ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

PHITSANULOKE PITBULL TEAM พิทบลู พิษณุโลก
  • ที่เกิดขึ้นในขณะนี้ กรรมไปตกอยู่กับหมา ดัชชุนสมัยนี้มีลำตัวและสันหลังยาวเหยียดเป็นไส้กรอก ต้องมีปัญหาการแบกรับน้ำหนักตัวที่ยาวมากขึ้นจนเกิดภาวะที่กระดูกสันหลังเสื่อมและเป ็นอัมพาตในอัตราสูงเมื่อยามแก่ อัลเซเชียนมีเส้นหลังโค้งยาวและขาหลังที่ยืนโพสเหมือนกำลังย่อขา พวกมันพบกับโรคกระดูกข้อสะโพกห่าง กลายเป็นโรคประจำพันธุ์ บอร์เดอร์คอลลี่ ประเภทที่ใช้โชว์สวยงาม กลายเป็นหมาซื่อบื้อ เมื่อเห็นวัวหรือแกะก็ยืนเฉย เพราะไม่รู้จัก ไม่เคยพบเห็นแกะ วัว มานานหลายช่วงอายุหมาแล้ว แต่ส่วนเจ้าของไร่ปศุสัตว์ที่ยังคงใช้งานบอร์เดอร์คอลลี่ในงานประจำวัน โดยไม่เคยใส่ใจหมาโชว์ความงาม (ตามความคิดของนักพัฒนาพันธุ์) ยังคงมีหมาใช้งานแสนชาญฉลาดคอยช่วยทำงานให้อย่างซื่อสัตว์ ส่วนพิทบูลเอง ทุกวันนี้ลักษณะที่โดดเด่นที่บรรพบุรุษของพวกมันมอบให้ อย่าง ความก้าวร้าวกับสัตว์อื่น ความอดทนอดกลั้นที่มีมาก ความกระตือรือร้น ความแข็งแรงที่เป็นเสน่ห์ จิตใจที่หาญกล้าแต่อ่อนโยน และความเฉลียวฉลาดเต็มไปด้วยไหวพริบ สิ่งเหล่านี้แทบจะไม่มีเหลือแล้วในพิทบูลสายพันธุ์อื่น แต่กลับยังมีอยู่ครบในพิทบูลสายกัด และถ้าไม่มี 1-2% ที่ว่า ทุกวันนี้ความสามารถทั้งหมดที่พิทบูล (สายกัด) มี ความแข็งแรงมากกว่าหมาทุกพันธุ์ ฉลาดอย่างเหลือเชื่อ อดทนอย่างที่สุด มีความมุ่งมันที่เต็มเปลี่ยม ก้าวร้าวกับสัตว์ทุกชนิด อ่อนโยนกับนาย และพวกมันจะสู้จนตัวตาย ทั้งหมดคงเป็นแค่เรื่องเล่าขานให้ผู้เลี้ยงรุ่นหลังได้อ่านในหนังสือพันธุ์ประวัติขอ งพวกมัน

โดยส่วนตัว ผมให้ความนับถือบรีดเดอร์ที่พัฒนาหมาทุกสายพันธุ์ตามแบบที่พวกมันควรเป็น จากประสบการณ์ที่คลุกคลีกับพิทบูลมากว่า 10 ปี และตลอดเวลานั้นมีการติดต่อกับผู้เลี้ยงชั้นแนวหน้าทั่วโลก ทั้งใน อเมริกา ญี่ปุ่น ฝรั่งเศส จีน มาเลเซีย รัสเซีย เกาหลี เม็กซิโก และอีกหลายประเทศ ผมไม่เคยได้ยินว่ามีนักสู้พิทบูลคนไหนค้ายาเสพติด หรือเป็นอาชญากร ซึ่งบางคนที่ผมรู้จัก เป็นถึงด็อกเตอร์ในอเมริกา บ้างก็เป็นครู ทหาร ทนาย นายแบบนางแบบ นักร้อง นักแสดงในต่างประเทศ และอีกหลายอาชีพ ไม่ปรากฏว่ามีใครวิกลจริต คนที่ชอบการต่อสู้ไม่ได้หมายความว่าพวกเขาจะเป็นคนก้าวร้าวชอบความรุนแรงเสมอไป อย่าง นักมวย นักสู้ในยูเอฟซี หรือผู้ชมเองก็ตาม มิใช่คนก้าวร้าว หรือวิกลจริตแต่อย่างใด เพียงแค่รักและเห็นศาสตร์ และเข้าใจถึงเหตุผลการต่อสู้นั้นๆ เกมส์การต่อสู้ของพิทบูลก็เช่นกัน ถ้าเมื่อไรก็ตามที่มองเห็นและเข้าใจถึงศาสตร์ของมันอย่างแท้จริง คุณจะเคารพในสิ่งที่นักสู้พิทบูลตัวจริงทำ ล่าสุด Pat Patrick นักสู้พิทลบูลและนักพัฒนาพันธุ์ในอเมริกา เขาเป็นบรีดเดอร์ระดับโลก พิทบูลดี ๆ มากมายในทุกวันนี้ หลายต่อหลายตัวมาจากสายเลือดของเขา รวมถึงต้นตระกูลของบูลลี่ก็มาจากเขาเช่นกัน เมื่อ 4 เดือนที่ผ่านมา เขาได้ถูกตำรวจในอเมริกาบุกจับถึงในคอกของเขาเอง ในข้อหาทรมานสัตว์ (ซึ่งในขณะนั้นเขากำลังกวาดขี้หมาอยู่ในคอก) ตำรวจอ้างว่าพวกเขาพบอุปกรณ์ที่สามารถกระทำความผิดได้ เช่น เครื่องวิ่ง Catmill ปลอกคอ ไม้งัดปาก พร้อมกับยึด พิทบูล 120 ตัว พิทบูลทั้ง 120 ตัวที่ถูกยึด พวกเขาฆ่าพวกมันทั้งหมด เขาเรียก Pat Patrick ว่าพวกทรมานสัตว์ ทั้งๆ ที่เขาปฏิบัติกับหมาของเขาอย่างดีเยี่ยม ซึ่งตลอดทั้งชีวิต กว่า 30 ปีที่ Pat เลี้ยงพิทบูลมา หมาที่เสียชีวิตในมือเขาไม่ว่าด้วย โรคภัยไข้เจ็บ จากการคัดพันธุ์ หรือจากอุบัติเหตุ รวมถึงการตายตามธรรมชาติ ยังมีจำนวนไม่เท่ากับการฆ่าจากทางรัฐในคราวเดียว 120 ตัว หากพูดถึงหมาที่เสียชีวิตจากการคัดพันธุ์นั่น มันไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะมันเป็นเหมือนกฎของการคัดพันธุ์เพื่อให้ได้มาซึ่งหมาที่สวยหรือเก่งตามที่นักเพ าะพันธุ์กำหนด มันเป็นเช่นนี้กับหมาทุกสายพันธุ์ ซึ่งรวมถึงมนุษย์ มนุษย์เราเองยังมีกฎ (กฎหมาย) ที่ตั้งขึ้นไว้ทำโทษคนที่กระทำผิดกฎ กันคนชั่วคนที่กระทำผิดจากกฎที่ตั้งไว้ออกห่างจากสังคม (เข้าคุก) หรือถ้ากระทำผิดจากกฎขั้นรุนแรง คนผู้นั้นก็ต้องถูกลงโทษตามกฎที่ตั้งไว้ซึ่งบางครั้งถึงชีวิต ทั้งหมดก็คือส่วนหนึ่งของการคัดพันธุ์ในแบบของมนุษย์ จึงไม่แปลกที่นักผสมพันธุ์จะทำลายหมาบางตัวที่เขาเห็นว่ามันมีข้อดีน้อยกว่าข้อเสียม าก หรือไม่มันไม่เป็นไปตามสายพันธุ์ที่เขากำหนด อย่างในยุคต้น ๆ ของบูลลี่ก็มีวิธีการคัดพันธุ์เช่นกัน ลูกหมาที่เกิดขึ้นมา ถ้าไม่เป็นไปตามที่มาตรฐานของผู้พัฒนาพันธุ์ตั้งไว้ พวกเขาก็จะจับลูกหมาที่มีอายุเพียงไม่กี่วันตัวนั้นกดน้ำ เหลือไว้เพียงแต่ลูกหมาที่ผ่านมาตรฐานเท่านั้น (เป็นวิธีที่นักพัฒนาสายพันธุ์ในอมริกาทำกัน ซึ่งโดยความคิดเห็นส่วนตัว ผมไม่คิดว่าเป็นเรื่องผิด เพราะมันเป็นหน้าที่ของบรีดเดอร์ (ฉะนั้นจะเห็นได้ว่า การที่จะเป็นนักพัฒนาพันธุ์ไม่ใช่เรื่องง่าย คุณต้องมีความรับผิดชอบสูงมาก) ถ้าไม่เป็นเช่นนั้นทุกวันนี้เราคงไม่มีบูลลี่สวย ๆ อย่างที่เป็นอยู่) แต่การฆ่าแบบไร้เหตุผลอย่างการฆ่าหมา 120 ตัวของ Pat นั้น เป็นวิธีของ ซาตาน หรือพวกวิกลจริตเท่านั้นที่ทำได้ ในส่วนเรื่องของความรับผิดชอบ นักสู้พิทบูลมีความรับผิดชอบต่อการกระทำของตนและต่อหมาของเขาอย่างมากจนยากที่จะจินต นาการ เขาจะดูแลหมาอย่างดีที่สุด ทั้งความเป็นอยู่ อาหารการกิน มีการควบคุมที่ดีเยี่ยม ไม่เคยปรากฏว่าหมาที่อยู่ในความดูแลของนักสู้พิทบูล หลุดออกไปก่อความเดือดร้อนให้กับสังคม (ที่เป็นข่าวมาจากผู้เลี้ยงโดยตรงทั้งสิ้น) นักสู้พิทบูลรับผิดชอบต่อการกระทำของเขาอย่างที่สุด หลังจากที่หมาต่อสู้ให้เขา เขาจะปฏิบัติต่อพวกมันอย่างดีเยี่ยม มิใช่ทิ้งขว้างอย่างที่เข้าใจผิดกัน
  • ฉะนั้นบทความของฝรั่ง ตามหนังสือหรือตามเวปไซต์ก็ตาม มิได้ถูกต้องเสมอไป แต่ทั้งหมดคงเป็นความผิดพลาดเล็ก ๆ น้อย ๆ จากผู้แปล ผมเพียงแค่อยากให้ผู้ที่รักพิทบูลได้เข้าใจถึงเรื่องจริงที่เกิดขึ้นจริง
    ถึง พี่สมหมาย พรหมสถาพร ผมมิได้มีเจตนาที่จะลบหลู่หรือแสดงความไม่เป็นมิตรแต่อย่างใด พี่สมหมายผู้เขียนหรือแปลบทความ ?ข้อมูลผิด ทุกอย่างก็ผิด? ในฉบับที่แล้ว ในเรื่องข้อเท็จจริงที่ 6 ผมไม่เห็นด้วย และไม่เห็นว่าข้อเท็จจริงนี้เป็นจริง ซึ่งผมกลัวว่าถ้าผู้อ่านเข้าใจผิด มันจะทำให้ทั้งสุนัขและคนเลี้ยงพิทบูลสายกัดถูกมองในแง่ลบ และถูกเข้าใจผิดในที่สุด ผมเพียงแค่อยากให้ผู้อ่านเข้าใจในแง่มุมของผู้เลี้ยงพิทบูลสายกัดที่ถูกต้องอย่างที่ ควรจะเป็น ส่วนในข้ออื่น ๆ นั่น ผมเห็นด้วยอย่างที่สุด ถ้าบทความของผมไม่ว่า วรรคไหน ตอนใดก็ตาม ทำให้พี่ไม่สบายใจ ผมต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วย Peace

โปรแกรมการสร้างกล้ามเนื้อ

วันที่ 19 หลังจากให้หมาขับถ่ายแล้ว ให้ชั่งน้ำหนักและจดบันทึก ให้วิตามิน C 1000 มิลิกรัม น้ำมันปลา 1000 มิลิกรัม LCT และ Folic Acid น้ำดื่ม 250 มิลิลิตร น้ำมันข้าวโพด 2 ช้อนโต๊ะ WPI 1 ช้อนโต๊ะ ถ้าไม่มีคุณสามารถใช้ ไข่ต้มสุก 4 ใบ ใช้เฉพาะไข่ขาว บดให้ละเอียด ผสมทุกอย่างเข้าด้วยกัน ให้หมากินหนึ่งชั่วโมงก่อนออกกำลังกาย วันนี้ให้จูงหมาเดิน 30 นาที เพื่อเป็นการอุ่นเครื่อง หลังจากนั้นให้เอาโซ่ที่เตรียมไว้ เส้นน้ำหนัก 2 กิโลกรัม เกี่ยวเข้ากับสายรัดอก ให้หมาเดินลาก 3 นาที หลังจากนั้นเดินตัวเปล่า 5-8 นาที แล้วกลับมาลากอีกครั้ง นั้นนับเป็นหนึ่งยก ในวันนี้ให้หมาลากทั้งหมด 5-6 ยก ไม่มีการพักในเวลาที่ออกกำลังกาย แต่ถ้าหมาดูเหนื่อยมากเกินไปให้หมาเดินตัวเปล่า เดินเล่นจนหายเหนื่อย เช็ดตัวด้วยน้ำ และพัก แต่ถ้ามันทำได้ดีในวันนี้ เมื่อครบ 5-6 ยก ให้หมาเดินตัวเปล่า เดินเล่นอีก 15 นาที แล้วจึงเข้าที่พัก หลังจากนั้น 15-20 นาที ให้กินน้ำจำนวนจำกัด หลังจากกินน้ำ 15-20 นาที ให้อาหารเม็ด ผสมกับ ไข่ต้ม 2 ใบ ตับ 40 กรัม อกไก่หนึ่งชิ้น (ตับและอกไก่ จำนวนที่ให้อาจมากหรือน้อยกว่าที่กำหนด ให้คำนวณตามน้ำหนักตัวหมา) น้ำมันข้าวโพด 1 ช้อนโต๊ะ วิตามินรวม 1000 มิลิกรัม CT, BC, LGM ผสมกับน้ำหนึ่งลิตร
    วันที่ 20 - 21 ให้ทำเหมือนกับวันที่ 19
    วันที่ 22 ? 23 พักผ่อน ให้ตัดอาหารก่อนออกกำลังกายออก รวมทั้งอาหารเสริมที่ให้หลังออกกำลังกาย ให้เหลือไว้เพียงวิตามินรวม และอาหารสด
    วันที่ 24 ทำทุกอย่างเหมือนวันที่ 19
    วันที่ 25 ให้เพิ่มการลากน้ำหนัก เป็นโซ่น้ำหนัก 2 กิโลกรัม 2 เส้น อาหารก่อนและหลังออกกำลังกายให้เหมือนเดิม จำนวนยกในการลากเท่าเดิม
    วันที่ 26 - 27 ให้เพิ่มจำนวนลากขึ้นอีกหนึ่งยก เป็น 7? 8 ยก ทุกอย่างให้ กินและทำเหมือนกับวันที่ 19
    ...............ต่อฉบับหน้า
  • สาระล้วนๆ ดีครับ กำลังหาอะไรอ่านแก้เซง อิอิอิ ย้อนไปอ่านต่อก่อน
  • แจ่มจริงๆ...........แล้วฉบับหน้าจะวางแผงเมื่อไหร่เอ่ย
  • :o033:ยาวเหยียดเรยนะพี่...................
  • วันนี้ไมเงียบจัง:m049:
  • ไปไหนกันหมดครับห้องนี้ เงียบนาน ๆ เดี๋ยวป๋ามาร์คถอดหมุดนะ
  • ตรุษจีนทั้งทีขอให้ รวย รวย รวย มีหมาสวยกันทุกคนนะครับ
    ไฟล์แนบ
    548519332.gif 38K
  • เงียบหมดเลยพี่เพชร พี่หล้า เลิกเลี้ยงแล้วหรอครับ
    หรือว่ายังไม่ตื่น เจอ กันวันไหนดีเอย
    เอาหมามันมานั้งคุยกันมั้งดีกว่าพี่ๆครับเดี๋ยวมันจะเหงานะคราบบบบบบ
    ถ้าสนใจบอกวันมาเลยครับพี่น้องคราบบบ
  • เงียบ ก็ จริง แต่ เลิกเลิ้ยง คง ยาก อะ 555+

...................................................................... ว่างวันไหน ก็ นัดมา แล้ว กัน พี่ จะรอ นะ น้องงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
    ไฟล์แนบ
    20071012131731_l_a3c9bc5d1591fa7b8161db5cdf27083b[1][2].jpg 37K
  • ศุกร์ไหนว่างๆจะไปเที่ยวหาครับทุกคนนนนนน
    ไฟล์แนบ
    akjan01.jpg 68K
  • ...เพชร หล้าคุยกับเพื่อนๆเรื่องมีทติ้งบ้างหรือยังครับ

...ผมว่าพิดโลกมีทติ้งเล็กๆซักทีเป็นงัย บรรยากาศมันจะคึกคักขึ้นมาอีกมากนะครับ

...เดี๋ยวพานหินขึ้นไปช่วยเต็มที่เลยครับ ถ้าไม่สะดวกยังงัย ผมขอแค่สถานที่แจ่มๆก็พอครับ
  • เอาเป็นศุกร์นี้เลยไหมหล้าตะพานหินอยากไปพิดโลกแย่แล้ว
  • ลอกเค้ามา อีกแล้ว..

ขอมีสาระหน่อยแล้วกัน

สำหรับอาหารต้องห้าม 3 อย่างของน้องหมา ที่ห้ามเด็ดขาด (อัตรายอย่างมาก!)

1.) กระดูกไก่ ? ก้างปลา ? หางกุ้ง

โดยเฉพาะสุนัขพันธุ์เล็ก เช่น พุดเดิ้ล ชิสุ ชิวาว่า เป็นต้น แน่นอนว่า..กระดูกไก่
    นั้นเป็นของชอบของน้องหมา ตะคุบทุกครั้ง เมื่อเจ้ายื่นมันให้ แต่มันอาจเป็นต้นเหตุ
    ทำให้น้องหมาตาย! เพราะ กระดูกไก่ ? ก้างปลา ? หางกุ้ง อาจแตกหักระหว่างที่
    สุนัขขบเคี้ยวเกิดเป็นมุมแหลม และความแหลมนี่เองอาจทิ่มแทงคอ
    หรือลำไส้ของน้องหมาได้

2.) หัวหอม และกระเทียม

สองอย่างนี้มีกลิ่นฉุนอยู่ในตัว โดยส่วนใหญ่น้องหมาจะไม่ชอบกลิ่นฉุนๆอยู่แล้ว
    แต่สำหรับเจ้าตูบบ้างตัวนั้นอาจชอบ อย่างไรก็ตามถึงเค้าจะชอบกิน ก็ควรเลี่ยงไม่ให้
    น้องหมากิน เพราะหัวหอม และกระเทียม มีส่วนประกอบของกำมะถันอยู่มาก
    เนื่องจากว่า สารกำมะถันนี้จะทำลายเซลล์เม็ดเลือดแดงของเจ้าสุนัข
    จะทำให้โรคโลหิตจาง และโรคเลือดไหลไม่หยุดได้
    จึงไม่เหมาะแก่การผสมในอาหารให้กับเจ้าตูบ

3.) ช็อคโกแล็ต

หากเพื่อนๆคนไหนเคยให้ ?ช็อคโกแล็ต? น้องหมากิน หยุด! ให้อีกต่อไป
    เพราะสาร theobromine ซึ่งเป็นกลุ่มเดียวกับ สารพวก caffeine (ซึ่งมีในพวกกาแฟ โกโก้)
    จะเป็นตัวทำอันตรายต่อน้องหมา ถ้าได้รับในปริมาณมากจะทำให้เกิดลมชักตายได้
    ซึ่งสารตัวนี้จะมีผลทำให้หัวใจเต้นเร็ว เหงื่อออกมาก ถ้ากินมากๆอาจถึงขั้นเป็นพิษได้
    จะทำให้เกิด อาการ อาเจียน ท้องเสีย หายใจถี่ ฉี่บ่อย กระวนกระวาย และในที่สุดก็ถึงตายได้

ส่วนปริมาณสาร theobromine เท่าใดจึงเป็นอันตรายต่อน้องหมา เป็นดังนี้

ไวท์ช็อค White chocolate: ถ้าน้องหมาน้ำหนัก 20 ปอนด์ ต้องทานไวท์ช็อค 250 ปอนด์จึงเป็นพิษ
    ช็อคโกแล็ตนม Milk chocolate: ถ้าน้องหมาน้ำหนัก 20 ปอนด์ กิน ช็อคโกแล็ตนม 1 ปอนด์ก็จะเป็นพิษ
    Sweet cocoa: ถ้าน้องหมาน้ำหนัก 20 ปอนด์ กิน Sweet cocoa 3 ปอนด์ จะเป็นพิษ
    ช็อคโกแล็ตอบ Baking chocolate: เพียง 2 ปอนด์ จะเป็นพิษกับน้องหมาน้ำหนัก 20 ปอนด์ (ทางที่ดีอย่าให้กินเลยดีที่สุด : ไม่เปลืองด้วย)

~ ผัก-ผลไม้ ต้องห้าม! ~ (ต่อสุนัข)
    1. ก้าน ใบ เมล็ด ของ แอปเปิ้ล อัลมอนด์ แอปริคอต พีช เชอรรี่ป่า ลูกพลัม ลูกแพร์ ลูกพรุน และผลไม้ที่คล้ายๆ กัน

จะทำให้เกิดอาการท้องร่วง อาเจียน ปวดท้องโดยเมล็ดของผลไม้เหล่านี้ส่วนใหญ่จะมีไซยาไนด์ ซึ่งเป็นพิษทั้งกับคน และน้องหมา
    2. อโวคาโด ทั้งผล เมล็ด ลำต้น

จะเป็นพิษกับสุนัขทั้งหมด เป็นสาเหตุให้หายใจลำบากน้ำท่วมปอด เจ็บหน้าอก ปวดท้อง
    3. บลอคโคลี่

ทำให้เกิดแก๊สในท้องจำนวนมาก
    4. เชอร์รี่

ทำให้หายใจเร็ว ช็อค ปากบวมเห่อ อัตราการเต้นขอวหัวใจเร็วขึ้น
    5. เห็ด

จะทำให้อาหารไม่ย่อย มีผลในการทำลายต่อตับไต เกิดอาการ ปวดท้อง คลื่นไส้ อาเจีนน
    6. ลูกจันทน์

จะเกิดอาการใจสั่น หรืออาจเกิดอาการลมชักอย่างปัจจุบันทันด่วน และตาย
    7. องุ่น ลูกเกด ลูกพรุน

ทำให้ไตล้มเหลว ถึงตายได้แม้องุ่นเพียงนิดเดียว
    8. ถั่วแมคคาดาเมีย

จะทำให้กล้ามเนื้อสุนัขอ่อนแรง เกิดความหดหู่อาเจียน การไม่ประสานกัน ใจสั่น เป็นไข้ ปวดเกร็งท้อง อาการเพลียของกล้ามเนื้อโดยจะส่งผลกับขาหลังของสุนัขมากกว่าขาหน้า บางทีขาหลังอาจเป็นหนักถึงอัมพาต อาการเหล่านี้จะหายไปหลังจากกินถั่วนี้ไปแล้ว 72 ชั่วโมง

~ อาหารเป็นพิษ! ~ (ต่อสุนัข)
    1. ชา กาแฟ มีคาเฟอีน และน้ำตาล

อาจจะทำให้เกิดอาการคล้ายๆ กับการกินช็อคโกแล็ต
    2. เครื่องดื่มแอลกอฮอล์

ทำให้เกิดอาการได้รับสารพิษมากเกินไป เข้าขั้นโคม่าและตายได้
    3. ยาสูบ

ทำให้น้ำลายฟูมปาก คลื่นไส้ อาเจียน ภาวะหัวใจเต้นเร็วผิดปกติ
    4. อาหารทารกสำเร็จรูป

มักมีส่วนผสมของหัวหอมที่เป็นพิษกับสุนัข และถ้ากินมากๆอาจอยู่ในภาวะขาดสารอาหารได้
    5. น้ำมันสกัดจากผลไม้ชนิดส้ม

ทำให้เกิดการอาเจียน
    6. อาหารแมว

มีโปรตีน และไขมันมากเกินไปสำหรับสุนัข
    7. วิตามินที่มีธาตุเหล็ก (ของคน)

ทำลายเนื้อเยื่อของระบบย่อยอาหารและเป็นพิษต่อตับ และไต
    8. ตับ (ในปริมาณมาก)

ทำให้เกิดวิตามินเอเป็นพิษ ส่งผลกับกล้ามเนื้อ และกระดูก
    9. ไข่ดิบ

มีสาร Avidin ที่ลดการซึมซับไบโอติน (วิตามินบีชนิดหนึ่ง) และทำให้เกิดผลเสียต ่อขนและผิวหนัง
    10. ปลาดิบ

ทำให้เกิดการขาดวิตามินบี Thiamine และไม่อยากอาหาร ชักหรือในกรณีที่ซีเรียสมากอาจถึงตายได้
    11. ของหวาน

ทำให้อ้วนผิดปกติ มีปัญหาโรคในปาก เป็นเบาหวานได้
    12. นม และผลิตภัณฑ์จากนม

สุนัขส่วนใหญ่ไม่มีเอนไซม์ใช้ย่อยน้ำตาลแลคโตสในนมวัวมากพอ ซึ่งจะทำให้เกิดท้องเสีย
    ควรใช้นมสุนัขที่ไม่มีแลคโตส

13. เกลือ
    ถ้ากินมากเพราะจะมีผลต่อไต

ขอบคุณ เวป pitbullthai.com
  • ห้ามซะหลายอย่าง จำไม่หมดแน่ๆ
    ไฟล์แนบ
    ak1602532.jpg 85K
  • จัดหาพื้นที่ได้กันหรือยังครับ:o001::o001:
    ตะพานหิน (กระสัน) มากอะ:o005::o005:
    ไฟล์แนบ
    20091217123640_DSC05083.jpg 79K
  • วันศุกนี้พิษโลกมีนัดกันป่าวน้า ไม่แน่อาจจะไปร่วมด้วยครับ
  • อะฮ้า.......ศุกร์นี้เลยเหรอพี่ ....มานั่งคุยเฉยๆจะดีเหรอครับ:o018:

พานหินมาทั้งทีต้องมีมันๆครับ:o013::o039:

หมู่นี้ไม่ค่อยว่างด้วยซิ รับงานติดตั้งไฟฟ้า บ้าน 2 หลัง:o048:
    เวลาจะพาหมาไปวิ่งแทบจะไม่มีเลยค้าบบบบบบบบบบ:o024:
  • ไปไหนกันหมดเนี่ย:o018:
    พิดโลกเลิกเลี้ยงละมั้งงงงงงงงงงงงงง:o004::o015:
  • หน้าร้านตาเติ้ลนี่มันเหมาะจริงๆ
  • สวัสดีครับป๋า:o030:

พี่เพชร เงียบจังพี่......:o013:
    พิดโลก ว่างัยมั่ง ตะพานหินจะมาเร็วๆนี้ละนะ:o046:
  • .....รู้สึกตะพานหินแต่ละท่านนี่ กระสันกันจังนะครับเดี๋ยวน้องหล้าก็ตกใจหมดหรอกถ้ากระสันกันมาก ผมขอแนะนำว่าคืนนี้ไปหาที่โดดน้ำกันก่อนดีมั้ยครับพี่น้องท่านจะได้หาย..กระสัน..

.....ป๋าครับผ่านมาเมื่อไหร่ก็แวะมาได้เลยครับทำเลดี แต่ไม่มีเวลาพักผ่อนครับ เพราะแขกที่มามันเปลี่ยนหน้ากันมาแต่เจ้าของสัมปทานต้องอยู่แดรกเหล้ากับแขกทุกคืน ห้ามป่วยห้ามลาวันไหนแย่ต้องปิดร้านหนีเอาครับ...
  • แนะนำ ให้สู้ครับ อย่าบ่นเราคนของมวลชน
  • คุณแชมป์ บทความดีมากคับ

อาทิตย์นี้เจอกันตามนัดนะ
    ไฟล์แนบ
    DSC05106.jpg 69K
  • :o038::o039::o039::o038:
  • วันนี้หล้าไปถนนคนเดินอ๊ะเป่า
  • วันนี้ผมไปขายของที่ตลาดนัดหลังศูนย์ขนส่งครับ....
  • อ่อ พอดีเมื่อคืนไปถนนคนเดิน นึกว่าร้านหล้า พอเข้าไปกลายเป็นผู้หญิงขาย อิอิ ผิดร้าน
  • นั่นภรรเมียผมคร้าบบบบบบบบบบบบ:o037:
  • เงียบกันหมดเลย ถ้าไปเที่ยวจะเจอใครมั่งป่าว
    ไฟล์แนบ
    IMG_6481_resize2.JPG 105K
    IMG_6413_resize.JPG 115K
  • ถ้ามา ก็เจอ สิ พี่ 555+ มาไม่กลัว กลัวไม่มา อะ ดิ พี่

.................................................................

ว่าแต่ ไอ้ช๊อก โตขึ้น มากเลย นะ พี่ มันเลย ดิ งานนี้ :o028:
  • ขอถามหน่อย ที่พิดโลกมีร้านตัดหูกี่ร้านอ่ะครับ ร้านอะไรบ้าง
  • สวัสดีพี่เพรช ผมไม่ได้เข้าบอร์ดมานานเลยอ่ะครับพี่
    พี่สบายดีนะครับ หมาที่บ้านสบายดีกันทุกตัวนะครับ
    ส่วนARMYที่บ้านคึกไม่ได้หยุดเลยครับพี่คงเพราะมันเป็นหนุ่มแล้วอ่ะครับ ดูๆไปไม่ค่อยจะสูงน่ะครับ พอดีๆ
  • ตอบ คุณบอย ร้านตัดหู มี 2 ร้าน ครับ 1 บ้านรักสัตว์ 2 โรงพยาบาลสัตว์ ( จะแอบ พา หมาแดง ล้านนามา ตัดหู อะ ดิ อิอิ )

......................................................................................

หวัดดี ตี๋ พี่สบายดี ครับ หมาก็ สบายดี ครับ แล้ว army ที่ว่าไม่ค่อยจะสูง อะ หลังมันเลย หัวเข่าเรา ปะ ถ้าไม่เลย ก็ ไม่สูง อะ แต่ที่แน่ๆ สูง เตี้ย ไม่สน ขอแค่ ไม่ป๋วย อะ แจ่มแล้ว 55+
  • เพชรจัดสถานที่ได้ยัง
    พวกพี่ๆพร้อมกันแล้วนะ
    ไฟล์แนบ
    20091217140544_P1010571.jpg 100K
  • ถูกครับเพชร เตรียมจะพาโมฮันไปตัดหู
    แล้วมีตติ้งท่ามีเมื่อไหร่เจอ2ตัวนี้แน่นอน สติงเรย์+อาก้า
    ไฟล์แนบ
    m2-0032.jpg 96K
    Stig+Ak-47.jpg 88K
  • เริ่มครึกครื้นละวุ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยย..................:o051::o052:
  • พี่เพชรวันนี้พาไอ้ตัวเเสบ โคเคนมาวิ่งป่ะ....:o056:
    ผมกะว่าจะพาบอมเบไปออกกำลังกายซะหน่อยอ่ะ:o055:

จะคุยเรื่อง หมัดหมาด้วยตอนนี้ที่บ้านไม่รุ มาจากไหนเพียบเรย:o017:
  • สงสัยจะโดนถอนหมุดเเน่
    คนพิดโลกเลิกเลี้ยงพิทหมดละม้างงงงงงงง:o018:
  • มัวไปทำอย่างอื่นกันอยู่ป่าว แฮะๆๆ
  • พี่ ก็ ไป เดิน ของพี่ ทุกวัน แต่ คนอื่นๆ ดิ หาย กันหมดเลย 555+

............................................................................................ :o049:
  • คราวนี้ต้องนัดกันซะหน่อยเเล้วครับ
    พี่บอย ว่างๆพาอาก้า มาเที่ยวพิดโลกมั่งนะคับบบบบบบบบบ

พี่เพชร วานก่อนที่ไปวิ่งมา ยังไม่หายปวดขาเรยอ่ะ......
    เเบบว่านานๆได้วิ่ง ซะที:o056:
  • ดู แล้ว คง ปวดแต่ขา .......... แต่ หัวใจ คง พองโต 555+

.............................................. :o027:
  • สำนวนไม่เบาเลยนะนายเพชร
  • อยากพาไปเหมือนกัน อยากพาไอ้ก้าไปหาสาวๆมั่ง แถวหวันโลกมีแต่ตัวผู้
    ไฟล์แนบ
    ak160253.jpg 85K
  • เป็นเหมือนกันใช่ป่าวพี่เพชร...:o006:..555555
    ++++++++++++
    คนเลี้ยงพิทบลู ดูดีทู้กกกกกกกกกกคน .... :o013: สาวๆชอบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ:o036::o027:
  • พี่เจี๊ยบครับ...ตอนนี้ผมมีความคิดที่จะไปเที่ยว พานหิน น่ะครับ
    เด๋วรอเคลียงานก่อน.......มีโอกาสคงได้ไปเยือนครับพี่:o030:
  • ชาวพานหินยินดีต้อนอยู่แล้วเชิญเลยครับหล้าชวนเพชรและเพือนๆมาด้วยนะครับ
    ไฟล์แนบ
    20100116214934_P1010722.jpg 101K
  • ไปแน่ พี่ เจียบ แต่ รอ หายบ้านใหม่ให้ เด็กๆ ก่อน 555+

น้อง หล้า ไป ตอนไหน ก็ บอกมา เดอ อิอิ

............................................................................................... ชาว พิษโลก ใคร สน ลูกไอ้ เคน รีบเลย ครับ
    ไฟล์แนบ
    P108732.jpg 90K
    00000052.jpg 84K
    DSC007102.jpg 65K
    DSC006212.jpg 73K
  • พี่เจี๊ยบ พี่แมท พี่เติ้ล พี่บาส ใครก็ได้ บอกเบอร์โทรผมหน่อย:o040:
    พรุ่งนี้ต้องไปดูงานที่ ตะพานหิน ตอนเที่ยงอยากเข้าไปเยี่ยมน่ะครับ
    เเบบว่าดูงานตอนเช้าครับ บ่ายว่างครับ...........:o037: