ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กฏ กติกา งานลากฯ 29 ก.ย.
  • เหมือนปู่เขาป่ะล่ะimage
    ไฟล์แนบ
    doหนุ่ม1.jpg 151K
  • เยี่ยมครับพี่ไพฑูลย์..........ผมยังไม่ได้ไปร่วมเลยครับงานนั้น แต่สัมผัสได้ซึ่งกลิ่นอายแห่งความสุขและมิตรภาพ

มีรูปท่าน อ.เพิ่ม ด้วย คิดถึงจังครับ :)
  • ลืมบอกครับ นิตยสารฉบับนี้ได้รับอนุเคราะห์จากท่านๆๆหนึ่ง ที่ท่านเห็นว่าผมเล่นกิจกรรมนี้ ส่วนเขาขอบเหมือนกันแต่เขาใจไม่ถึง จึงไม่สามารถครอบครองนิตยสารเล่มนี้ไว้ได้ เลยมามอบให้ผมครับ ท่านคือ..........ฉายาเขา.........ซอย..2 ครับ image
    ไฟล์แนบ
    ud.2พ.ค.jpg 132K
  • โห นี่เล่นงัดเอาบรรพบุรุษเข้าข่มกันเลยหรือ พี่อาทูรศรี อย่าลืม เดอะกรามล๊อค เป็นทายาทเดอะเหลือกตำนานวงการลากเหมือนกันนะ 555
  • หลักฐานๆๆๆๆๆหน่อยคร๊าบๆๆๆ
  • ขอเอาเกียรติประวัติของ เดอะไดมอนด์อายออฟบีเจ พ่อของกรามล๊อคมาลงเตือนความจำสักนิด
    เชื่อว่าลูกไม้จะหล่นไม่ไกลต้น 555

• 555555555เยี่ยมครับ เยี่ยมมากๆๆๆ ไฮเทคด้วย แต่ตอนใกล้จบเห็นลุงคนใส่เสื้อสีแดงๆๆแกงเถียงกับใครปีครับ ท่าทางขำๆๆๆดี
  • งั่นอีกไม่นาน รุ่นลูก รุ่นหลาน เจ้าของตำนานมาสู้กัน วัยหนุ่มฉกรรจ์ต่ออายุให้ลุงโด้หน่อยเด้อ "กราม...ล๊อค"
  • สมรภูมินี้ไม่มีใครยอมใครจริงๆ 555

คืนนี้ขอตัวก่อนครับ ดูข่าวลูกไอ้เหลิมแล้วหมดแรง :002:
  • ผมเคยมีลูกอาร์เชอร์ครับ แต่หลายปีแล้วครับ มันกัดม้าแม่ลูกอ่อนผมตายคาปากมันเลย ชาวบ้านเค้าดีใจกันใหญ่ได้กินเนื้อหมา555บ้าฉิบ หมาเมอที่เคยกัดมันตอนเด็กๆมันเอาตายหมดเหมือนกันครับ คุณป้ เค้าฝึกหมาดีจริงๆ ถ้าย้อนอดีตได้ผมคงได้วิชาจากเค้ามาเยอะแน่ๆ แต่โชคผมยังดีที่มีบ้านหลังนี้ที่ชื่อPitbullzoneและพี่น้องชาวอีสานทีมช่วยแนะนำคำสอน ร้อยเอ็ดต้องมีแน่นอนครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคร๊าบฮ่าๆๆๆ
    (กรามล๊อคก็ไม่กลัวดอกป๋า55555)ฮิฮิ้ววว..... :m46:
  • แก้ข่าว ชาวบ้านเค้ากินเนื้อม้าครับ พิมพ์ผิดอิๆๆโทษที
    ปล.ป๋าไม่ต้องกุ้มใจนะครับ กร๊ากๆๆ.........
  • รอหมาลากจากอีสานใต้ แต่ไม่รู้จะมีวาสนาได้เห็นเป็นบุญตาหรือเปล่า
  • ใช่แล้วครับพี่คาวบอย พี่หล่อใหญ่ ผมหล่อเล็กไง 55555
    ขอบคุณคุณอาทูลมากเลยครับ เห็นภาพแล้วความทรงจำเดิมๆก็ชัดขึ้นมาอีก :015:
  • อาทูลศรีครับ คัตเตอร์ เจ้าของเก่าก็บอกว่า เป็นหลานอาเชอร์ เหมือนกันครับ พ่อชื่อ ฮีโร ความจิ๊ดไม่ต้องห่วง 555image
    ไฟล์แนบ
    1.jpg 101K
  • ร่วมญาติอาเชอร์ เปิดศึกสายเลือดดีมั้ยครับ :065:
  • พี่ไพฑูรย์งานตอนนั้นผมเตรียมนักกีฬาไว้ 1 ตัวมันคือพิทบูลฯตัวแรกของผม เป็นลูกอาเชอร์คอกแรกของมันด้วย แต่เหตุการณ์พลิกผันก่อนไปอุดร 2 วันมันวิ่งไล่หมาจรจัดแถวๆบ้าน ผมวิ่งไล่ตามไม่ทัน พอกลับมาขาเจ็บไม่รู้ว่าไปโดนอะไรมา ไม่มีร่องรอยอะไรเลย มันเจ็บอยู่3-4 วันผมเลยไม่ได้ไป
    แต่ผมก็โทรคุยกับเพื่อนตอนแข่งตลอด เพื่อนบอกอาเชอร์ลากดีมากได้ที่ 1 ส่วนหมาอ.เพิ่มท่าลากสวยมาก ผมจดจำไว้ในใจมาตลอดครับ ผมเสียดายมากๆที่ไม่ได้ไป

ตอนนี้ผมก็เลี้ยงลูกของมันอยู่ หมามันก็ไม่ได้สวยถูกใจอะไรมากมายหรอกครับ แต่เลี้ยงมันแล้ว มันได้ใจ มันโดนใจครับ :-bd :-bd :-bd imageลูกชายเล็กimageชายใหญ่ๆๆๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    DSC05574.JPG 125K
    DSC05425.JPG 134K
  • ชอบ สวัสดี ค่ะ ดูเค้ารักเจ้านายเค้ามากเลยอะ เห็นในงานที่เมืองทองแล้วอิจฉา :032:
  • ใช่แล้วครับพี่คาวบอย พี่หล่อใหญ่ ผมหล่อเล็กไง 55555
    ขอบคุณคุณอาทูลมากเลยครับ เห็นภาพแล้วความทรงจำเดิมๆก็ชัดขึ้นมาอีก :015:

-ใช้แล้วครับ คงเป็นท่าน Nat_Lampang ที่ได้กล่าวถึง อาร์เชอร์ เมื่อวันก่อน ผมจึงนึกได้ว่ามีนิตยสารฉบับนี้อยู่ เลยนำมาให้นึกถึงบรรยากาศเมื่อ7ปีที่แล้ว
  • ตอนนี้ผมก็เลี้ยงลูกของมันอยู่ หมามันก็ไม่ได้สวยถูกใจอะไรมากมายหรอกครับ แต่เลี้ยงมันแล้ว มันได้ใจ มันโดนใจครับ :-bd :-bd :-bd ลูกชายเล็กชายใหญ่ๆๆๆๆๆๆ

---ใช้แล้ว สายอาร์เชอร์ คนหล่อๆๆเปรี้ยวๆๆจิ๊ดๆๆเท่านั้นถึงจะจับอยู่5555555555(พ่วนแล้ว)
  • ขอบคุณครับ คุณ angie ตอนนี้ก็กำลังซ้อมลากอยู่ที่บ้านผมเองกับทีมงาน mkทีม เริ่มซ้อมกัน 16.00น มีนักกีฬาประมาณ 15 ตัวครับ เตรียมรับอาคันตุกะจากต่างจังหวัด และเตรียมรับทีมงานเพื่อนๆจาก กทม.กลัวแพ้ในบ้านตัวเองน่ะ :016: :016: :016:
  • พื่ไพฑูรย์ทำเอาพวกผมฮากระจายกันทุกคนเลยนะกระทู้นี้(....ใช้แล้ว สายอาร์เชอร์ คนหล่อๆๆเปรี้ยวๆๆจิ๊ดๆๆเท่านั้นถึงจะจับอยู่5555555555(พ่วนแล้ว)...)
  • เริ่มหนักใจ คู่แข่งแต่ละรายล้วนมีทีเด็ดกันทั้งนั้น

.... แถวนี้มันเถื่อน ไม่แน่จริงคงอยู่ไม่ได้ ........... กร๊ากกกๆๆๆๆๆๆ
  • สวัสดีครับ พอดีผมอยากจะพูดถึงความชัน แต่คงคิดว่ามันเป็นกฏตาม TWPA
    เลยไม่อยากออกความเห็นมากเท่าไหร่ครับ

กฏหมายระบุว่า
    ทางลาดขึ้นลงลานจอดรถรถระหว่างชั้น ลาดชันได้ไม่เกิน "ร้อยละ15"
    ทางลาดแบบโค้งของรถยนต์ ต้องชันไม่เกิน "ร้อยละ 12"
    แว๊บแรกที่คิดออกว่า ความชัน 100% เท่ากับ ...45 องศา
    กลับแว๊บๆคิดไปโง่ ๆ ว่า 90 องศาก็ชัน 200% ดิ
    ที่จริงกลับไม่ใช่
    ที่ความชัน 200% จะชันประมาณ 67 องศา
    300% จะชันประมาณ 72 องศา
    500% ชันประมาณ 79 องศา
    และที่ความชัน 90 องศา มีเปอร์เซนต์ความลาดชันเท่ากับ อินฟินิตี้!

พวกพี่ๆรู้รึเปล่าว่าระยะทางลาก5เมตร ด้วยความสูง5ซ.ม สุนัขลากน้ำหนักจริงเท่าไหร่
    พวกนักจักรยานปั่นแบกน้ำหนักตัวเอง+จักรยาน ขึ้นเขาชันแค่10-15% ก็ร้องกันระงมละ
    ตามความคิดผมคิดว่ามันชันไปนิด มันคงสะดวกในการที่จะดันเก็บ เพราะล้อเหล็กแบบแบริ่งอัตราการเสียดทานน้อยมากในทางราบก็ถือว่าเป็นน้ำหนักปกติ แต่ในทางลาดชันมันมีน้ำหนักส่วนต่างของการลากบนความชันซึ่งมันไม่ใช่น้ำหนักแท้จริงของการลาก

เอาแค่นี้ก่อน เผื่อมีคนอยากรู้เพิ่ม หยอดน้ำจิ้มไปหน่อย

ปล.อยากให้ความชันประมาณ2-3 ซม.กำลังดีครับ คือจริงๆผมอยากรู้ว่าคนตั้งกฏTWPAเอาค่าไหนมาคิดความชัน ระยะลากไม่เกิน7.5ม. ความชัน5-7 ซม. ลองคำนวนดูมันโหดมากนะครับ นน.ส่วนต่างเกือบแตะ30% ของน้ำหนักจริง

ฝากถ้าคุณ OPEN ครับ ว่า ถ้าลากน้ำหนักที่ 500 กก.ที่ความชัน 5 ซม.จากจุดเริ่มต้น ระยะทาง 4.5 ม.ต้องใช้แรงมากกว่าเดิมเท่าไร (มีสูตรคิดเป็นค่า FACTER.F ไหมครับ ) และถ้าลากน้ำหนักที่ 800 กก.และน้ำหนักอื่นๆเช่น 800,1000,1200,1500,1800,2000และน้ำหนักอื่นๆที่ความชัน 5 ซม.จากจุดเริ่มต้น ระยะทาง 4.5 ม.ต้องใช้แรงมากกว่าเดิม จะมีค่า F ในการคำนวนหรือไม่ ตามที่ผมนึกเล่นๆว่า ถ้าลากที่น้ำหนักน้อยๆอาจจะใช้แรงที่ค่า F ประมาณ 1.1 แต่ถ้าลากที่น้ำหนักมากอาจต้องใช้แรงมาก ค่า F อาจจะถึง 1.5หรืออื่นๆ
    ขอบคุณครับ
  • โห่ๆๆๆปวดหัว..ปวดหัวครับพี่ X 555555555วิชาการล้วนๆๆๆ ถึงว่านักกีฬาลากน้ำหนักพิทบูล สังกัอขอนแก่นทีม ลูกศิษย์ อ.เข็ม เล่นวิดวะทั้งนั้นเลย สมควรอย่างยิ่ง ถ้าหนึ่งของ 285 ผสมกับ โซดาสิงห์ 150 CC น้ำเปล่า 50CC ที่แอลกอฮอล์ 35 ดีกรี จะได้ความเมาของแฮลกอฮอล์ เท่าไร คนน้ำหนัก 85 กก. ใช้กีฝา ถึงพอจะออกลีลาได้ครับ55555555คิดเล่นๆๆครับพี่ X
  • เป็นอะไรที่น่าสนใจ ใครเชี่ยวชาญเรื่องนี้ช่วยทำตารางแสดงถึงน้ำหนักที่แท้จริงให้หน่อยครับ
  • วิศวะ มาเองเลยพี่X 555
  • ปาด คักคะหนานอ้าย x
  • กินเหล้าขาวดีกว่า ไม่ต้องผสม ไม่ต้องคิดมาก อาทูลศรี สรุปมาว55
  • อุ้ย........เหล้าขาว........มีน้ำแดงด้วยป่ะครับท่านสมพงษ์ แบบว่ากำลังเปรี้ยวปากอยู่พอดีครับ :043: :013:
  • ประธานหนุ่มครับรุ่นใหญ่ตอนนี้ต้องขอเหล้าขาวผสมโซดา....รำขนาดเน้อ
  • :005: :006: :016: กินเหล้าขาวดีกว่า ไม่ต้องผสม ไม่ต้องคิดมาก อาทูลศรี สรุปมาว55

-พูดแล้วเปรี้ยวปากครับ จิ้มเกลือด้วยมะขามเปียก ต่อหนึ่งกึ๊บ555555555โอ้ยๆๆๆๆๆไปเรื่องใหม่แล้ว มาว่ากันเรื่องของหมาลากดีกว่าครับ
    -ให้อาหารเม็ดวันละมื้อ กับหมาน้ำหนัก 36-37 กก. วันละครึ่งกิโลกรัม ถือว่าให้มาก หรือน้อยไปครับ (เรื่องนี้ถามจริงๆๆนะครับ)
  • พูดถึงเหล้าขาวนี่สมัยเรียนกินอย่างอื่นไม่ได้เลยคับถือเป็นของสูงไปหมด 555+

ผสมอย่างอื่นด้วยมั๊ยคับคุณอา...ของผมที่ให้กินอยู่ตอนนี้ ก็โครงไก่บดต้มสุกประมาณเกือบครึ่งโล+อาหารเม็ด(เอฟวันม่วง)ประมานหนึ่งแก้วน้ำ+ไข่ไก่ต้มสุก2 ฟอง(มื้อละฟองผมให้เช้าเย็น)+แคลเซี่ยมสำเร็จรูปและก็ยาบำรุงเลือดคับimage
    ส่วนมากหรือน้อยไป เอ....อันนี้ก็บอกมะถืกนะคับคุณอา หากดูอ้วนก็อาจมากไป หากดูผอมก็คงน้อยไปมั๊งคับอิอิ :-D กำลังจะให้ข้าวหมาพอดีเลยจัดรูปมาให้คับ + ออกกำลังมากๆหน่อยคับ แล้วก็.....imageให้ไอ่ตัวเล็กนี่มากวนอยู่บ่อยๆคับ555+
    ด้วยความเคารพคับ
    ไฟล์แนบ
    DSCN4705.jpg 28K
    000000.jpg 33K
  • พี่มาร์คอย่าลืมของฝากผมนะคับอิอิอิ ค่าโปรโมท5555+
    imageอะล้อเล่งคับ ;;)
    ด้วยความเคารพ
    ไฟล์แนบ
    DSCN4700.jpg 46K
  • ถ้าให้โครงไก่แล้วไม่ต้องเสริมแคลเซี่ยมก็ได้ครับ แคลเซี่ยมให้เยอะไปมีแต่โทษ
  • วิธีลากตามกติกา เป็นจบนะ ที่เหลือหมาล้วนๆว่าฝึกมาแบบไหน ปลอกคอเกี่ยวเหรอ
  • ครับ
    ไฟล์แนบ
    07-06-12-185751.jpg 23K
  • รับทราบคับพี่...ที่ให้เสริมเยอะเพราะช่วงประมาณอาทิตย์ก่อนนังซูก้ามันป่วยอยู่ดีก็เป็นทั้งอวกไม่กินข้าวไปหาหมอกลับมาสองวันก็ดีขึ้นผมเลยหาอะไรมาเสริมอะคับ
    ขอบคุณมากคับ หมดกระปุกนี้ก็คงพอละคับไกล้แระคับ :-D

ต่อไปคงฟิตใหม่เผื่อได้หาค่าน้ำมันคับ555+
    ด้วยความเคารพคับimage
    ไฟล์แนบ
    DSCN4670.jpg 27K
  • :(|) :042:
    กินดีจริงๆ นักกีฬาแต่ละคน ของผม ส่วนใหญ่อาหารเม็ดเพียวๆ 2แก้วเอง ~:>

อาไพทูลครับ ขอแจม สายอาเชอร์ของพ่อใหญ่เป้ อีกตัวขอผมครับ โจ๊กเกอร์
    :-S โจ๊กเกอร์เป็นหลานอาเชอร์รุ่นแรก หรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ที่รู้เป็นลูกเจ้าสีหมอก สารคาม
    เจ้าของเก่าเจ้าวา ก็ไม่แน่ใจ ใครรู้ก็ช่วยกระซิบบอกหน่อยนะครับ
    :-D image
    ไฟล์แนบ
    คัดลอก จาก Image(193).jpg 66K
  • พี่เน็ท กินแบบนี้ งานนี้ อย่างน้อย 1500 ใช่ไหม อิอิ
  • ถ้าใช้อาหารเม็ดเลี้ยง ไม่ควรเสริมแคลเซี่ยมอย่างเด็ดขาดครับ แคลเซี่ยมเป็นสารอาหารที่ร่างกายต้องการในปริมาณน้อยมากเมื่อเทียบกับสารอาหารตัวอื่นๆ สารอาหารที่จำเป็นมากสำหรับสุนัขก็คือ โปรตีน และ ไขมันครับ เกลือแร่ไวตามินมีความสำคัญมาเป็นอันดับสาม แต่แคลเซี่ยมเป็นเพียงส่วนประกอบหนึ่งในแร่ธาตุทั้งหมดที่ร่างกายสุนัขต้องการเท่านั้น

การให้กินกระดูกเยอะเกินไปก็มีโทษ เพราะกระดูกก็คือแคลเซี่ยม แต่แคลเซี่ยมเพียงอย่างเดียวร่างการนำไปใช้งานไม่ได้ มันต้องเป็นสัดส่วนกับปริมาณฟอสฟอรัสด้วย ถ้ากินแต่แคลเซี่ยม ร่างกายก็จะไปดึงเอาฟอสฟอรัสมาจากเนื้อแดง ทำให้กล้ามเนื้อลีบเล็กลง

ลูกสุนัขหากได้แคลเซียมเยอะเกิน มวลกระดูกจะหนาแน่นจนไม่มีรูพรุน และนำมาซึ่งสาเหตุของหัวกระดูกปิดเร็ว ไม่ขยายตัวหรือขยายตัวได้ช้า นี่ก็คืออีกสาเหตุที่ทำให้สุนัขหยุดการเจริญเติบโตก่อนกำหนดครับ

อาจจะวิชาการไปนิดแต่มันคือความจริงที่หลายท่านไม่รู้ครับ :-D
  • ยินดีได้รู้จักกับ ผู้ครอบครองเลือดเนื้อเชื้อสาย"อาร์เชอร์" อีกท่านครับ macus_bull_ ดูรูปร่าง หน้าตา ท่าทางจิ๊ดๆๆโดยเฉพาะสายตา เขมงตึง มุ่งมั่น พร้อมพิฆาต อย่างเจ้าโจ๊กเกอร์ นี้อีกตัว สักวันคิดไว้มิตติ้งลูกหลานสายอาร์เชอร์สักครั้ง แบบปาร์ตี้สุดๆๆกัน55555555555
  • ฮันแน่ ๆๆๆๆๆๆ รู้นะ กำลังจะรวบรวบญาติมาช่วยกันสกัด กรามเทพ อิอิ
  • ฮั่นแน่ๆๆๆๆๆๆๆระดับ ปรมาจารย์ยังคิดไม่ถึงเป้นบางข้อเหมือนกัน55555555555คิดรวบรวมหญิงๆๆๆน่ารักๆๆๆที่เลี้ยงสายอาร์เชอร์ต่างหากครับ555555ข้อนี้พี่มาร์คสอบตก ฮิ้วๆๆๆ
  • งั้นขอสมัครเป็นญาติ อาเช่อร์ด้วยคนครับ ญาติห่างๆก็ได้ ฮา ...
  • น้องเบนซ์ครับ " เจ้าสีหมอก " เป็นของท่านอุทัยmk ครับ ยุคนั้น สีหมอก สวยงามมั๊กมากครับ พี่ยังปลื้มเลย 8->
  • ขอคุณมากๆครับพี่หนุ่ม ที่แท้ก็ของพี่อุทัยนี้เอง เสียดาย มันดันเกิดเร็วไปหน่อย ถ้าเกิดช้าสัก4-5 ปี คงได้กอดคอเจ็ทโ้ด้ลุยสนามลากแล้ว ว่าแต่พี่อุทัยมีรูปเก่าๆไหมครับ นิดนึงนะครับ อิอิ
  • เจ้าโจ๊กเกอร์ ดูท่าทาง สีดวงตา แววตา อริยาบทคล้ายกันมากๆๆเลยกับเจ็ทโด้ เห็นที่แรกตกใจเลยครับ ตอนนี้เขาอยู่ไหนรึเบนซ์
  • ตอนนี้เจ้าโจ๊กเกอร์เตรียมเป็นภูเขาให้กรามล็อคไต่ขึ้นไปแต่ถ้าถอดใจก็ต้องโทษเจ้าของ...ฟิตไม่เต็มที่ใช่ไหมกัปตัน... :-D ...เอาใจช่วยกรามล็อคนะผ่านภูเขาลูกนี้ให้ได้ล่ะกันก่อนจะไปถึงดวงดาวนะ...อิอิ