้ม๊ยคับ
  • ยินดีต้อนรับสหายใหม่ด้วยใจครับ เชิญนะครับ มีแต่กัดทุกสาย ได้มั้ยครับทั่น
  • ชอบหัวใจที่มาแบบแพ็กคู่ของน้อง Ton_youngturk จังครับ 8->

ขอตัวไปทำงานเหมือนกันครับ แล้วค่ำๆ จะมาใหม่ครับ

ขอบคุณครับ
  • ไม่มีไรหรอกครับพี่หนุ่ม เพียงแต่ผมอยากให้รู้ว่าน้ำหนักจริงบนสโลบที่ เจ้าสี่ขาที่เรารักมันหนักเท่าไหร่
    ไม่ใช่น้ำหนักที่แค่โหลดลงไป เท่านั้นเองครับพี่เพราะเมืองนอก (บางที่เขาจะคำนวนให้เลยครับ)
    อยากจะบอกให้คนอื่นๆรู้ว่า น้ำหนักที่มันลาก มันเจ๋งกว่านั้น เฉยๆครับ ด้วยความเคารพ
  • ขอบคุณอีกทีครับ ท่าน Open ที่ให้ความสนใจในเรื่องนี้เป็นพิเศษครับ เดี๋ยวผมจะลองหาวิธีการคำนวณ

มาให้นะครับ แค่หนักน้ำที่โหลดในแนวราบธรรมดาๆ นิก็ เจ๋งแล้วหล่ะครับ แล้วเจอกันที่งานนะครับ

เชิญร่วมสังสรรค์กับกลุ่ม " นักกีฬาลากน้ำหนัก " ได้อย่างเป็นกันเองครับ และเชิญทุกๆท่านนะครับ :-D
  • ขอบคุณ ครู COWBOY ว่าจะถามอยู่ครับว่า BAR LEY ล่ะจะทำอย่างไร จะให้คอยเฉยๆคงทำไม่ได้แน่ๆ ขอบ

คุณที่กรุณามาให้ความกระจ่างก่อนที่จะโดนเสียงวิพากษ์ จนเกิดกลายประเด็นขัดแย้ง

อะไรที่ขาดก็เติมอะไรที่มากไปก็ตัดทิ้งบ้าง จะได้ไม่ตรึงเครียด จนกลายเป็นปัญหาจุกจิก

กติกามีใว้ควบคุม เพื่อลดปัญหาความขัดแย้งครับ ไม่ใช่มีใว้ จับผิด

หากแต่ทุกคนมีหน้าที่อะไรก็ทำให้ดีที่สุดดีกว่าครับ

• งานที่ขอนแก่น คงเป็นนิมิตรหมายที่ดี สำหรับ นักกีฬา ทุกท่านครับ เป็นกำลังใจให้กับผู้จัด ครับ
    หนุ่ม ฝากบอก แจ็ค ด้วย ถ้าพี่ตั้น ไม่เห็นโอ๋เอ๋ลาก ในสนาม ขอนแก่น .................. :) น่าดู
  • ฟ้าเริ่มแจ่มใส หัวใจได้เบิกบาน หวังว่าพวกเราชายหมาลาก มีจุดหมายเดียวกัน เพียงแต่วิธีการเดินอาจจะต่ากันนิดหนึ่ง แต่พวกเราก็คุยกันได้ด้วยเหตุผล สุดยอดแล้วครับ ถามมา ตอบไป หาจุดร่วมกันได้ทั้งสองฝ่าย ก็เป็นนิมิตรหมายที่ดี สำหรับสนามใหญ่ๆ เหนือ -กลาง- อิสาน พวกเรารอแต่สนาใต้(ปัตตานี)เท่านัน พี่มาร์คช่วยเปิดสนามใต้หน่อยดิครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    -และขอบอกครับพี่มาร์ค ข้ามเขาปากช่อง นำมันต้องใช้มากกว่าขาล่องนะครับ เตรียน้ำมันสำรองนะครับ
    -ท่าน power_pit สนามขอนแก่น ใครหลับก่อน ใครกลับก่อน เป็นหนอนนะครับ (สำนวนทางอิสานครับ)
  • แก้คำผิดครับ "การเดินอาจจะต่างกัน"
  • สำหรับคุณ วีระ ผมทราบดีว่าคุณไม่ชอบขี้หน้าผมและน้องๆกลุ่มยังเติร์กสักเท่าไร เพราะไม่ว่าเราจะให้เหตุผลอย่างไรคุณก็มองว่าเป็นคำแก้ตัวอยู่ดี ดังนั้นเพื่อ ยุติปัญหาไม่ให้บานปลายออกไป เราต่างคนต่างอยู่ ต่างทำในสิ่งที่ตนเองเชื่อเถอะครับ เพราะในเมื่อทัศนะคติเราไม่ตรงกันก็อย่าฝืนเลยดีกว่ามันจะเสียเวลา ผมชอบอะไรที่มันชัดเจนตรงไปตรงมา และผมก็ไม่ต้องการทะเลาะกับใครอีกแล้ว ใครที่คุยกันแล้วถูกคอก็คุย ใครที่คุยแล้วไม่ถูกคอก็เลิกคุย ต่อไปทุกความเห็นที่ผมเสนอไป ผมคุยกับกรรมการจัดงานและขอฟังคำตอบจากกรรมการจัดงานเท่านั้น ส่วนความเห็นของคุณผมก็จะไม่ยุ่ง เมื่อถึงเวลาลงสนาม ต่างคนต่างทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดก็พอ ทุกฝ่ายจะได้สบายใจ ไม่ต้องทนฝืนปั้นหน้ายิ้มให้กัน ไม่ต้องทนอึดอัดกันอีกต่อไป

ขอบคุณครับ

ถ้าท่านคิดเช่นนี้แล้วไซ้ ทำไมจักต้องอธิบายให้มากความ

จบ....อโหสิ...ครับ

• :006: :006: :006: สุดยอด ครับพี่ ผมก็ว่างัน อันใหนดีก็ทำอันใหนคิดว่าไม่ดีก็ไม่ต้องทำ แล้วไปตัดสินกันที่สนาม ดีกว่า ผมไม่ได้ว่าใครนะ ผมคิดของผมคนเดียว
  • ต่อจากนี้ไปก็ลุยกันโลด!! 555++
  • ดีครับ ผมว่าแบบนี้มันก็ตรงไปตรงมาดี แสดงออกให้มันชัดเจนไปเลย จะได้ไม่ต้องมาตามจับผิดกันให้เสียอารมณ์
    และจากนี้ไปก็ต่างคนต่างอยู่ ต่างคนต่างทำในสิ่งที่ตัวเองทำแล้วสบายใจ คนอื่นๆ ก็จะได้ไม่ต้องพลอยอึดอัดไปด้วย

ขอบคุณครับ :065:
  • :033: ฟ้าเริ่มแจ่มใส หัวใจได้เบิกบาน หวังว่าพวกเราชายหมาลาก มีจุดหมายเดียวกันเพียงแต่วิธีการเดินอาจจะต่ากัน :033:
    คุณอาไพทูล ครับ สุดยอดเลยครับอา มองโลกในแง่ดี แบบนี้เสมอ :o001:

:015: ผมก็อยากจะถามคำถามคล้ายกับแบบพี่ยุส อยู่พอดีครับ
    เพราะช่วงนี้ผมซ้อมออกตัวใหม่ แบบ คล้ายๆเจ้าบาเล่ ของพี่ยุส ครับ ผมกลัวจะมีปัญหาเล็กๆน้อย
    เพราะเวลาออกตัวผมจะรั้งชุดลากไว้ ก่อนให้สัญญาน แต่ก็ไม่ได้ ช่วยสุนัขดึงโหลดแต่อย่างใด
    ลักษณะแบบนี้ คิดเห็นว่าอย่างไรครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ จะได้ เป็นการไม่เกิดปัญหาในอนาคตครับ :010:
  • แทคติกเพื่อช่วยในการออกตัวเล็กๆน้อยๆ สำหรับหมาที่ฝึกมายังไม่ชัวร์พอ อาจจะช่วยได้บ้างในช่วงน้ำหนักน้อยๆ
    แต่มันแทบจะไม่มีความหมายเลย สำหรับการขับเคี่ยวกับขุนศึกเจนสนาม ในช่วงที่น้ำหนักเยอะๆครับ

หมาที่ฟิตไม่ถึง ยังไม่เข้าใจวิธีการลาก ต่อให้ใช้ของล่อก็ไม่มีทางประสบความสำเร็จ ผมยังมีความเชื่อแบบนี้ครับ :-D
  • สุดท้ายแล้วก็แฮปปี้นะ ผมว่าคนนี้ก็ไม่เลว คนนี้ก็ดี คนนั้นก็น่าคบ ก็เลยคุยกันรู้เรื่องไงครับ ใช้หลักเหตุและผล ถ้าเหตุผลนั้นมันทำให้เราไม่เข้าใจกัน มีปัญหากัน ก็ให้มองตรงจุดมุ่งหมายสูงสุดของมัน แล้วค่อยก้าวเดินข้ามมันไปครับ (เคยได้ยินพระกรรมฐานรูปหนึ่งพูดไว้)
  • ขอใช้พื้นที่ตรงนี้ซักหน่อยนะครับ เพราะทุกอย่างเข้าใจกันดีแล้ว จึงอยากขอใช้พื้นที่ตรงนี้ กล่าวถึงอดีตที่ผ่านมาซักหน่อย ซึ่งตอนนั้นผมยังไม่ได้ศึกษาเรื่องกิจกรรมของพิทบูลชนิดนี้ รู้แต่ว่าเขาเอามากัดกันเท่านนั้นเอง
    -นึกได้ไม่รู้เจอใน กระทู้ไหน มีท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า"คิดถึงบรรยากาศเมื่อสมัยลากที่กองบิน 23
    จังบหวัดอุดรธานี" มีหมาสายกัดตัวหนึ่งเจ้าของคือพี่เป้ ขอนแก่น เพราะเหตุนี้แหล่ะครับ จึงอยากนำเรื่องเดิมมาให้ท่านที่อยู่ในยุกนั้นได้รำลึกถึง เป็นบทความในนิตยสาร"สวนจตุจักร ฉบับที่ 197 ปีที่ 17 เดือนพฤษภาคม 2548 ราคา 60 บาท"หัวข้อ Pit Bull Zone " เขียนโดย(ผมเพิ่งเห็นตัวเป็นๆๆเขาปีนี้เอง) ...Mr.MARK หน้าที่ 75-83 ที่กล่าวมานี้เพื่อน
    -1.อยากให้ท่านที่อยู่ในยุกในสมัยนั้นได้รำลึกถึงความหลังที่อบอุ่น
    -2.อยากให้ทราบว่า ผมได้ครอบครองนิตยสารเล่มดังกล่าว และเก็บรักษาไว้อย่างดี
    -3.อยากประกาศให้ยุวชนเจ้า"กราม...ล๊อค" รู้ไว้ว่า ที่ 1 ในยุกนั้นคือ"อาร์เชอร์" ปู่ของเจ๊ทโด้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ(ออกเสียงเอ๊กโค่หน่อย)
    -ส่วนในภาพมีใครบ้างที่ยังหลงเหลืออยู่บ้างในยุกนี้ ดูเองนะครับ
    สวัสดีครับimage
    ไฟล์แนบ
    2นิตสาร.jpg 147K
  • นิตยสารimage
    ไฟล์แนบ
    1นิตสาร.jpg 149K
  • =P~ image
    ไฟล์แนบ
    3archerลาก.jpg 124K
  • อาร์เชอร์ ปู่ของเจ็ทโด้ครับimage
    ไฟล์แนบ
    4archerถ้วย.jpg 123K
  • อาร์เชอร์ครับimage
    ไฟล์แนบ
    5archer.jpg 128K
  • \:D/ image
    ไฟล์แนบ
    6archerที่1.jpg 155K
  • เจ้า"กรา...ล๊อค" หนาวมะหนาว5555555555ว่ามา ฮิ ฮิ ฮิimage
    ไฟล์แนบ
    1โด้ทำประวัติ.jpg 167K